Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com u mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni SBS com au mkwaju swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala mengi tuliochapisha pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni, ni facebook com mkwaju sbs swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, kama una pendekezo ya makala ama una swala lote ile ambayo ungependa kujadili nasi, basi tuandikie kwa barua pepe ni swahili.program@sbs.com.au. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tutazame swala so zima la kufutwa kwa viza. Ni utaratibu upi unasalifuata kuakisha kwamba unaendelea kuwa nchini katika hali iliyo halali bila usumbufu wowote kutoka kwa vyombo vya usalama? ikiwa viza yako imepangwa kufutwa wakati wa janga la virusi vya korona, kutotafuta ushauri wa haraka wa kisheria kunaweza kuhatarisha nafasi yako ya kukaa halali hapa nchini Australia. Mtayarishaji wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi nini cha kufanya ikiwa utakumbwa na hali hiyo. Ungana naye. Kufutwa kwa visa kwa ujumla hufanyika kulingana na uvunjaji wa masharti ya visa, kushindwa kutimiza matakwa ya mhusika au kutoa habari ya uongo juu ya maombi ya visa. Hii ni kulingana na Tim Madigan, wakili wa ukimbizi na uhamiaji kutoka shirika lisilokuwa la kiserikali linalotoa huduma za uhamiaji huko Queensland. Once a visa is cancelled, a person mara baada ya viza kufutwa, mtu anajikuta akiwa sio raia asiye halali katika sheria za uhamiaji. Hiyo inamaanisha watakamatwa kisha kuwekwa kwenye vizuizi vya uhamiaji na kuondolewa kutoka nchini Australia. Madigan anapendekeza majibu ya haraka baada ya kupokea irani ya idara ya mambo ya ndani ya kusudi la kufikiria kufutwa kwa viza yako. Thing to do, jambo salama kabisa kufanya ni mara tu unapopata taarifa hiyo, siku hiyo unajaribu kupata ushauri juu yake, kwa sababu wakati mwingine tarehe za mwisho ni fupi sana. Zinaweza kuwa fupi kama siku chache au wiki, wakati mwingine unapata siku ishirini na nane za kujibu. Hivyo hutofautiana kulingana na aina ya kufutwa kwa visa hiyo. Kitengo cha msaada wa sheria New South Wales kupitia wakili wake Kate Bones anasema kutoa habari zisizo sahihi kunaweza kuathiri hali ya viza za watu hadi kufikia hatua ya maombi yao ya uraia. Anasema aina hii ya kutafuta viza imekuwa ikiongezeka katika miaka ya hivi karibuni hivyo huathiri wakimbizi na wanaotafuta hifadhi. The Department of Immigration, Idara ya Uhamiaji imeonyesha mwelekeo unaovutia wa mweleke kurudi nyuma na kuchunguza kwa uangalifu taarifa zote zilizotolewa. Na mara nyingi kuna maelezo mazuri kwa nini mtu katika sehemu tofauti anaweza kutoa hati tofauti au taarifa tofauti kuhusu vitambulisho vyao. Wapi kwa mfano hati zinapopotea au ambapo hati fulani kama hati ya kitambulisho hazijatolewa kila wakati au kutunzwa katika nchi fulani au vilevile vile, kuna umuhimu wa kitamaduni uliowekwa kwenye kitu kama tarehe za kuzaliwa. Dr. Daniel Gazbash ndiye mwanzilishi na mkurugenzi wa kliniki ya haki za kijamii ya Chuo Kikuu cha Makwari. Kliniki ya chuoni hutoa ushauri wa kisheria kwa wanaotafuta hifadhi na wakimbizi. Dr. Gazibash anasema adhabu ya miezi kumi na mbili au zaidi gerezani bila kujali ilitumika au la inasababisha kifungu cha kufutwa kwa viza moja kwa moja. Viza yako moja kwa moja inafutwa hakuna unachoweza kufanya juu ya kupinga uamuzi huo, lakini unaweza kuomba moja kwa moja kwa waziri ili atumie busara ya kurejesha viza yako. Lakini kwa muda wote huo, kwa ujumla, unakaa kizuizini na kwa wateja wetu inachukua miaka kadhaa, wakati mwingine, kupitia mchakato huo. Kate Bonza anasema kuwa waathirika wa unyanyasaji wa familia wakati mwingine hutishiwa kufutwa kwa viza na wenzi wao wanyanyasaji ambao hawana mamlaka ya kisheria kufanya hivyo and... Ikiwa mtu amehitaji kumwacha mwenzi wake ambapo wanamtegemea kama mmiliki wa viza ya muda mfupi, na kumekuwa na vurugu za nyumbani zinazohusika, basi ni sera ya idara ya uhamiaji kutokatisha viza ya mtu, lakini bado ni muhimu kwamba mtu kuwa na uwezo wa kuijulisha idara ya uhamiaji. Dr. Gazebash anasema, hapa Australia, njia za kupinga uamuzi wa kufutwa kwa visa ni tofauti kulingana na aina ya ufutwaji. Lakini kwa ujumla, watu wana haki ya kukata rufaa kupitia koti ya rufaa ya utawala inayojulikana pia kama AAT, ikiwa viza zao zimekataliwa au kufutwa chini ya kifungu cha mia tano na moja cha sheria ya uhamiaji, and that involves, you know, hiyo kimsingi inajumuisha wajumbe wa kujitegemea walioketi katika viatu sawa na waziri akiangalia ukweli wote wa kesi hizo kuona ikiwa kufutwa kwa dhamana hiyo kulikuwa sawa. Na kesi zote mbili, ikiwa ni kufutwa kwa moja kwa moja au kughairi kwa hiari, pia unayo fursa ya kwenda kotini kutafuta uhakiki wa mahakama. Na hiyo ni kwa sababu nyembamba sana ya ikiwa kuna makosa ya kisheria katika njia ambayo uamuzi umefanywa wa kufuta viza yako. Katika uchambuzi wake kwa wajumbe wa AAT ambao walifanya maamuzi ya hamsini au zaidi, Dr. Gazabash aligundua kwamba kuna tofauti kubwa kati ya matokeo yao ya mapitio kulingana na mtoaji maamuzi to... Hakuna wanandoa kama wanaopendelea matokeo ya uombaji wa ukimbizi katika maamuzi yote waliofanya, na kuna wengine wanapendelea uombaji wa ukimbizi Asilimia 85 ya kesi. Nadhani ilikuwa ya juu zaidi. Wajumbe kwa ujumla walizingatia nchi fulani na aina fulani za madai, lakini bado unajua utofauti mkubwa. Kwa hivyo inaonekana kuwa moja ya sababu ambazo zinaathiri mafanikio au kutofaulu kwako ni mtoaji maamuzi uliyemteua kwa kesi yako, ili kukomesha kuishi katika kile kinachoitwa mzunguko wa mchakato wa ukimbizi, hali ambayo wakimbizi wengi na wanaotafuta hifadhi huko Marekani na Kanada wanashabiana na wenzao wanaoishi Australia. Dr Gazebash anasema kuwa na uwakilishi wa kisheria ni lazima, kama utafiti wake umeonyesha katika kesi za wanaotafuta hifadhi. Haishangazi was... kwangu kama wakili wa uhamiaji mwenyewe nilipatwa na athari ya uwakilishi wa kisheria, uwezekano wa mara saba kufanikiwa ukiwa na wakili kuliko bila wakili. Madigan anasema unaweza kuomba viza ya muda mfupi kukaa halali nchini Australia kabla ya viza yako kumalizika, wakati unangojea matokeo ya ukaguzi na AAT au unapojaribu kuondoka nchini wakati wa janga la virusi vya korona. Kama mtu anahitaji kujitambulisha kuondoka, na kama unaweza kuonyesha hakuna ndege hadi nchi yako ya nyumbani, au kama serikali yako hairuhusu watu katika nchi yako ya nyumbani, basi hiyo itakuwa ni dalili nzuri kubwa kwamba bado unajaribu kufanya mipango ya kuondoka Australia. Mkuu wa mipango ya usaidizi wa uhamiaji kutoka shirika la Msalaba Mwekundu, viki mau anasema shirika lake linatoa misaada ya chakula na vile vile msaada wa kifedha kwa kushirikiana na idara ya huduma za jamii kwa watu bila kujali hali zao za visa. Imethibitishwa kuwa msaada unaohitajika sana kwa wafanyakazi wa kawaida ambao wamepoteza kazi zao na wanafunzi wa kimataifa wanaokabiliwa na ugumu au visa zao zinamalizika. that... hiyo ni karibu dola mia nne kwa familia. Ni malipo ya mara moja, kujaribu na kupata msaada huo kwa watu wengi iwezekanavyo. Inaweza kusikika kama sio kitu kikubwa, lakini tunachojua ni kwamba familia zililazimika kuchagua kati ya chakula na dawa, kwa mfano, au kufanyia kazi jinsi ya kulipa kodi yao, lakini ni malipo muhimu sana ambayo huruhusu kufanya hivyo. Mwandishi wetu Frank Mtaa apokamilisha tafsiri ya alilokuwa akisema Viki Mao. Na tafadhali kumbuka kuwa maoni yaliyotolewa hapa hayatumiki kwa hali zote za kibinafsi. Ikiwa una wasiwasi na hali yako ya visa, ni bora utafute ushauri wa kisheria haraka iwezekanavyo. Kwa ushauri wa bure wa kisheria, wasiliana na kitengo cha msaada wa kisheria kupitia jimbo lako au kitongoji unakoishi. Huduma ya sheria kwa wakimbizi na wahamiaji au Rails ni huduma ya bure yenye makao Queensland. Unaweza wapigia simu Rails kwa namba ifuatayo sufuri saba tatu nane nne sita tisa tatu sufuri sufuri. Nitarudia sufuri saba tatu nane nne sita tisa tatu sufuri sufuri. Pia unaweza wapigia simu Refugee Legal kwa namba hii sufuri tatu, tisa, nne moja, tatu, sufuri, moja, sufuri, sufuri, nitarudia tena sufuri, tatu, tisa, nne, moja, tatu, sufuri, moja, sufuri, sufuri, kila Jumatano na Ijumaa kuanzia saa nne asubuhi hadi saa nane mchana kwa huduma ya bure. Na kwa msaada wa utafsiri, pigia simu namba hii moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri. Nitarudia tena 131450 taja lugha yako na ulizia kuunganishwa na shirika lililoteuliwa. Na misaada ya dharura kutoka shirika la Msalaba Mwekundu inapatikana kwa watu wenye viza za muda mfupi. Tembele tovuti ya shirika hilo kwa maelezo zaidi. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Emychanuang, Frank Mtao na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.