Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS na kama ilivyo kawaida, wa anasikiliza makala haya moja kwa moja kwenye redio na pia vilevile vile moja kwa moja kwenye mtandao katika tovuti yetu anaonekiwa ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata picha, makala, kanda za video pamoja na mengine mengi ambayo tumewekea pale kwa ajili ya matumizi yako wakati wowote unakotaka. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, chama cha Leba kimekiri kimeshindwa kuzuia kupitishwa kwa mpango wa chama cha mseto wa makato ya kodi na kuapa kufanyia tathmini hatua ya tatu ya mpango huo wenye thamani ya dola bilioni 158 katika uchaguzi mkuu ujao. Mswada huo umepitishwa ndani ya seneti na sasa utakuwa sheria. Serikali ya Morrison imepitisha mpango wake wa makato ya kodi kwa ukamilifu baada ya chama cha leba kushindwa kuzuia kubadili mswada huo. Hatua hiyo ilifikiwa baada ya chama cha mseto kupata msaada kutoka wabunge huru ndani ya seneti. Msaada huo ulitoka kutoka maseneta wa chama cha Centre Alliance Stirling Griff na Rex Patrick pamoja na seneta wa kusini Australia Kore Benadi na senata wa Tasmania Jaki Lambi ambao walithibitisha kuwa watapiga kura mpango huo wenye hatua tatu bila kubadilishwa. Jaki Lambi aliunga mkono mswada huo baada ya kupewa ahadi ya msaada wa deni ya nyumba za jimboni Tasmania zenye thamani ya mabilioni ya dola. Alipozungumza katika mjadala huo, alisema kwamba Thing, thing can... nafanya kila niwezalo kuhakikisha tunatuma hela kule haraka iwezekanavyo kukarabati swala tunalo la nyumba pamoja na mfumo wetu wa afya ya umma. Lisisitiza bila mbi, mpango huo wa makato ya kodi una hatua tatu. Hatua ya kwanza itawaathiri moja kwa moja watu wenye mapato ya chini na wastani na wameahidiwa kupata dola elfu moja themanini watakapowasilisha hati zao za marejesho ya kodi katika miezi ijayo. Hatua ya pili ya mpango huo inatoa nyongeza kwa makato ya kodi ya wenye mapato ya chini, hali ambayo itaacha wanaolipwa dola 45 kila mwaka na kiwango cha kodi cha asilimia 19. Hatua ya mwisho itaanza kutumika katikati ya mwaka elfu mbili ishirini na nne na itashusha kiwango cha kodi kutoka asilimia 32.5 hadi asilimia 30 kwa wanaolipwa kati ya dola elfu arobaini na tano na dola laki mbili kila mwaka. Andrew Wilkie ni mbunge huru wa Tasmania naye anaunga mkono mawafikiano ya Blembi kuhusu makazi ya Tasmania, kama anavyoelezea hapa. Nadhani Jaki ana haki, serikali ya shirikisho wana... inajua. Yeah, haitamdanganya katika wiki yake ya kwanza bungeni kwa sababu watamhitaji kwa angalau, um, miaka mitatu so ijayo, ijayo, can... hata can... ijayo. Na hata miaka sita ijayo, nadhani anaweza kuwa na imani kuwa serikali ya shirikisho inaweza aminika, nadhani na Scott Morrison, licha ya siasa zao na mawazo yao, nadhani ni watu wenye heshima. Kwa hiyo nadhani Jackie anaweza amini watu hawa, ila hawezi amini serikali ya jimbo. Naye Senata Rex Patrick amesema chama cha Center Alliance kitaunga mkono mswada huo kama serikali itachukua hatua ya kupunguza bei ya gesi. Ameongezea kuwa Okay, there is no agreement that says, hakuna maafikiano kuwa kama unapigia this. kura makato There's ya government. kodi tutafanya hivi kwa sababu kwa sasa tumetosheka so kuwa serikali inaelekea sehemu nzuri kwa upande wa bei za gesi, alisema Senator Patrick. Hata hivyo, upinzani wa mpango huo wa makato ya kodi ulisikika ndani ya seneti kutoka vyama vya One Nation na Greens Kiongozi wa chama cha One Nation, Pauline Hanson alisema hawezi unga mkono hatua ya tatu ya mpango huo wa makato ya kodi kwa sababu nadhani, na tunatozwa kodi But nyingi nchini humu, ila nadhani waaustralia wanaweza kubali kutopata makato ya kodi wakijua wa kwamba hela zao zitawekezwa katika miradi ya miundombinu ambayo itawapa afueni ya muda mrefu na kuwasaidia kuongoza kwa mashamba yao, nyumba zao, pamoja na kuwasaidia mapenshena wetu. Rachel Seward ni seneta wa chama cha Greens alipozungumzia mswada huo alielezea wasiwasi wasi wake kuhusu makato kwa miradi na huduma, akisisitiza kwamba This is bad legislation. Hii ni sheria mbaya, haistahili ungwa mkono na ninaeleza chama cha Leba, hamjachelewa bado, mna muda wa kuusoma mara ya tatu, pigeni kura pamoja nasi na pigeni kura pamoja na wabunge huru kutuma, kutuma sheria hii inakostahili kuwa ambako, in ni ndani ya pipa la taka. Hata hivyo waziri mkuu Scott Morrison amesimama imara kuhusu mpango wake wa makato ya kodi baada ya kuhojiwa na kiongozi wa upinzani Anthony Albanese aliyeuliza kwamba "What programs and services will be cut", ni miradi gani na huduma three, gani zitakazokatwa kuwekeza hatua three. ya tatu ya mfumo yeah. wa kodi ya serikali None. Bwana Morrison alijibu kwamba hakuna. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Jennifer Shera na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili.