Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode ya Migerano tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaoni ikiwa ni sbs.com.au. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie suala zima la mfungo wa Ramadhani pamoja na jinsi watu wanakabiliana na, na janga la covid 19, wakati huu wa Ramadhani. Viongozi kisia wa kisiasa na jamii wanaohamasisha jamii ya Waislamu wadumisha itifaki za umbali katika jamii mwezi mtukufu wa Ramadhani unapoanza. Wito huo umejiri wakati mashirika ya misaada ya Kiislamu yameripoti ongezeko la maombi ya msaada wakati huu wa janga la covid 19, watu binafsi pamoja na biashara zikikabiliana na wakati mgumu wanapojiandaa kushiriki katika Ramadani. so the, uh, hiyo ni sauti ya Hussein Faraj ambaye ni mmiliki wa mgahawa unaouza kuku wa kuchomwa katika eneo la kusini ya Sydney na yeah, are... kigawa chakula kabla ya Ramadan. Tangu vizuizi vya COVID-19 vilipoanza, Bwana Faraj pamoja na kundi la watu wa kujitolea wamekuwa wakipika mamia ya vyakula kila siku pamoja na kuvifikisha kwa watu ambao wanakabiliwa kwa wakati mgumu bila malipo. Siku ya kwanza, Bwana Faraj pamoja na kundi la watu wa kujitolea waligawa vifurushi takriban mia nne vya chakula kabla ya kuongeza idadi hiyo hadi takriban vyakula elfu mbili. Ila Bwana Faraj amesema kwamba idadi hiyo ya vyakula si endelevu kwa sasa. Huwa anaandaa vifurushi elfu moja vya chakula kila siku, ila tangu Ramadani ilipoanza ameongeza idadi hiyo hadi vyakula elfu moja mia mbili kila siku. Tunatoa yeah, so chakula kwa, kwa kila mtu ambaye hawezi toka so nyumbani. Kwa hiyo tunazungumza kuhusu wazee. Tuna mfuko wa msaada wa, wa wazee pamoja na mfuko wa msaada kwa familia program? Tulijadiliana na kudhani hili ni suala la kawaida, na watu wengi wanakuja hapa. Tulidhani hacha tujaribu kusaidia na tujaribu kuunda mradi ambapo tunaweza peleka vyakula kwa wazee ambao hawawezi ondoka nyumbani. Unapokuwa katika nafasi ya kusaidia, wanapenda kusaidia, hata watu wa kujitolea. Kuna siku na watu 30 wanaojitolea kusaidia bila malipo. Kama ingebidi tulipie huduma ya watu wa kujitolea, mradi huu haungetumika. Watu kujitolea hukimbia, madereva hujilipia mafuta yao wenyewe. Kwa hiyo wanaweza afikiria jinsi wanafanya masaa masaba ya kuendesha gari kila siku na wanajilipia mafuta yao wenyewe. Ni hali ya ubinadamu tu, watu hawa wanapenda kusaidia. Ah, Allahu akbar. Kwa kawaida Ramadani ni wakati wa kutafakari na kujumuika na familia na marafiki, kuomba na kumaliza mfungo, ila mwaka huu mafungo hayo yatakuwa tofauti kabisa. Janga la coronavirus limelazimisha misikiti kufunga milango pamoja na sherehe nyingi kufutwa. Viongozi wa kisiasa na jamii kama kiongozi wa New South Wales Gladys Berejiklian wanaohamasisha watu kufanya mfungo wa mwezi mtukufu nyumbani. Uh, I say nawaeleza marafiki wetu katika jamii ya wa Waislamu. So tafadhali, even heshimu vizuizi wakati huu. Najua ni vigumu sana kwenu, ila hata kuwa pamoja na wanachama wa familia pana, wakiwatembelea jamaa wao ni hatari kubwa ya kusambaza virusi na hatuwezi ruhusu hilo litokee. Imam Ibrahim Dadun ni mwanachama wa baraza la waimamu wa Australia. Amesema hata kama nyakati zimebadilika moyo wa Ramadan haujabadilika. Uh, to send a message to the Muslim community. Nataka kutoa ujumbe kwa jamii ya wa Waislamu, msiogope, hii ni tofauti ila, nataka nyote mchukue fursa hii kumkaribia Mungu wenu. Wakati kitamaduni vitu vingi vitabadilika, mwezi wa Ramadan na moyo wa Ramadan bado upo. Hata kama hamtaenda msikitini kusali, bado mnaweza sali nyumbani kama hata kama hatakuwa pamoja na familia na marafiki kumaliza mfungo, kimsingi mtaweza funga mchana na mtapata zawadi za kufunga na mtaishi katika mwezi huu mzuri na moyo wake. Katika ujumbe wa Ramadhan, waziri mkuu Scott Morrison aliwahakikishia Waislamu wa Islamu Australia kuwa usumbufu wanaokabili ni wa muda mfupi tu. Ramadani, Ramadan ni wakati maalum wa kutafakari kwa Waislamu. Ni wakati wa kufunga na kusali, wakati wa kutafakari na kuanza upya. Ila mwaka huu Ramadani nchini Australia kama sehemu zingine duniani itakuwa tofauti kabisa. Koronavirus ina maana kwamba Ramadani hii itaadhimishwa nyumbani. Kama nyinyi, ningependa misikiti iwe wazi, sehemu za ibada ziwe wazi wakati huu mtakatifu, ila nawahakikishia, siku itafika wakati sehemu hizo zitakuwa wazi tena, na itakuwa siku ya furaha wakati waumini wanaweza jumuika pamoja na kuabudu. Ramadani itakuwa ngumu zaidi, hususan kwa wanaokabiliwa na wakati mgumu kifedha kwa sababu ya virusi hivyo. Ismail Davis ambaye shirika lake la The National Zakat Foundation huwasaidia Waislamu wasiojiweza amesema kwamba maombi ya msaada yameongezeka sana. COVID space, wakati huu wa COVID-19, tumeona ongezeko la takriban asilimia 150 ya visa vyetu katika wiki mbili zilizopita, so watu wanazungumza kuhusu miradi ya job kipa na job sika na vitu hivyo vyote vinafanyika, ila bado watu wanakuja. Hatuwaoni watu ambao wanapotelea katika mapengo. Tunawaona wanafunzi, tunawaona watu ambao wana viza za muda, tunaona watu wote ambao wamezungumziwa kwenye runinga. Kuna kundi kubwa la watu ambao wanapotelea katika mapengo hayo ila wakati mashirika ya kutoa misaada yanapoongeza juhudi kuliko kawaida, moyo wa Ramadani ambao ni wa kutoa na kuchangia uko hai kabisa. Watu wa kujitolea kama Naja Zoabi nao pia wanatumai kuregeza baadhi ya mizigo ya mwaka huu. SBS ilikutana naye katika shule ya upili ya wasichana ambako shirika la Lighthouse aliloanzisha huendesha operesheni zake. Baadhi ya watu wa kujitolea, wachezaji wa timu ya raga ya Bulldogs wakijumuishwa waliandaa vifurushi vya misaada sabini vya Ramadan ambavyo vitagawanywa kwa wanaokabiliwa na wakati mgumu. Bizwabi na maelezo zaidi. Klabu ya Canterbury Bulldogs um, ni mshiriki wa Lighthouse. Kimsingi, um, they, wanahusika katika kila kitu kama kampeni tofauti za vurugu za nyumbani ambazo tunashiriki kusaidia um, kwa kutoa vifurushi vya chakula na wana mwelekeo wa jamii. Kila mtu um, anayetaka saidia kutoka packs, kwa jamii huwa wanakuja yeah, kutusaidia. Mwezi mtukufu wa Ramadhani itaadhimishwa hadi tarehe 24 Mei, wakati inatarajiwa vizuizi vitaregezwa na watu wanaweza jumuika kusherekea Eid pengine kwa hali tofauti na kabla makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Isam Al Khalib na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na taarifa tulizopeperusha hapo awali, tembele tovuti yetu sbs.com.au, mkwa juu Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.