Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS sokona migodea migerano. Kama kawaida, wazapata makala haya kwenye tovuti yetu sbscu mkwaju swahili na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkwaju SBS Swahili. Kwa sasa basi, tuleke moja kwa moja hadi kule Queensland, ambako watapata vijana wawili wanaofanya kazi nzuri na kazi kubwa sana kwa niaba ya jamii yao. Watajitambulisha pamoja na kutueleza ni kipi ambacho wanafanya. Amjambo. Tukianza pengine na bwana Jonathan, pengine ungetueleza ni kitu ambacho unafanya na unahusikaje katika jamii yako? Uh, kwa kifupi, kwanza mimi majina yangu ni Jonathan Ngonzimana na ni natokea Burundi, na kiukweli napenda jamii yangu sana ya Burundi, na kitu ambacho nafanya ni ni kwa ajili ya kuweza ku you know, kukusanya vijana na kuwaweka pamoja ili tuweze kujua mahali gani tumetoka na wapi tulipo na ni namna gani tunaweza uh, kutoa mchango wetu kwenye nchi hii ya Australia ambayo imetupa uh, matokeo um, mazuri uh. na mimi naitwa Geraz Hatungimana uh, na mimi natokea Burundi pia uh, uh, Jonathan pia ni rafiki yangu sana. baada ya kuona kuwa uh, kuna vijana wengi warundi hapa, tuliweza uh, kukaa pamoja na Jonathan tukaona tu tufanye kazi pamoja ili tuweze kuwasaidia na kuinua Uh, ndugu zetu vijana wa kutoka Burundi na kuwaonesha ni jinsi gani wanaweza kujiendeleza kimaisha pia uh, katika maisha yajayo. Bwana Jonathan, umuhimu wa kuweza kusaidia vijana wenzako katika nchi ya kigeni kama Australia nini? Ni nini? Uh, umuhimu kwanza kabla ya kuendelea ni washukuru ambao vijana ambao wamekubali kuambatana nami tufanye kazi hiyo. Imeonekana kwamba sio kilio changu pekee lakini kama ndugu Gerard alivyosema, tuko na vijana wengine ambao tunafanya nao kazi, akiwemo Ale na Jonathan mwingine. Na umuhimu wa hiyo kitu ni kwamba kiukweli, ukiangalia uh, mimi kama mimi au wengi wetu tumetoka kwenye nchi za vita, ambapo mtu alikuwa labda anatamani awe atokee kuwa mtu huyu baadaye au kufanya kazi hii baadaye, lakini kwa sababu ya hali ya mazingira na vita na nini, hatukuwa na hiyo opportunity alafu ukiangalia pia ni jinsi gani maisha alivyokuwa kwenye tulikuwa tunaishi Tanzania, vile vile palikuwa hakuna hiyo opportunity. Sasa ukifika kwenye nchi kama Australia, ambapo kabisa, ukitaka uwe ni nani, ukitaka usomee nini au ufanye kazi gani, yote yanawezekana, milango imefunguka. Alafu kuna watu wengine unaona kabisa bado macho amefumba na hawaoni opportunity hizo. Ndiyo maana nimeona kwamba tukikaa pamoja na hao ndugu zangu ambao umewasikia tunaweza kukaa na vijana na umuhimu ni kwamba utajua ni wapi unatoka na ni wapi ulipo na ndo utajua vizuri wapi unaelekea. Mm, Jiras, kama vijana ambao umeamua kuanzisha kundi lenu mnawafunguaje macho vijana wenzenu ambao vile Jonathan anasema kwamba kuna wengine ni kama bado macho yajafunguka ya vizuri. Ki ukweli kama Jonathan alivyozungumzia, uh, vijana wengi sana wa Burundi ni kama walikuja hapo kutokea moja kwa moja katika makambi tofauti tofauti halafu wengi wao ni kwamba walizaliwa nje ya nchi, ni kwamba hawajawahi kufika nchini kwao, hawajawahi kuiona nchi uh. So kwa hiyo wanavyofika hapa Australia wanaona tu maisha kama kawaida, so hawaelewi ni kwa nini wako hapa, na hawajaelewa wanaweza kufanya kitu gani ili kuweza ku, uh, kujisaidia kimaisha na maisha yajayo ya, ya, ya, ya. kwa hiyo uh, jitihada zetu ni kuwafungua macho. Uh, kama sisi tulivyofanikiwa kuwahi kuwa nani katika nchi tulizotoka, tunawai kushuhudia mambo yaliyofanyika tuwa you know? Uh, tuna knowledge ambayo tunaweza kuwapatia ili waweze kufunguka macho, watambue kwamba ni uh, jitihada zao kufanya wanavyoweza, wanavyoweza ili maisha ya kesho yaweze kubadil, uh, kubadilishwa na wao um, katika jamii yetu kwa sababu wazazi wengi walivyotuleta hapa, wengi wao, na wao waliacha nchi yetu miaka mingi sana iliyopita. Ni kwa uh, hiyo njia tuliwahi kuona, tumeona kwamba vijana wetu wanakuwa wanapoteza mila na, na, na desturi za za nchi yetu, na ndio maana tukaona tu tukiwaleta pamoja, tunaweza pamoja kujifunza ni kwa nini tuko hapa na tuweze kufanyaje ili Uh, maisha yetu ya baadaye wajekuwa mazuri zaidi. Bwana Jonathan, tunajua kwamba panapo shughuli ya vijana kunakuwa na ubishi mwingi, na pia kunakuwa na hali ya kusema kwamba kwa nini huyo anafanya kile na mimi naweza nikakifanya vizuri zaidi. Kwa hiyo shughuli zenu na juhudi zenu kuleta vijana pamoja, imepokewaje na vijana ambao mnatumikia? Kiukweli, kama unavyojua unavyo, unavyo ni changamoto zinakuwepo, lakini uh, sisi tuko tofauti kidogo na labda na hao watu wengine au magurupu mengine ambao umeshayasikia m makomunity mengine, kwa sababu sisi, hata kama tumeamua kufanya hiyo kazi tunaifanya, lakini tuko chini ya ulinzi wa uh, ya supervision ya community, so tunatumika pamoja na uh, the Association of Burundian Community ni Queensland, na hivyo basi sio kwamba ni kundi mpya tumeanzisha, bali tumekuja kutumika na community yetu ili tuweze kuisapoti na kiukweli kuna swali umeuliza kwa baadaye, kwamba labda unajua ni namna gani tutakwenda kuwasaidia. Ni unajua changamoto ni nyingi hapa. Unajua, kama ndugu yangu Jelas amesema, mtu ukiwa uko hapa tu na unajua uko hapa, hujui umetoka wapi, unaona tu kwamba kazi yako ni kula na kulala. Ila mimi natambua kwamba kazi ya binadamu sio kula tu na kulala, bali ni kujua kesho itakuwaje. Uh, na ndiyo maana hata kama hizo changamoto ziko, tuko tayari kupambana nazo, na ki, ki, ki, ki, ki, cha msingi zaidi uh, ni tunawaonyesha na wanajua wao wenyewe wenye tumeshaongea nao na tumeshakaa nao kwamba sisi hatuko tunatafuta faida zetu binafsi. Faida tunayoitafuta ni faida kwa niaba ya community, na kiukweli hiyo kitu naona na yenyewe inasaidia, kwa sababu labda watu wengi wanavichukua alafu wanavifanya kwa niaba za Uh, za faida yao binafsi, ila sisi hii kazi tunaifanya kwa ajili ya kuboresha community yetu ya Burundi and community in Queensland particularly, na hivyo basi ndio maana naamini kwamba changamoto hizo tutaweza kuku, -kuzidili vizuri. Na, na muda unaweza kutupa mkono pengine kwa haraka Bwana Jeres, wale ambao hawajashiriki katika kundi lenu wanaweza kafaidi nini kwa kushiriki katika kundi lenu ama katika miradi ambayo mnafanya? Wala, uh, vijana ambao hawajawahi kujiunga nasi uh, si kwamba hawajajiunga labda hawajasikia kutoka kwetu uh, na ndio maana tuna mpango mzuri sana wa kuweza kutembelea kila kila familia ya Burundi ya ya Kirundi ya, ya Queensland, uh, ili tuweze kuwaeleza ni kwa nini wana, wanaweza kufadhika katika kujiunga nasi. Alafu pia watasaidia, wataweza kufaidika kwa mambo mengi sana. Watajifunza mambo ya kimea na kitamaduni, watajifunza jinsi wanaweza kujisaidia katika uh, kuambatana na sheria na na nani sheria na, na, na, na, uh, za nchi hii unajua Unaanzia, uliko unakoishi. Sio kwamba unaweza kujiendeleza wakati hujaanza uja, uja, kuheshimu sheria za nchi unayoishi, um, na ndiyo maana wataweza kufaidika katika mambo mengi sana, ku, kuweza kuwa pamoja na vijana wenzao ku, kuweza kujisikia kwamba wana Uh, jamii inayowajali uh. Kwa hiyo nafikiri watafaidika sana katika kujiunga na, na, na vijana wengine. Jonathan, ujumbe kwa vijana wenzako katika jamii ambao wako pale Queensland ama pengine hata ambao wako Australia nzima, vijana wa Kirundi ambao mm -hmm. wako Australia nzima, ujumbe wako nini ni kwao? Uh, ujumbe wangu kwao ni kwamba, kiukweli sisi kama vijana wa Kirundi au vijana wa Burundi uh, wazazi wetu wanatutegemea sana na pia hii nchi ya Australia ambayo imetupatia opportunity hii kuwa hapa inatutegemea sana, na vile vile kule tulitoka, ni nyumbani na wanatutegemea sana. Kwa hiyo sidhani kama tunaweza kusaidia uh, au watu wote au hivyo vitengo vyote vitatu nimevitaja, kama hatujitambui. Kwa hiyo mimi ninatoa mwaliko uh, kwa kila kijana wa Burundi popote alipo, aweze kujisikia kwamba faida ya kuwa na nyumbani na kujua kwenye upo ni kitu muhimu sana na na nafikiri ndo success kwa, kwa binadamu, kwa sababu wengi uh, anaweza akafurahia kwamba uh, mi nikiwa vizuri nikiendesha gari nzuri nikiwa na kazi nzuri hiyo inatosha, lakini kwangu hiyo nadhani haitoshi. Mimi binafsi niko na miaka michache sana miaka ishirini na saba, lakini kiukweli nikiangalia kwenye Mungu ameshanifungulia njia vitu kama hivyo Naona kwamba ni vijana wengi wanaweza kufaidika, sema tu ni wao waamue. Kwa hiyo ni kwamba ni wito vijana waweze kuya tuna tutasaidiana mambo ya ku ya networking, kuhusu mambo ya, ya kazi na ni wapi unaweza ukaenda juu ya kazi, mambo kama hayo. Kwanza natumika kwa uh, upande wa employment services vilevile, vile mimi ni migration agent, kwa hiyo haya mambo tunayoyafanya yanachukua muda mwingi na nawashukuru vijana wote ambao tuko pamoja juu na wao wako kabisa bize na kazi ambazo wanafanya. Kila mtu anatumika kwenye kundi letu, wengine wanasoma. Kwa hiyo tunajitoa. Hivyo basi, ninawaita na wale Warundi wenzangu wengine ambao wanaona kwamba labda wako bize, hawana muda wa mambo kama hayo, wajue kwamba huo ubize hawezi ukatengeneza ubora wa community. kwa hiyo ni kwamba tujitoe, tusaidizane tutengeneze kesho pazuri kwa wadogo zetu na watoto wetu. Bwana Sherasi, wale ambao ungependa kuwasiliana nanyi kukua, kwa ajili ya kuhusika ama kushiriki katika kundi lenu wanaweza kawasiliana nanyi vipi? Uh, moja kwa moja wanaweza kutupigia katika simu zetu uh, simu yangu ni um, uh, 0431175806 naweza nikarudia 0431175806 namna pengine, ukurasa wa Facebook ama Instagram ambako wanaweza akawapata? Ama hatuja kuwa na huo ukurasa wa Facebook au Instagram, wanaweza tu kutupigia katika hizo namba, kwa sababu bado tunakusanya vijana wengi iwezekanavyo kabla ya kufungua ukurasa wa Instagram na na na Facebook na Twitter. Safi kabisa, bwana Jeros amesema pale, kama mpenda kuwasiliana nao, namba yake ya simu ni sufuri nne tatu mo Bwana Geras na Bwana Jonathan, asanteni sana kuzungumza nasi na kila la heri katika kazi ambayo mnafanya kuleta vijana pamoja katika jamii. Asante sana kwa uh, muda wako ndugu yetu, na asante sana pia na ndugu yangu mtangaja. Naam, hao ni viongozi wa kizazi kipya wa jamii ya Burundi wanaoishi Queensland, Bwana Jonathan na Bwana Jerasa ambao tumezungumza nao kuhusu mradi wao wa mzima wa kuweza kusaidia vijana katika jamii yao wa, ya Warundi pale Queensland. Mengi zaidi kuhusu mazungumzo hayo na makala ambayo tumefanya kuhusu swala hilo nzima la kuleta vijana pamoja na kuweza kuwasaidia kujiendeleza na kuweza kuendeleza jamii zao wazapata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni, ni sbs.com.au mkwaju, Swahili. Waendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.