Mfumo wa shirikisho wa Australia kikatiba huunganisha mamlaka kati ya jumuiya ya madola au serikali ya shirikisho na majimbo sita. Sheria zote zilizoundwa na bunge zinapaswa kupitishwa na baraza la wawakilishi na seneti na kisha kusainiwa na gavana mkuu. Profesa wa chuo kikuu cha Sydney Rodney Smith anasema serikali ya shirikisho ina jukumu muhimu katika siasa za Australia. Kimsingi kwa sababu hukusanya fedha nyingi ambazo serikali hutumia katika Australia. Inatumia pesa nyingi kwenye mipango yake, lakini pia inaweza kusema kwa majimbo na wilaya, tutakurudishia baadhi ya fedha hizi, lakini unatumia kwa njia fulani, unapaswa kutumia kwenye barabara, kwa mfano, au unapaswa kutumia kwenye elimu au unapaswa kutumia kwenye hospitali. Hivyo serikali ya shirikisho inaonekana kuwa ni sehemu muhimu zaidi ya serikali katika siasa za Australia, alisema profesa huyo wa chuo kikuu cha Sydney rodney Smith. Senati ambaye ambayo mara nyingi huitwa nyumba ya juu, inajumuisha wanachama 76, 12 kutoka kila jimbo kati ya majimbo 6 na 2 kutoka katika wilaya mbili. Jukumu lake kuu ni kutathmini sheria inayotoka kwa serikali kwa siku hiyo. Seneti mara nyingi hutumia sheria hizo zilizopendekezwa kwa kundi dogo la seneti au kamati, ambayo inachunguza kwa kina zaidi na hatimaye kuamua. Kama haipendi sheria hizo zilizopendekezwa, inaweza kupendekeza marekebisho, ambayo ni mabadiliko ya sheria hizo zilizopendekezwa au inaweza kusema, hatukupenda sheria hii kabisa, nenda na kufikiri eh, kurekebisha au kuhusu kufanya mambo kwa njia tofauti, aliendelea Profesa Rodney Smith. Wafanyakazi E, hutumia muda wa miaka sita au wanahudumu hutumia muda wa miaka sita. Na nusu ya seneti iliyochaguliwa kila baada ya miaka mitatu wakati wa uchaguzi wa shirikisho wakati e, wanaume ambao waliandika katiba nchini Australia mwishoni mwa miaka ya 1880 na 1890 walikuja na wazo la kuwa na seneti. Sehemu ya mawazo yao Ilikuwa seneti itakuwa ni sehemu ya kuzuia mawazo makubwa, mawazo ya kupinga ambayo serikali inaweza kuwa nayo. Hivyo ili wafanye hivyo, waliamua njia moja nzuri ya kufikia hiyo itakuwa ni kuwa na nusu tu ya wajumbe wa, wa seneti waliochaguliwa katika uchaguzi wowote. Nyumba wa wakilishi mara nyingi huitwa nyumba ya chini au nyumba ya watu, inajumuisha viti 151 kwa sasa viti 150 lakini itakuwa viti 151 katika uchaguzi ujao. Wanachama kutoka kwa wapiga kura wa ukubwa wa sawa na idadi ya watu nchini Australia watatumika kwa muda wa miaka mitatu. Tofauti ya uwiano wa watu inaweza kumaanisha baadhi ya majimbo ya upigaji kura yakawa madogo mijini wakati yale ya vijijini yakawa makubwa. Huyu hapa tena, Profesa Rodney Sydney uh, wa chuo kikuu cha Sydney, Rodney Smith anafafanua zaidi. Apart from representing geographical areas of Australia, government of the day, mbali na kuwakilisha maeneo ya kijiografia ya Australia, serikali ya siku hiyo imeundwa na mtu ambaye anaweza kupata msaada mkubwa ndani ya nyumba ya wawakilishi, alisema Profesa huyo. Serikali ya muungano inaongozwa na waziri mkuu Scott Morrison sasa inashikilia viti 76 katika baraza la wawakilishi, wakati chama cha Leba kina viti 69. Ili kushinda serikali, chama kinachoongoza kinahitaji viti angalau 76 e, katika nyumba ya wawakilishi. Uchaguzi ujao huwapa fursa ya chama cha Leba kuirejesha serikali kwa viti vya chini vyenye uwezekano wa kunyakuliwa nchi nzima Australia. Huyu hapa Ron Smith, profesa chuo kikuu cha hapa Sydney, akiendelea kutufafanulia zaidi. A marginal seat is a house of representatives seat in which the two major parties, the Labour Party or the Liberal. Aa, kiti cha chini ni kiti cha baraza la mawakilishi ambalo vyama vikuu viwili, chama cha lebo au chama cha cha, eh, cha umoja wa taifa wa Liberal huwa na viwango vya usaidizi. Ikiwa tunafikiria kuwa na wapiga kura asilimia mia moja eh, katika majimbo ya upigaji kura au kiti ikiwa wanasema asilimia hamsini na moja ya wale wanaounga mkono chama kimoja na asilimia arobaini na tisa ya wale wanaounga mkono chama kingine, ambacho ni matokeo ya karibu sana ya uchaguzi. Hivyo kiti cha chini kinaelezea kiti na aina hiyo ya usaidizi, ili kiweze kwenda kwenye chama kimoja katika uchaguzi mmoja wa chama kingine katika uchaguzi ujao. Anasema ikiwa vyama vyote viwili vinashikilia idadi sawa ya viti e katika baraza wa wawakilishi inaweza kusababisha bunge la uwiano sawa. Mfano wa hivi karibuni ulikuwa uchaguzi wa 2010 wakati hakuna hata moja ya vyama vikubwa vilipata viti 76 vilivyohitajika kuunda serikali. Hii ilipelekea serikali ya wachache ya Leba kuundwa kwa msaada kutoka kwa wabunge watatu wa kujitegemea na chama cha Australia cha The Greens. A hung parliament refers to a situation where maybe out of the 150 seats, Labor might have 72, Liberal National Parties might have 72, which leaves 60. Bunge la uwiano sawa linamaanisha hali ambapo labda nje ya viti mia moja hamsini, labda inaweza kuwa na viti sabini na mbili vyama vya taifa vya rebro, vinaweza kuwa na viti sabini na mbili, vikiiachia viti sabini na sita mikononi mwa wanaojitegemea na wabunge wa chama kimoja. Hivyo, kwa sababu waziri mkuu na serikali yake inapaswa kuwa na msaada wa wengi wa wanachama wa baraza wa wawakilishi, inamaanisha kwamba chama au, e, cha leba au cha coalition katika hali hiyo inaweza kuunda serikali moja kwa moja, wanapaswa kujadiliana na wabunge wa kujitegemea na wabunge wa chama kidogo ili kuunda serikali. Mmoja kati ya wakazi wa Australia wanazaliwa nje ya nchi na karibu nusu ya idadi ya watu wana angalau mzazi mmoja wa kuzaliwa wa kigeni. Tofauti hii ya kitamaduni, hata hivyo, haionyeshi katika siasa za Australia. Huyu hapa Profesa Rodney Smith anaendelea kutuelezea zaidi. Of... Mara nyingi vyama vinatanguliza wagombea kuendesha uchaguzi ambao wanatoka kwenye kikundi kidogo cha watu. Kwa kawaida watakuwa wanaume, kwa kawaida watakuwa watu ambao wamefanya kazi za ujuzi, kwa kawaida watakuwa watu wanaozungumza Kiingereza kama lugha ya kwanza na ndivyo walivyokuwa wakifanya hivyo. Profesa wa chuo kikuu cha Deakin, Faith Mansuri na ni ndiye mkurugenzi wa taasisi ya utafiti wa Alfred Deakin eh, kuhusu uraia na utandawazi. Yeye anaamini vyama vya siasa vinapaswa kuchanganua ili kushirikiana na jamii mpya na, na zinazojitokeza Until we start to see the demographic diversity that we have at least represented in the leadership structure. Mpaka tukianza kuona tofauti za idadi ya watu ambazo tumekuwa na angalau sehemu ndogo zilizowakilishwa katika muundo wa uongozi ambao tunauendeleza nchini Australia, kutakuwa wasomi, siyasa, kesihi, na pengo kati ya wasomi wa kisiasa katika kesi hii na wapiga kura wanaojaribu kuzungumza nao. Kuna mambo mengi ambayo wahamiaji wanapendekezwa na kuyajali lakini sifikirii serikali au upinzani kwa jambo hilo au labda baadhi ya vyama vidogo vinaweza kuwaelezea wale kwa njia ambazo zinaweza kupatikana na kueleweka kwa urahisi na jumuiya hizo. Zaidi ya watu milioni 15 wanatarajiwa kupiga kura zao siku ya kupiga kura, na Profesa Mansuri anasema ni muhimu kwa Waaustralia wapya kushiriki katika mchakato huo wa kidemokrasia and we want them to be able to understand the challenges that lie ahead for this country. Migration is a huge contributor to Australian society. Na tunataka waweze kuelewa changamoto ambazo zitakuja kwa nchi hii. Uhamiaji ni mchangiaji mkubwa kwa jamii ya Australia wote, kijiografia, kiuchumi, kiutamaduni na kijamii na kadhalika. Kuna matatizo maalum ambayo yanaathiri jumuiya ya uhamiaji ikiwa hautahakikisha kuwa jumuia hizo zinashiriki kikamilifu katika mfumo wa kisiasa basi, tutakuwa na shida kubwa, tayari iko, lakini itaharibika, itakuwa zaidi kama changamoto kwa siasa, kwa sisi kusonga mbele. SBS.com.au