Hii ni idhaa kiswahili ya SBS, uko nami Gode Migirano katika makala maalum tukizungumzia uamuzi wa mahakama ya upeo nchini Kenya ambayo ilitengeza historia kwa kuweza kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais Uhuru Kenyatta tarehe mosi Septemba, na sasa imetengeza historia nyingine kwa kuweza kutupilia mbali maombi ya walioingiza mashtaka mahakamani wakidai kwamba tume ya uchaguzi IEBC haikuendesha uchaguzi kwa kufuatilia sheria na kanuni za uchaguzi. Tuko hapa na baadhi ya wa wakenya ambao watatoa maoni yao kuhusu hoja hii na kuweza kujua mengi zaidi. Tupate kuuliza kwanza, mwanzo kabisa, tukaanza kwa mheshimiwa Melvin. Kesi hii umeifuatiliaje na matokeo ambayo yametolewa yame na bwana Maraga? Kwa upande mmoja ni kama sherehe zimeanza na upande mwingine ni kama kuna maombolezo, unazungumziaje uamuzi wa, wa mahakama? Kwanza kabisa nataka kutuma rambirambi zangu kwa familia ya fome seneta wa Mombasa aliyepoteza mama yake. Pili, uamuzi wa koti kuu, kitu ambacho wanakenya wanafaa kuelewa, ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa kesi kati ya watu tofauti, kati ya IBC hiyo ni tume huru ya uchaguzi na John Jue, mwingine alikuwa Aron Mwau. Sasa hii si ya kusema kwamba watu wengine wanafurahia wengine wanakasirika kutofautisha watu kiasi hiyo, wakisema wananasa wanajubili la. Mimi kwa maoni yangu nafurahia uamuzi huo kwa sababu um, nchi yetu ya Kenya imekuwa ikipitia wiki mbili tatu iliyo, iliyo si na shida ika nzuri vile, na tulikuwa tumeongojea uamuzi um, wa koti kuu kwa hizo wiki mbili kutuwa, kutuambia ni wapi tunafaa kuelekea sasa. um, vizuri ni vizuri um, jaji kuu Maraga amesimamisha yale petitions yalikuwa huko, ni vizuri pia ajaongelea kwa manufaa into details kuhusu, kuhusu uchaguzi um, wa tarehe ishirini na sita ajatuambia kwamba kama ilikuwa validated, no kitu ambacho tunajua kwamba hakuna kesi dhidi ya tume kuu ya uhuru ya, ya, ya uchaguzi Kenya, na hakuna kesi dhidi ya chairman wao na hakuna kesi dhidi ya president Uhuru Kenyatta. Ndio maana tunaita Wakenya, tarehe ishirini na nane ni wakati mpya wa kufungua tena ukurasa mwingine, tuwapishe president na tuendelee na kazi nzuri. Wanajoji, unadhani kwamba wale walioingiza kesi mahakamani walipotezea kesi yao wapi? Nashukuru Mungu kwanza kwa ajili ya kupatia Maraga uwezo wa kuweza kusimama kidati na kuweza kusema kupeana uamuzi huo. Uamuzi kama huo si kitu rahisi vile vile, but ni ile kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu tunaweza na mshukuru. Ya pili ni naweza kusema walioweka kesi waliweza kupoteza kesi hiyo kwa ajili wa kukuwa na zile stakabadhi kamili. Ya kwanza ni Mista Mwau na mwenzake na wenzake, petishana wa pili na petishana wa nne, walipo petishan hizo kesi zote mbili ukijaribu kuona venye kesi ya kwanza ilipoangushwa na Justice Maraga, akaambia au ah, watu mwendeni mkapige kura within the 90 days what uh, 60 days Kenya alimaanisha pale ni wote pamoja na NASA na Jubilee na wale wenye walikuwa il, imetoka run off, so waende wapige kura pale uh, Raila Odinga na NASA wenzake walipoangalia Wakadhania hii ilikuwa ni mzaa na wao wenyewe wakajitoa, wakajikaranga na mafuta wao wenyewe, wakati pale walipoamua kutoka kwenye kesi, wakidhania kesi itasimama kwa ajili ya wako. Kenya ni, ni, ni kubwa kuliko mtu binafsi. Raila alidhania ni mkubwa kuliko, kuliko Kenya nzima enyewe. Venye tumeweza kuangalia hapa constitution na sheria ni kama ni kama msumenu inakata mbele na inakata nyuma, itake kujua wewe ni nani ama wewe si nani. Niliweza kuona the petitioners waliweza kupoteza kesi hiyo, kwa kwanini, withem With wako kuwa na fax kenye ilikosekana hapa, ni fax, na kama ungekuwa wangeweza kuwa na thibitisho like wangeweza kuprovia koti like, hii ndo hii makosa imekuwa hapa na imekuwa hapa na imekuwa hapa. Justice Maraga Is a sober judge, ye ni mjaji mwenye at least ako na akili mwenye timamu. Ukiweza kuangalia pia, niliweza kujua wakati pale au mapetitioners wenye waliweza weka hiyo kesi hiyo wako wana expect more si, siku hapo kwa matusi ama kitu ile, but ni ile walikuwa naweka tu kwa ajili ya kujaribu kuzuia na vitu kama hizo. Hata wakati wa Yesu, Yesu Kristo kulikuwa na vitu kama hizo, na tulikuwa na expect side things ziweze ku happen. Naweza shukuru Maraga ameweza kusimama, alisimama kwa minajili ya nchi ya Kenya na at least Kenya imepitia imepitia kwa hii, kwa hii mwaka imepitia, Kenya imepitia, but tunashukuru Mungu kwa ajili at least hii vitu yote ime, imefika mwisho. Na Kenya naomba Wakenya waweze kusimama pamoja. Sitaki kusema wananasa, sitaki kusema wakina Jubilee, wote tu Wakenya na Kenya ni kubwa kuliko kila mmoja wetu Venye Maraga mwenyewe ameamua ameona, Kenya ni kubwa kuliko kila moja yetu, so Kenya inaweza kuambia ni, naomba wanasiasa tuweze kuacha siasa za ukabila na siasa za uh, tofauti na kutangamana sisi zote tu wa Kenya. Tukitazama mtandaoni, kuna baadhi ambao wanasema kwamba Jaji Maraga na wenzake wametoa uamuzi huo kwa kuhofia maisha yao na maisha familia ya familia yao, yao ni kama wametishwa ama usalama wao hauko ha, sawa Pengine tuulize, bwana, maoni yako ni yapi kuhusu uamuzi ambao umetolewa na mahakama, na kwa kuendelea mbele, unahisi ni hatua gani zinastahili kufuata kuakisha kwamba taifa ambalo kwa sasa limegawanyika liweze kuungwa tena? Kwanza kabisa ningependa kushukuru Kenya mzima. Ningependa pia kuchukua nafasi hii, tuseme, tukae pamoja. Kenya ni yetu, jirani ni wetu, biashara ni yetu, nchi nzima ni yetu Kulingana na uamuzi wa leo ambao wote tume, tumefikia kuyaona. Uh, kulingana na mawazo yangu imefurahia. Pia ningependa kuwahimiza wenzetu ambao walikuwa upande wa NASA ama upande wa Jubilii, tukawe kama ndugu na dada, tufikirie kuhusu Kenya yetu. Uh, kulingana na uh, swali ambalo nimeulizwa hapo awali, nikuwa Maraga mwenyewe naonelea amefuata sheria ambazo ziko katika katiba yetu. Uh, Kenya ni nji ambayo ina, tunafuata sheria, tuko na mikakati ambazo tunazifuata. Ningependa sisi zote tufuate sheria, tusichukue sheria mikononi mwetu, ambapo huenda tumemuumiza mwenzetu kwa njia moja ama nyingine. Wengine wetu tungependelea Kenya yetu iendelee mbele na najaribu ama nikapenda kuwahimiza wenzetu ambao wamekuwa upande wa NASA ama opposition, tukae pamoja, tuongee pamoja na tupeleke Kenya mbele. Swala ambalo limekuwa likibuka mara kwa mara swala la ku, la kuwa na taifa la pili ama kugawa Kenya mara mbili na kutengeza taifa lingine, kwa sababu upande mmoja unasema kwamba sisi haki zetu hazizingatiwi, tunaendelea kula ni dhuluma jua nyingine haki zetu zinaendelea kukiukwa. Kwa upande wako, unahisi kuna yapi ambayo pengine chama tawala kinaweza fanya kuhakikisha kwamba hata wale ambao wanajihisi kwamba haki zao hazijazingatiwa wala sauti zao zijasikizwa, zinasikizwa pia, ili kuhakikisha kwamba taifa linabakia pamoja? Kwanza kabisa ningependa kushukuru Wakenya wenzangu wote kwa ile jambo lolote wamefanya huko Kenya pia. Pili, ningependa kutuma rambirambi rambi zangu kwa Wakenya wenzangu ambapo wengine wetu wamepoteza wame maisha yao kwa kujaribu kutetea kisa Wakenya wenzake. Sana sana ni naona lea kwamba ni kati ya watu wote wawili Raila na Uhuru na ongee pamoja, wasikizane, at least kukuwe na amani hapo Kenya, hilo jambo la Kenya kugawanyika kuwa taifa mbili kwa maoni yangu ni kwamba tarehe nane mwezi wa nane uchaguzi ulifanyika. Uchaguzi huu ulikuwa kenya nzima, na isikuwe ni tume huru ya uchaguzi, ndio hiyo sababu kuu ya kenya kugawanyika hiyo mara mbili, sababu ukiona uh, wenzetu wa nasa wali, waliweza kutoa tofauti yao na zile zile sababu yao kutoshiriki katika uchaguzi wa tarehe ishirini na sita ilikuwa ni kwa sababu ya vitu kadha wa kadha uliokuwa katika tume kuu ya uchaguzi. Hili jambo la, la, la, la, la watu kusema kuna, kuna jamii fulani ama jamii fulani Kenya ambazo maoni yao aisikizwi, alafu kuna jamii fulani maoni yao ni, ni maoni yao inasikizwa, inatoa ina, ina, ki, ina inapewa ki, kipaumbele kwa njia moja au ingine inaweza kuwa ni ukweli, kwa sababu um, ms, msimu huu kama mwezi mmoja ama mwezi mbili iliyopita, serikali yetu imekuwa ikituma wanajeshi wa polisi, walikuwa wanatumwa kwa aria fulani fulani mahali fulani fulani maalum ambapo wanajua ni black spot kwa lugha ya kimombo, nani anaishi kwa hiyo aria. Singeonelea kwamba ingekuwa vizuri Wakenya wagawanyike though kila mtu ako na haki ya kusikizwa na kila mtu ako na haki ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuongea na ku, na kutoa na, ku, na kuongea akili yake vyenye anafikiria. Lakini ningefikiria Rais Uhuru Kenyatta na aliyekuwa waziri mkuu kiongozi wa NASA Raila Amolo Odinga, ningeonelea ni vyema warudi katika ikulu waongee, watatue zile shida, zao, zile shida ziliko katikati yao. Sababu ukiangalia nchi zingine Afrika ambazo zimepitia mkondo huo, matokeo hayakwa mazuri. Najua na, na, na kwamba um, constitution yetu inakubali the, the People's Assembly na kuna the National Assembly as well. Aw e, bunge, bunge, bunge kuu ya, ya taifa. Kitu ya maana ni hawa watu wawili wakae waka chini kwa meza na, na mtu, mtu wakati neutral ground, waelewane shida zao waelewane um, jinsi ya kukutanisha Wakenya wawili, ndio sikuwa kwamba kuna jamii fulani inafinywa, jamii fulani inakula mkate ful nda Kenya tukue, tukue sambamba na tukue sawa kwa, kwa rasilimali yetu. Kwa swali hiyo ni swali mzuri. Kenya naweza kusema ni Kenya tunahitajiana, tuna kwa minajili tukiweza kusema, Kenya tunaweza kupata, Kenya ni moja na themo tukigawana gawana, gawana tukuwe tofauti tofauti, tutakuwa na shida tena zaidi. Ukijaribu kuangalia kuna vitu zenye zi zinapatikana maybe Turkana aziko Nairobi, so tutahitaji kutoa zile vitu zinatoka Turkana tukuja tutumia Nairobi, nabidi zile vitu tunatoa zi Rift Valley tunaenda kutumia wapi? Mombasa. Tukianza kusema tuanze kugawana, kuna vitu tunatoa Mombasa tunataji wapi? Kisumu. Tukianza kusema tugawane gawane itafika kiwango wapi? tutataka, tutataka cheti cha visa ama paspoti kutoka Mombasa kwenda Kisumu. Which then, tuko tayari kufanya kitu kama hiyo? Kenya tunahitajiana na Mungu. Alijua wakati hata ramani ya Kenya ilipochorwa, Mungu alijua na akasema like ininchi na, na stuwai kukapatikana hiyo ramani. Mungu mwenyewe aligawa resources na akajua hivi ndo venye iko, nikiweza kuangalia pia zaidi, au wanasiasa wanataka wanajaribu kutugawanya kwa minajili ya mafikiri ya wazao wananchi. Naomba tusiku, tusikue watu wa kugawanywa na vitu ndogo, ndogo. Kujaribu kuangalia mtu unaanza kuambiwa wacha maneno ya Safaricom ama wacha bidhaa zingine kwa minajili ya mtu kama mmoja ameamua kusema kufanya hivyo kuna biashara ukiweza kuniambia venye Raila Odinga ama NASA waliposema like tuwache vitu kama Safaricom, tuache vitu kama Bitco, tuwache bidhaa kama za, za Brookside, hiyo hiyo imekuwa kabisa like totally. Ni kutugawa sisi wa Kenya. No, not even hata kutugawa sisi wa Kenya, ni kuharibu nchi ya Kenya kabisa, because kwa nchi ya Kenya tunahitaji economi. Kuna vitu inaitwa GDP. Sisi wenyewe atujimudu sisi wenyewe, tunahitaji na misaada kutoka kuinje. Uo kuja ufike mahali unaambiwa, Kisumu pale kuna mabiashara za Mpesa, kuna mabiashara zingine watu wamefungua kwa minajili kwa laini hiyo, enye mwache bidhaa kama hizo. Unataka kuniambia kuna mtu wanasa kuwa na biashara kama ya Mpesa, halafu hapa mkuja mtuambie tuwache vitu kama, tuache kufungua, tuwache bidhaa kama hizo, hiyo ni sisi wenyewe tunatumiwa kuwa wajinga. Wanasiasa hao wanakunywa pamoja chai, tuliona maneno ya Murkomen na the other people popl wakimurkomena, akinunulia watu wanasa chai. Hatujui kama ni ukweli ama ni hivo, but watu wanasalamiana kule nje. Ukijaribu hata kusema, ukijaribu kufuata mzuri mzuri, utapata wakina Raila Udinga ama wakina ao watu wanasa wako na masimu za Safaricom, masimu kadi za Safaricom, ukipiga zinaingia we mwenyewe mtu mwananchi mjinga kabisa, una akili, unaambiwa like, hii ni wacha hii bidhaa hii, because hii tunajaribu kuresist. Tusidanganywe tafadhali, tusidanganywe, tusitumike na wanasiasa, yani kujaribu kutumika kama vyombo vya kuleta ghasia kwa nchi yetu. Kinye naweza kuambia hii maneno ya segregation au maneno ya kugawanya, kujigawanya gawanya, kuna serikali ya kaunti whereby najua Constitution ya sasa imeleta maneno ya, ya, ya kugawa rasilimali zikwe sawa kutumia serikali za kaunti. Tunashukuru Mungu ametupatia kwa Constitution, tuko na kaunti 47 47. Kwa hizo arobaini na saba serikali huwa zinagawa zimetoa zimedevolve zimetoa. Kitambo tulikuwa natoanga mali yote inatoka kule juu ba, sasa hivi zinawekwa in between kaunti zinadistributiwa depending on venye kaunti inafaa so tukizaa kusema like tunataka kujitenga Coast, tunataka kujitenga, Rift Valley tunataka kujitenga. Tutakuwa tunajidanganya, na hapo ndio venye downfall itatokea kitambo. Tulikuwa naonekana Kenya as oasis of peace. Kitambo tulikuwa naonekana hata wana, tukijaribu kuangalia, ukijaribu kuangalia venye Uhuru Kenya hata aliingia president, tumeanza kupata wanabiashara wengi wamekujanga wamekuja Kenya tumepata wageni wengine mpaka hata konkarenli tumepata hata president wa US ajai kanyaga. Hizi ni vitu hazijai hapen kwa nchi ya Kenya, zimekuwa ziki hapen kwani tumekuwa tukigro ba. Sasa hivi tumekuja tunajaribu kuiangusha. Mtu mmoja asitugawe tafadhali, wa Kenya, hiyo ndio maombi yangu. Sasa pengine kupiga darubini, kuendelea mbele, matarajio yako ama mawazo yako kwa siku za mbele nchini Kenya ni yapi na unahisi kwamba sura ya Kenya itakuwaje katika pengine uongozi huu ambao unaenda kuanza baada ya kuapishwa kwa, kwa rais Uhuru Kenyatta, wakati chama cha upinzani nacho kimesema kwamba wakiapisha nasi tunaapisha. Tukijaribu kuangalia mbele zaidi, ambapo Kenya inaelekea, tunaona tunaelekea mahali pabaya, inaelekea naelekea pahali pabaya zaidi. Tunaona wakati Huru akiapishwa, tunaona mambo yanaelekea kwenda mrama zaidi, so maybe tujaribu kuangalia njia ingine, ambapo wakenya wakenya wenyewe waamue, waone jinsi wanaweza epukana na hiyo njia wakueavita wa, wa vita vita, vita tunaona inaelekea kuwa mbaya zaidi huko pale Kenya. So angalau Between Raila na Kenyatta waki, wakijaribu kuongea pamoja at least tunaweza angalia solution ambapo Kenya wenyewe wanaweza wanaelekea mali pabaya zaidi hapo. Sikubaliana ndugu yangu kabisa, kwa sababu um, wakati huu ambapo tutaenda kwa, kwa, kwa kuapisha rais Uhuru Kenyatta tunatumai kwamba atakalia hicho kiti chake kistarehe, aendelee amalize ile kazi yake alikuwa ameanzisha miaka tano iliyopita pamoja na naibu wake mkuu, naibu wake um, naibu wake naibu deputy president, tunatarajia washike wa, wa, wa, wa, wa serikali vizuri, wachague mawaziri, wa, wa, mawaziri ama wale wenye walikuwa nao already waweze wa, wa, wa, wa kuendesha kazi ya serikali inayofaa. Najua wakati huu ambapo tumekuwa na kesi kotini hawakuwa na ule, ma, ule mamlaka ku, ya kuendesha serikali vizuri so saa hizi, na ningeomba wapinzani NASA na wengine waweze, waweze kurudi kwenye meza washikana serikali, tujenge hii nchi yetu, kwa sababu wakati huu sio wakati wa kutengana. Wakati huu sio wakati wa kuonyesha nchi za nje ya kwamba Kenya tuko na ile uwezo ya ya akili finyu ile akili ya, ya kufikiria mabaya na, na vitu zingine miaka tano iliyobaki kwa, kwa rais Uhuru Kenyatta na naibu wake kumaliza uongozi wao, tungomba tungomba tafadhali, Wakenya tukae kwa amani, tuwasaidie tuwape mkono ambao wanaohitaji, ili waweze kutekeleza majukumu yao vizuri na tuweze kusonga mbele. Kenya yetu itarudi, itarudi ule mkondo uliokuwa miaka zilizopita. Watalii walikuwa na, wanakuja nchi yetu bila wasiwasi wowote. Kenya ilikuwa na, inapeleka um, mali zao na, na vitu zingine katika nchi za huko nje. Tulikuwa tunazipokea vitu hasa vitu zingine pia kutoka, kutoka nchi za nje. Biashara umekuwa ukiendelea, wageni wakuu walikuwa wanakuja. So sisi kama wananchi tunatarajia huu mkondo uendelee, wageni wazidi kukuja, rasilimali zifikie wananchi na Kenya endelee mbele kama, kama tulivyoendelea kitambo. Asante sana, nadhani hiyo tu ni nikisema. Venye wanasa wanasema wataapisha Uhuru wakiapishwa, hiyo nadhani ni, ni maoni yao, but according to constitutionally nadhani kuna vitu zinakujanga inanda Like, kuwa, like president is not si kitu tu peke yake, mtu utaamuka tu mara moja na useme nataka kuwa president na, na udhanie, like utashika the arms. Kuna the arms, kuna vitu inaitwa, kuna vitu zinakuja pamoja nazo, kuna ile the sword. Who will give you the sword? nani atakupatia hiyo sword. Kuna, nani atakupatia? Kuna baadhi, ukienda vita utaenda vita tu mikono mitupu? lazima kukuwe na vitu utaenda nayo, utaenda na ngao utaenda na namshale utaenda na mikuki utaenda na bunduki utaenda kama umejipanga. ayu ukijaribu kuangalia Maraga mpaka atapatia heeiste ampaka atapatia Uhuru. Uh, Bibilia ama ile nini kusue kuinua aweze kusema like na hapa ya kwamba mimi ndakua ntatumikia nchi ya Kenya hata wenda kupatia. Uh, mkubwa huu uh, wa NASA pia atienda afanya alredi ashafanya venye tunasa tunaelewa like sheria ifanyiwangu mara mbili kwa kimila zingine, wanasemanga ng'ombe huwezi kapeana kwa msichana mmoja, wanaume wawili Kenya na wajaribu kumaanisha is NASA the trying what you call inaitwa treason which iko almost impossible kwa Kenya, ita hapen president mwenye anajulikana at the moment in the world, na kila mtu anajua ni president izuru Kenyatta. So for NASA at this kind time of moment is kuna kesho pia, kuna, kuna, kuna siku ya kesho and waweze kuangalia, turudi drawing board, tuweze kusema like yes, tuli lose hapa, yes yili happen, na tuka tu shake hands, that's sportsmanship whereby kenye tutaweza kuwambiana like shida ilikuwa ni wapi, shida ilikuwa ni wapi. Hii nchi ya Kenya tumenyanyasa kwa hii election yetu, hii election mood imekuwa like imechukua kwa muda huu wote so what will be like the situation at hand that tunaweza kusolve shida ni tumejaribu kutenga hawa watu. Tumejaribu kutenga maybe Wakalenjin na Gikuyu na against the Luos, Waluyas and other, so other, other tribes. Yes, tumefaulu kufanya hivyo, tumeweza kutenga watu in terms of ideologies, tumeweza kutenga watu in terms of kwa matamshi yetu yenye tumeweza tumekuwa tukisema ama tumekuwa tukitupa kuna nchi kuna nchi ya Kenya after election hii nini ya leo imeweza kupitishwa, tumesikia tume ruling ya leo. Kuna nchi ya Kenya bado inaendelea, Kenya iko kwa the leaders of NASA waweze kuungana kushikana mikono na Uhuru Kenyatta, wawache hiyo uh, vitu wenye wanasema wanataka kuapisha mtu wao ama vitu kama hiyo, ni kujaribu kutudanganya completely, tusiweze kudanganya. Tunaomba tu kwa watu wa NASA tusiweze kutusidanganyane tusi na apart from kudanganyana the only president tunajua, tuna ako recognized in the world at the moment is the president of Kenya, ni Uhuru Kenyatta. Siku zile uh, Maraga venye alitoa ile ruling ya kwanza naka pole, naka sema, well, we, tuna, na kaapol na akasema huatunna nalifai election go for another election all of us tulikuwa na equal chances 50-50. NASA wangeshinda election hii, wange participate this election na washinde, ula shake hand wakina Uru, I am pretty sure wale wangesema okay, nice. Hiyo ni kweli, mmeshinda hiyo ni kweli, hiyo ni yenyu. The same thing ime happen leo. The other time Uru president was the president and uh, alikuwa the incumbent president wakati wali overrule the guy, alikuwa man enough na akasema yes, tuende election tena Mulisema mumetushinda na koti imesema hii twende election tena. I was man enough, NASA, you should be man enough. Hii election like si la kila wakati ingine, the Uru venye walinalifa yake pia yenywe, leo you never gave like sufficient evidence for them to overthrow the case, so at least naweza kuwambia NASA hiyo uh, vitu mnasema kuanza kutenga ati kuanza kusema tunaapisha, wakiapisha, musidanganyane. Mimi asilali uh, ujubilia manasa, but the fact remains is, wote tuwa Kenya na Kenya is bigger than every one of us, na tusiweze kudanganyana na nchi ya Kenya. Hatuna nchi ingine, tusikuwa wakimbizi kwa nchi yetu. Hatuna nchi ingine, that's the only country that we have. We don't have another Kenya, we don't have other place that tutakimbia ati tuanze kuwa unaambiwa Mkenya ati, ati Kipkemboi ama unaambiwa Njoroge mumeanza kuomba asilam ati Uganda name no. Tusidanganyane, tusidanganyane nam. Hayo ni maoni ama baadhi ya maoni ya uh, Wakenya wanaoishi New South Wales wakizungumzia uamzi wa mahakama ya upeo nchini Kenya ambayo imesema kwamba maombi yaliyokuwa amewasilishwa kutibua ama kufutilia mbali matokeo ya uchaguzi wa rais hayastahili, sababu ya misingi ama yatimizi misingi ya kisheria. Na mengi zaidi tutawapa katika makala yajayo, lakini kwa sasa wazitembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili kuweza kupata taarifa zingine pamoja na mengi zaidi kwa hii ambayo tumepeperusha.