Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kama kawaida, unajua pata makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au/swahili, pamoja na kwenye vyombo vyetu vya mtandao wa kijamii facebook.com/sbsswahili. Kama tulipozungumza hapo awali, kwa leo tutazungumzia suala zima la maisha katika maeneo ya ukanda wa Australia ama katika maeneo ya vijijini kama napenda, pamoja na changamoto ambazo zinaajiri kwa watu ambao wanaishi katika maeneo hayo na ni kipi ambacho wanaweza kupitia wala kushauri wale ambao wanaishi katika maeneo ya miji. Kufanya mazungumzo hayo, itabidi tuzungumze na wale ambao wako katika maeneo hayo, ambao wanaoelewa zaidi, na tumepata fursa ya kuweza kuzungumza na madaktari wawili, watatueleza ni madaktari wa aina gani kisha kuweza kutoa taarifa zaidi. Wa kwanza ni Daktari Ndungi wa Mwingai, ambaye ni daktari katika chuo cha Charles Sturt University, ama Charles Sturt kama unapenda, katika idara ya masomo ama kazi za kijamii. Vilevile tuna Daktari Kiprono Langat, ambaye naye pia katika chuo hicho cha Charles Sturt, ambaye pia naye ni mtaalam kwa masuala ya elimu, ambaye alikuwa ni mwalimu pia na pengine zaidi suala muhimu zaidi yake ama ule utaalamu wake zaidi ni katika elimu ya kimataifa ambayo atatuelezea zaidi. Pengine kwa kwanza, tuwakaribishe kwanza Daktari Nungi na Daktari Langat. Karibuni sana katika mazungumzo ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Asante sana ndugu mtangazaji na hmm, pia karibuni uh, wasikilizaji Ah, vizuri kabisa. Na Daktari Kiprono, pengine tunaanza nawe kwanza. Tunasema kwamba ni daktari sasa, ni daktari wa gani? Daktari ule wa matibabu, daktari wa usomi, daktari wa gani? Ni daktari wa usomi. Sasa kwa majina ya kamili ni Dr. Kiprono Langat. Mm -hmm. na kwangu, na ni mwalimu kamili, sasa daktari wangu na kufundisha sio ya daktari ya kwa hiyo ile alikuwa na mipango kuja kuomba dawa ma, ma, umwelekeze kwa kuasema watapata dawa aina gani, basi dawa yeah. yako ni darasani. Vizuri kabisa, ni darasani. Na daktari Ndungi uh, pia mimi ni, ni, ni, ni daktari kwa kupata shahada ya, ya PhD uh, kwenye masomo haya ya mambo ya kijamii uh, na pia nimesomea mambo ya, ya, ya kilimo lakini kwa sasa nafundisha mambo ya kijamii ama ina, kwa kimombo ni social work. Mm, vizuri kabisa tunaona, katika makala ya Struggle Street ambayo inapeperushwa na, na runinga ya SBS kila Jumatano, tunaona hali si nzuri sana katika maeneo ya ukanda, maeneo ya vijijini ya Australia. Kwa wale ambao wanaishi katika maeneo hayo na nyie ambao pia mnakutana na watu ambao wanatoka katika mazingira kama hayo, picha kamili wala picha halisi ni gani, Daktari Kiprono? Kwa upande wa swala zima la elimu vile umesema um, ni, ni kweli kwa sababu wanafunzi ambao wanapitia Chalstad University hasa ni wale ambao wanatoka kwa uh, upande wa ukulima. Sasa wengi wao ni wale ambao wanapitia njia ya njia ngumu. Sasa hivi wakati wa ukame, unapoangalia hapo nyuma upande tuseme uh, miaka kumi hizo zilizopita hapo um, tuseme uh, upande wa ukanda ndio umepitia njia changamoto sana kupitia mambo ya uh, ukulima. Sasa wanafunzi ambao tuna, hata sasa hivi tunapoenda kumaliza um, usomi wa mwaka huu, watoto wengi hawawezi wakamaliza vizuri, kwa sababu wanapitia njia changamoto, kwa sababu ya wazazi hawapati mapato ile ya kawaida, hakuna mfuo ya kawaida, hatuoni um, sasa hizo vitu mingi, sasa hiyo inaenda ikawa mambo ya kiafya, pia inaadhiri afya zao. Sasa tunapitia sisi ambao tunaishi hapa, tumepitia na wao, kwa sababu tuko kwa pamoja. Sasa ni kazi, wanapitia changamoto ya aina mingi. Daktari Ndungi, kwa upande wako, ambaye pia ni mtaalamu wa masuala ya kilimo na masuala ya kijamii, ni nini ambacho unaona kinachangia pakubwa sana kwa kuweza kuasha kwamba wale ambao wanaishi katika ma, mazingira hayo wanakuwa na pengine ule mzigo wa ukame ambao umesababishwa na maswala ya, ya kibinadam pamoja na maswala mengine ya kimazingira. Ni nini ambacho kinaweza kufanya ukisha kwamba wale ambao wanakabiliwa na hali kama hiyo ya ukame wanakuwa pengine katika maswala ya kijamii wasiwo na matatizo pia vilevile, kupigwa mara mbili, ni kweli? Uh, mambo ya ukame hapa imekuwa kali sana. Hata uh, wanafunzi uh, kama Daktari Kiprono amesema, wanafunzi wengi ambao wanatoka sehemu hizo za za mashambani wako na matatizo sana, hata wengine wana wanaonelea warudi nyumbani wasaidia wazazi, sababu wanaona wazazi mambo ya uh, kiafya kiakili wanateseka sana. Wanaona kama huenda wakapoteza uh, mashamba yao na hiyo ndiyo maisha yao. Na pia uh, tuseme kwenye uh, Waafrika ambao wanaishi pande hizi uh, wengi wao huwa wanaajiriwa kazi huko kama ni kuvuna matunda ama kazi zozote ani za mashambani. Kwa hivyo hata hao ukiwa kuna ukame hakuna kazi. Kwa hivyo sio tu wakulima peke yao wanateseka, ni kila mtu ambayo anategemea a, mambo ya kilimo. Na pia ukame ukiendelea hata mazao ya, na, na, ya, ya, bei itakuwa juu kila mtu ana, anateseka. La, lakini kwenye vile ulisema uh, sio kila mtu. Hata ni vizuri kuonyesha wale wa, ambao wako na matatizo, lakini mm, tuseme sio kila mtu ambayo anateseka uh, hata kwenye kama hii uh, uh, mji hapa wa woga woga uh, kwenye Wanaone, wanaonyesha watu ambao wanateseka lakini ni vizuri ku, ku, ku, kuelezea kuwa hiyo ni sehemu moja. Kuna, kuna sehemu ambao hakuna uh, hakuna matatizo kama hayo. Lakini ni vizuri sana vile SBS inafanya kwa kumbusha, uh, uh, wa, wa Australia kuwa tusisahau, tusisahau a, wale ambao wanateseka hata kama sio kusema ni kila mtu ambao wanateseka hata wakulima wengine a, nafikiri wana, wanaendelea vizuri kama wale ambao wako na maji a, hawa wanaendelea kulima vizuri, lakini wale ambao hawana maji, wale ambao wanategemea mvua, hao ndio wanateseka sana, mm. Na tukiongezea hapo pia tunaweza kusema umoja wa wakulima ama watu wa wanaoishi upande wa uh, tuseme kichichi ama uh, njini madogo madogo. Kuna ile umoja ambao inawasaidia watu sana. Sasa kama hata ngawaje, kikundi kimoja inaweza pitia hizo machangamoto ambazo tumeongea nao, kuna ile umoja ambao uko hapa, siwezi nikasema mingi kupitia nchi zingine zile za makubwa lakini hapa tuseme upande wa Reverina upande wa woga wogawoga, umoja ambao tumeiona tangu hizi uh, changamoto ianze imekuwa ya juu sana, sana. Watu wanasaidiana, watu wanatoa zile ambazo wako nazo ili wasaidie wengine. Sasa ile uh, utu wa kusaidiana ndiyo inawasaidia, inawafanya watu waendelee na maisha ya kawaida hata ngawapo wanapitia hizo shida ambazo tumeeleza. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkowa ji Swahili.