Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju swahili. Katika taarifa ambazo mwandalia, waziri mkuu Scott Morrison ameonya kuwa sehemu salama ya usafiri kati ya Australia na New Zealand haitaweza tolewa kwa muda ujao. Suala hilo la usafiri kati ya mataifa hayo mawili ya Tasman lilijadiliwa wakati waziri mkuu wa new Zealand Jacinda Ardern alijumuika na viongozi wa serikali za majimbo na wilaya kwa mitambo ya video mapema hii leo Jumanne, katika kikao cha baraza la mawaziri wa kitaifa. Bwana Morrison amesema ukizingatia uhusiano imara kati ya mataifa hayo mawili pamoja na kudhibiti COVID-19, taifa la New Zealand linakuwa ni nchi ambayo Australia inaweza anzia kufungulia mipaka yake ya kimataifa, ila ameongeza kuwa hatua hiyo haitafanyika hadi nchi zote mbili zitatambulika kuwa salama kufanya hivyo. Like um, something... Anasema, si kitu ambacho kitafanyika wiki ijayo, ni kitu ambacho tutazingatia tunapowaona wa Australia wa wakisafiri kutoka Melbourne kwenda Cairns. Wakati huo tunatarajia kila si kitu kuwa sawa, ndipo tunaweza safiri kutoka Melbourne kwenda Auckland au Christchurch au katika sehemu zingine. Na katika taarifa zingine, mweka hazina wa shirikisho wa Josh Frydenberg amena Australia wote wanaotaka reje ya kazini haraka iwezekanavyo wapakue app ya ufuatiliaji ya serikali ya coronavirus. Bwana Fredenberg ameonya pia kuwa uchumi wa Australia umekadiriwa kupoteza dola bilioni 50 katika robo ya Juni, wakati vizuizi vya sasa vya covid-19 vikigharimu dola bilioni 4 za ziada kila wiki. Ameongeza kuwa apio ya CovidSafe itaipa serikali hali ya kujiamini kuwa athari zozote za kiafya zinazoibuka baada ya shughuli za kiuchumi kuanza tena zinaweza simamiwa kwa ufanisi get... Anasema lazima tuwarejeshe watu katika ajira na lazima tuwarejeshe watu kazini. Hizo dola bilioni nne tunazopoteza katika shughuli za kiuchumi kwa kila wiki ya ziada ambayo vizuizi hivi vipo, tunapoteza sawia na mapato ya Waaustralia milioni nne wanayoweza pata kwa wastadi kila wiki On the takriban idadi ya Waustralia milioni tano wamepakua app app hiyo tayari, tayari kufikia hivi tunavyotangaza, na katika taarifa zingine wafanyakazi wa wengine watatu katika makazi ya huduma ya wazee ambacho Magari, kiko magharibi ya Sydney wamepatwa na virusi vya coronavirus. Afisa mkuu wa afya wa New South Wales Daktari Kerry Chant amesema wafanyakazi wawili wapya katika makazi ya newmach walithibitishwa kuwa na COVID-19 jana usiku wa Jumatatu, wakati wamiliki wa makazi hayo ambayo ni, ni Anglicare wamethibitishwa kisa cha tatu. Kufikia sasa zaidi ya wafanyakazi sitini pamoja na wakazi wa newmach house umepatwa na virusi hivyo na watu 15 wamefariki tangu mlipuko huo uanze katika makazi hayo mwezi uliopita. Dr Richard amewatetea wafanyakazi katika makazi hayo ambao wamekosolewa kwa kuweza kusambaza maambukizi hayo, akisema kwamba ni vigumu sana kumudu mudu vifaa vya kinga binafsi wakati wanatoa huduma ya afya ya hali ya juu. Unasema ni muhimu sana tusimlaumu mtu yeyote katika mazingira haya. Kwa upande wa maambukizi ya wafanyakazi, tunasali watazama kama mtu mmoja mmoja, ila baadhi ya hadithi ambazo nimepewa ni wakati unaposimamia huduma kwa mtu ambaye huenda amechanganyikiwa, umevaa barakoa, mtu anaweza kugusa na kutoa barakoa ambayo umevaa. Uangza taarifa za kimataifa katika shirika la afya duniani ambalo limesihi watu kutoweka imani zao kwa dawa za mitishamba zinazotengenezwa na wenyeji kwa misingi ya kudai kukabiliana na virusi vya korona. Hatua hiyo inawadai wakati ambapo marais karibu wanne wa Afrika wamesema kwamba wanaagiza kiasi kikubwa cha dawa za mitishamba iliyosemekana kupatikana huko Madagaskar kuwa ina uwezo wa kutibu virusi vya korona. Dawa za mitishamba ambazo mara nyingi hupatikana katika eneo huchangia pakubwa katika suala la afya kote barani Afrika. Shirika la afya duniani limepata taarifa na kutoa onyo hilo wakati ambapo kila mmoja duniani ana hamu ya kupata dawa ya kutibu virusi vya korona. Shirika la afya duniani pia limesema ni muhimu dawa zinazosemekana kuwa na uwezo wa kutibu kufanyiwa majaribio kwanza, na kuonya kuwa huenda watu wakaona wamepata tiba na kujihisi kuwa salama ikiwa watakuwa na imani na dawa ambazo hazijafanyiwa majaribio. Taarifa hiyo inaonekana kupuuzwa na baadhi ya viongozi wa Afrika. Marais wa Tanzania, jamhuri ya Congo, Guinea Bisau na Ekuator Guini wote wameamua kutuma ndege nchini Madagascar kuchukua dawa hiyo ya mitishamba, na vita vya maneno kati ya Marekani, Marika, na China vinavyoongezeka juu ya chanjo cha mlipuko ama kwa mradhi chanzo cha mlipuko wa virusi vya coronavirus vimesababisha thamani ya hisa kwenye masoko ya Ulaya kuanguka wakati ikianza shughuli za biashara wiki hii. Thamani ya kipimo cha hisa cha Paris CAC 40 imeshuka kwa zaidi ya asilimia nne, na thamani ya kipimo cha hisa ya Frankfurt DAX imepata hasara ya asilimia 6.6 katikati ya siku wakati biashara ikiendelea. Na wakati huohuo kipimo cha hisa cha thamani ya kipimo cha hisa cha Hong Kong Hang Seng imeshuka kwa kiwango cha kustajabisha cha asilimia nne na ile ya hisa za Seoul Kospi ilipata hasara ya asilimia mbili nukta sita wakati thamani ya hisa ya Sydney ilikuwa iking'ara katika kanda hiyo kwa kupanda asilimia ya Japan na China na Thailand yalikuwa yamefungwa kwa ajili ya siku kuu katika nchi hizo. Tukiendelea basi na taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa, tuone ni kipi ambacho kimejiri. Wakati taifa la Somalia, waandishi wa habari nchini eh, Somalia wamesema kwamba kwa kawaida huwa wanakabiliana na changamoto nyingi, lakini sasa wakati huu wa janga la korona wanahofia ukandamizaji hata zaidi ikiwa ni pamoja na kukamatwa na kwa amri za baadhi za viongozi wa kisiasa, wakati wakiadhimisha kimya kimya siku ya uhuru wa, wanahabari ulimwenguni Jumapili. Baadhi yao walizungumza na shirika la habari la VOA wakielezea masaibu wanayoyapitia. Mohamed Ibrahim Mwalimu, ambaye ni katibu wa taasisi ya waandishi habari wa Somalia, alisema kuwa wanahabari watatu wamezuiliwa kwenye sehemu tofauti za taifa wakituhumiwa kufanya uhalifu, huku kituo kimoja cha redio kinachotangaza kwa lugha ya Kisomali kikifungiwa ku, kupeperusha matangazo tangu kati katikati ya mwezi uliopita. Mwalimu alisema kuwa ukandamizaji dhidi ya waandishi wa habari, hasa wakati huu wa janga la korona, ni lazima ukomeshwe. Wanahabari nchini humo wanasema kuwa wanahatarisha maisha yao wakati wa kuripoti masuala yenye utata yanayohusu umma na Benki ya Dunia imetangaza kuipa Sudan Kusini dola milioni 40, kwa ajili ya kupambana janga la virusi vya korona. Makamu wa rais wa Sudan Kusini James Wani Iga ameishukuru Benki ya Dunia na ameiomba benki hiyo isaidie Sudani Kusini katika mfumo wake mpya wa mabadiliko ya kiuchumi unaolenga kuacha kutegemea biashara ya mafuta ambayo imeanguka katika soko la kimataifa. Kwa sasa, Sudani Kusini ina idadi ya watu 47 walioambukizwa virusi vya korona. Watu 28 wamo miongoni mwa hao wakiwa wanatokea katika familia moja. Mpaka sasa hakuna mtu aliyefariki katika taifa hilo la mashariki mwa Afrika kutokana na COVID-19. Angazia hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo. Tuanzia katika mchezo wa UFC ambapo michuano ya UFC iliyokuwa imeratibiwa kuandaliwa katika ukumbi wa Petherina wameahirishwa kwa sababu ya coronavirus. Tukio hilo la kulipa kutazama lilikuwa limetarajiwa kufanyika magharibi Australia tarehe 7 Juni. Hata hivyo, waandalizi wamesukuma mbele tukio hilo kwa sababu ya vizuizi vya kitaifa vya COVID 19 kwa mikusanyiko ya umma na usafiri. Kuna uwezekano michuano hiyo itaandaliwa mwishoni mwa mwaka huu wa 2020 au mwanzoni mwa mwaka 2021 mjini Perth ila waandalizi wanajizingatia kuandaa michuano mingine ambayo si ya kulipia kuona katika mji mwingine wa Australia kabla ya tukio hilo. Na katika raga, mchezaji wa taifa wa Wallabies wa zamani Tatafu Palotonao amesitisha kazi yake ghafla katika klabu ya Uingereza ya Leicester. Mchezaji huyo mwenye miaka 34 hajaweka wazi mipango yake baada ya kutajwa katika orodha ya wachezaji waliochapishwa kuwa wanaondoka katika klabu ya Leicester Wakati makato ya malipo yanaanza kabla ya msimu wa raga wa uingereza wa elfu mbili ishirini na ishirini na moja kuanza. Michuano ya raga nchini humo imeahirishwa kwa sababu ya janga la coronavirus. Leicester imetangaza kuwa imemwaga pia mwalimu wa ulinzi wa kutoka Australia, Phil Blake, ambaye amefunza timu hiyo kwa muda wa miaka sita iliyopita. Na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema kwamba anafikiria kuanzisha ligi ya kandanda ya Tanzania baada ya ligi hiyo kuahirishwa kwa wiki sita kutokana na athari za virusi vya korona. Akizungumza wakati wa sherehe ya kumwapisha waziri mpya wa haki na masuala ya kikatiba Daktari Mwigulu Nchemba, Bwana Magufuli alisema kwamba anasubiri ushauri kutoka kwa washauri wake kuhusu hatua atakayochukua. Amesema kwamba napendekeza kwamba tuanzishe mechi za ligi yetu ya soka, lakini watu wataruhusiwa kutazama katika runinga. Nasubiri pia ushauri wa wataalam ili ligi iendelee, alisema katika hotuba iliyopeperushwa moja kwa moja kutoka nyumbani kwake. Chato, Geita. Tanzania iliripoti kisa chake cha kwanza cha COVID-19 tarehe 16 mwezi Machi. Tangu wakati huo idadi hiyo imeongezeka maradufu hadi 480. <muchos> Tukiangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 16.6, Melbourne zikiwa ni 16.5, Brisbane 19.8 Perth 21.2, wakati Adelaide pale nyuzi joto ni 15.8, wakati Hobart nyuzi joto ni 11.2. Canberra, baridi ndilo rafiki, nyuzi joto pale ni 9.6, wakati Darwin kwa sasa joto ni jingi likiwa na nyuzi joto 31.2. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio za SBS zikiangalia maswala yote pamoja na swala zima la kurejea shuleni kwa wanafunzi pamoja na changamoto ambazo wanafunzi wa kimataifa wanakabiliana nazo wakati huu wa janga la COVID-19 hapa nchini Australia. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.