Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukuletia makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaoni ambayo ni, ni sbscu mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tutazame kile ambacho kinaajiri kwa upande wa swalazima la vizuizi na janga la COVID. Katika wakati huu wa janga la COVID kumekuwa na changamoto nyingi ambazo, hmm, baadhi ya watu wamekabiliana nazo katika jamii ya watu wanaozungumza Kiswahili pamoja na swala zima la imani na ibada. Je, janga la COVID limekuwa na baraka ama imekuwa ni laana kwa upande wa masuala ya kidini ya masuala ya imani? Kujua mengi zaidi tuzungumze na mchungaji bwana Melfan ambaye atazungumza nasi kuhusu swala zima. Hujambo mchungaji? Sijambo sana Gode, labda wewe? Niko salama pia. Niko salama pia, asante kwa swali. Mwanzo kabisa, e, janga hili la COVID, kwa upande wako kama kiongozi wa kidini, limekuwa ni baraka ama ni ni laana? Bo, ni zote pamoja. Mo, okay. zote pamoja, kwa sababu kwa sababu ya changamoto za kuwasilisha mawasiliano kwa njia ya eh, mitandao jambo li, uh, ambayo limefanyika ni kwamba tumerevuka kiasi. Tumeweza kutumia uh, tumeweza kutumia uh, mbinu ambazo hatukuwa zinatumia hapo awali. Tumeanza kusambaza uh, habari ama kusambaza injili kwa mitandao uh, na sasa tumefanya Facebook uh, tunafanya uh, Zoom uh, kama uh, kama tunafanya mikutano kati ya wiki tunafanya kwa Zoom, alafu services yani, uh, ibada ya Jumapili tunafanya tukipitia kwa njia ya njia yeah, ya Facebook na YouTube ambayo tunafanya live za kufanya recording. Na upande wa tatizo ni kwamba, sasa ukio ubaya, huwezi sasa kujua kwamba washirika wako kweli mnawasiliana kama sasa watu wengine inakuwa ina ni nafasi za kufanya kazi zaidi, inakuwa zaidi hata mwezi sio moja kwa moja. Mawasiliano sio moja kwa moja zingine, so, hujui ni nani yuko nani hayuko. Wengine wanapotea, na wengine sasa inakuwa kwamba hata kufuatilia kufuatilia wale ambao ni wafazi wako inakuwa ni ngumu, na kufuatilia inakuwa ni Eh, ba, eh, ni, ni shida kiasi kuweza hmm, kumfuatilia kila mtu ndio. Na je, imekupa pia fursa ya kuweza pengine kuhubiria umati mkubwa zaidi mtandaoni kuliko alivyokuwa kawaida kanisani? Shwari kabisa, yeah, ni kweli, kweli kabisa, kwa sababu sasa unajua tuna normally ibada yetu inakuwa ni kama kama watu 40 ama you know, zaidi pengine tushafika sitini eh, hivi lakini sasa unapata kwamba tunawasiliana na watu zaidi ya mia karibu mia tano saa zingine, alafu kwa sababu nilianza pia ku- uh, kusambaza Injili kwa njia ya kuandika post uh, zaidi uh, kwa kila siku uh, post kwa Facebook na naona kwamba tunawasiliana na watu dunia nzima, na hiyo pia ni baraka kubwa sana, kwa sababu sasa tunawasiliana na watu barani Afrika barani Europa, bar... wengine hata you know, uh, barani uh, Marekani, maanisha kwamba licha ya changamoto ambazo janga hili limesababisha, imekuja na baraka za kipekee hususan kwa upande wenu wa, wa viongozi wa kidini. Kweli kabisa huu ni, kweli kabisa e, lakini kwa suala zima la sadaka imekuwaje? Maana tunajua kwamba hiyo ni sehemu moja muhimu pia ya ibada, kutoa sadaka. Sasa kwenye Facebook mtu atatoa sadaka kama niku ni kutoa msamaha pale Uzuri ah, uzuri ok, kuna jambo moja kwamba unajua, kwa sababu sisi tulikuwa tunakutana kwa hall, yani nahitaji um, ya kwa jumba ambalo ni la ni la halmashauri halmashauri uh, so, pale tulikuwa tunalipa you know, tunalipa kila kila mwezi sasa so, ubaa atulipi sio, kiasi cha malipo kimepungua pia lakini ile hali uzuri, ni kwamba uzuri, ambayo uh, inaweza kusema ni baraka, kwamba watu watu wetu wamekuwa waaminifu kwa kutoa na wanatoa online, wanatoa you know, unajua, sasa Australia, watu wamezoea kutoa sana online, wamezoea sana kuweka. Hata tukiwa wakati tunakutana pamoja, watu walikuwa wanasema wanataka tu ile, wanafanya tu kutoka kwa mobile phone you know, hmm, pale you know uh, yeah Aaha, so, kumaanisha kwamba vitu viwili ni, ni lazima maishani: kodi na sadaka. Wanasema huwezi ukosa kulipa kodi yako, na sadaka pia lazima utatoa, upende sipende <laughs> <laughs> yeah. na tukizungumzia swala zima la vizuizi ambavyo vimesababishwa na janga la COVID, kama kiongozi wa kidini mm. Sehemu moja ya kazi yako inakuwa ni kutembelea waumini kwa ajili ya hali kwa fariji mm, kuwapa motisha. Suala hili la vizuizi limeathiri je uwezo mm, wako wa kuweza kuwakaribia waumini wako? Unajua, suala lote la kutoshiriki mahali pamoja, kutokutana hilo ni suala gumu sana, kwa sababu unajua kwa Bibilia ni, kuna wakati mmoja niliandika kwamba vizuizi vikiendelea zaidi, lazima Bibilia iandikwe upya, ili suala la moja mawili kukutana pamoja. Kuna mambo kuna mambo kadha wa kadha, jambo moja kwamba kukutana, Bibilia inasema kwamba kutaneni pamoja ee, msifanye msifanye, lakini e, haijasisitiza ajas ni wapi. Kwa hiyo naweza atakuwa kutaneni kuta mtandaoni <gulia> hiyo mtandaoni inasema, uh, inasema mkutane pamoja wapi? mkutane pamoja sehemu gani? Lakini eh, inasema mkutane pamoja uh-huh. sasa wache nikwambie walipokutana sasa, eh, kwa sababu walipokuwa wanangojea wanasubiri roho Mtakatifu ndio hawako wanasubiri zoom. <laughs> walikuwa <laughs> wanasubiri wanasubiri hapa room <aparu. laughs> <Ndiyo. laughs> unaona Yesu alipowaambia wasubiri hakuwaambia msubiri kwa zoom. mm. Unaona sasa, i mbadala kuzoom ni mbadala uno you know, wakati kwa kwa wakati tu, you know, lakini ikiendelea hivyo lazima vitu saa tuseme. Sasa Biblia anasema kwamba mtawawekelea mta watu mikono, unaona hilo ni jambo jingine, so huwezi kuwekelea watu mikono kwa zoom, unaona. Lakini unasema kila kitu ni kwa imani ni kwa imani lakini kama kama tuliambia kuwekelea mikono lazima kuwe kuna, kuna kuna baraka pale kwa kuwekea mikono unajua, mm. Mambo ya mambo ya Biblia, imani sio kufanya tu, imani ni kufuata neno, yeah. Unaona, sasa neno vile linasema kama sasa tuseme, Biblia inasema pia, you know, ama you, you know, pigeni vigelegele hmm? mm. Ingieni nyumbani mwaBwana. Biblia inasema kwamba the the house of the Lord, ama nyumba ya Bwana itakuwa ni nyumba ya ma, ya maombi. Unaona no, no. Sasa ni nyumba unaona <laughs> no. hmm. Sasa haitasema mtandao wa Bwana utakuwa ni ndio nyumba ya Bwana <laughs> ni nyumba ya Bwana, unaona <laughs> no, no. Sasa hata tena ukifikiria kwamba ma, ma, ndio sababu Mungu ndio sababu akasema nijengeeni madhabahu, unaona no na akasema aliposema nijengee madhabau imejengwa me, ni madhabau, ni mahali, ni mahali ambapo kuna maombimana maombi yanafanywa kama na. Unajiunga nasi tunazungumza na mchungaji Melphon Mayaka ambaye ni mmoja wa viongozi wa kidini katika jiji la Melbourne na majimbo ni Victoria, tukizungumzia swala zima la vizuizi vya Covid pamoja na janga zima la coronavirus, jinsi limeweza kuzua changamoto kwa upande wa masuala ya ibada na vilevile vile pia u, jinsi imewapa fursa ya kuweza kutafuta mbinu mbadala ya kuendelea kufanya ibada na waamini wa, wao kwa sasa, kwa upande wako hususan kwa swala zima la kuendelea kushirikiana na waumini ama kuwajulia hali na kuwafariji kwa wale ambao kwa bahati mbaya huenda wakawa wamewapoteza wapendo wao ama mm. wakajipata katika hali ngumu kimaisha kwa njia moja ma nyingine mm. swala so kama hizo mnazishughulikiaje, hususan wakati hamwezi mkawa karibu nao vizuri? Um, in fact tumekuwa e, tulianza tuli kufanya nini ma, maombi, tumefanya ibada ya wafu kwa, kwa Zoom tushafanya kuwasilia tukakuwa na mkutano kuna uh, ndugu mmoja alipoteza mzazi, lakini alipoteza mzazi nyumbani. Vile unajua sisi kama uh, jamii tunakutana pamoja tunafarijiana, you know, tuna so tumefanya mkutano, tushawahi kufanya mkutano tukawa na watu karibu mia moja na ishirini na tukitumia mtandao wa Zoom. So hiyo inawezekana na sahizi kwa sababu kwa hiyo unajua, na, nina, na, ninafanya naweza kutembelea ku mtu kama kazi, kwa sababu kazi mmojawapo ambazo zimetambulika kufanywa ni kazi yao eh, ya religion ama kazi ya, ya kidini, ya kidini. Hmm. So naweza kutembelea mtu na ingawaje tuwezi kutembelea mtu, hatuwezi kuwa wengi, naweza kutembelea mtu mmoja ndio, unaona, hiyo inawezekana lakini hata hivyo unajua faraja eh, inakuwa po, inakuwa uh, afadhali zaidi, kwani watu wengi wanakutana pamoja. Tumezoea hasa watu wa asili ya Kiafrika wamezoea kukutana pamoja, kukiwa na msiba mnakutana pamoja, mnaimba pamoja, mnafariji mna, mnaomba pamoja. Hili haiwezekani mara nyingi, inakuwa hata wakati kuna watu wengine, hata imekuwa ni shida zaidi kwa zaiditwa sababu Si, hamwezi kuwa pamoja watu wengi mara moja, s so inakuwa wanafanya wanapata ukweke kidogo. Hiyo ndiyo shida iliyoko. Kuna watu ambao wanapata lazima najua ni kuna watu wametiriwa sahii lakini wako peke yao, lakini mm. sasa kwa watu kwamba watu wanatembelea wanatembeleana pamoja, hilo haliwezekani sana, hata watu wa asili ya Kiafrika tunajua kwamba serikali ya Victoria imeanza kuregeza vizuizi ambavyo imeweka pale kwa ajili ya kudhibiti usambaji wa virusi vya coronavirus, na kwa upande mmoja wa kuregeza vizuizi baada ya ombi ya viongozi wa kidini kwamba wanao pia wapewe fursa, maana sehemu zingine za nje za burudani zilikuwa zimewekewa ama zimeregezewa vizuizi sana, kiasi kwamba hata watu hamsini takriban ka, ka, hamsini wanaweza karuhusiwa kushiriki katika mlo na vingine pale lakini kwa masuala ya, ya ibada watu ishirini peke yake. Kwa upande mm. wenu umesema kwamba kuna wakati mnakuwa hata na zaidi ya watu arobaini kanisani. Kwa hiyo mm, ni maandalizi gani ambayo mmeanza kufanya kuweza kuakisha kwamba vizuizi -vizu vitakapoinuliwa muwe mko tayari kuweza kurejea kanisani ama ma, katika majengo tena kuendeleza ibada pale? Okay, tushaongea na halmashauri wakasema lazima itakuwa ni ni, ni watu ishirini pataka ma, ma, e, majengo yatakapofunguliwa itakuwa ni watu ishirini so tu, tu tutume mpango yani floor plan, vile tutakaa na zile mbinu ambazo tutatumia kama kuweza um, kwa usafi kadhalika, wakaweka vipimo fulani, alafu mimi kama mchungaji, ili kuna wakati nishafanya nisijafanya eh, kuna ni kama mtihani fulani yani, kuweza kupata you know, certification kwamba ume, ume, umeelimishwa. So mojawapo ya mbinu za kuwa tayari, alafu kuna mikutano asijakamilisha ah, kabisa kuweza kujiandaa, kwa sababu you know ah, zingine, hii ni matangazo yamekuja tu sa, zingine kigafla hajakuwa ni matangazo ya kama sasa hajakuwa ni kama seri kuweza kutu, ku kuweza kuongeza matumaini zaidi. Uh, so uh, sahizi tunaongea ngea tuna tunajaribu kujipanga vile tunaweza kuwa na na washiriki tunaweza kushiriki pamoja, bado tuja kamili, lakini kama mmoja wale ambao wanaongoza watu kidini mm -hmm. na katika pia jamii ni hmm. nini ambacho umejifunza kupitia janga hili hususan kwa upande wa mahusiano ya mtu mmoja kwa mtu mwingine ama mtu mmoja kwa watu wengi. Ni vitu gani ambavyo umejifunza, na ni vipi ambavyo kuendelea mbele, hata baada ya janga hili utaweza kuboresha zaidi? Naweza na pengine kut, kutokana na ma, kuna mafundisho ambayo ni kama ufunuo tu nimepata, nikimtegemea Mungu nikiomba kwa ajili ya kufundisha watu wangu, mambo matatu nimeona ni muhimu. Jambo la kwanza ee, kuweza kuwa ubinafsi, yani kuweza kuwa na ushirikiano ushi, ushi, na Mungu wa kibinafsi ni muhimu sana, kwa sababu sasa tukiwa kama ibada ya kukutana pamoja imekatishwa, inakuwa kama uwezi kuwa na uhusiano na Mungu wa kibinafsi yani, e, n inakuwa ni shida. So nimeelimisha, ninajaribu kuambia watu hey, uweze kuwa yaani ule ukaribu ama intimacy na Mungu lazima uwe, kila mtu aweze kujitahidi akawa na mbinu za kuweza kusoma Biblia peke yake, kuomba na kadhalika. Jambo la jambo la pili ni kuweza kuushirikiano pia jamii jamii jamii, you know? jamii, kwa sababu kama uhusiano usi, usi, wa kijamii sio uzuri pale nyumbani, basi inakuwa ni shida. You know, kama huwezi kutengeneza mahali ama madabao ya kuweza kuomba pamoja kama jamii inakuwa ni shida. Uh, vizuizi vizu vizu vizu vikiwekwa, so nimeelimisha watu, najaribu kuwaelimisha watu, hey, lazima tuwe na zile you know ush, uh, ushirikiano ka, kijamii you know, relationship yani, relationship family relationship na pia hata jamaa. Na jambo la tatu pia ni kuweza kupata elimu ya kutosha yani Uh, in knowledge uh, knowledge understanding, na pia you know hekima you know ya kutumia katika, because dunia inabadilika, dunia inabadilika aen ina kuwa, ukiwa na elimu ukiwa na ukiwa na uh, um, you know, unaelewa mambo you know, unaelewa hata vile dunia ina function you know uh, ma -ma tumejifunza mambo mengi sana vile dunia pia ina ina, ina function ama vile mambo yanaendelea, kama ni mambo ya kiafya, mambo ya kifedha, uh, you know, it's very connected, you know? Dunia iko mm -hmm. very connected. Jambo limefanyika wakati mahali moja, na limehusisha uh, dunia nzima ndio. Na kwa wale ambao wanatukiza na wangependa kufuatilia baadhi ya vipindi ama baadhi ya miradi ambao unaongoza una, mtandaoni na makanisa na shughuli zine zikaporuhusiwa kuendelea kama ilivyokuwa kabla, wanaweza kahudhuria ibada zako wapi? Mara, um, okay. kwa mtandao mtandaoni, fa uh, facebook uwezo uh, liberty church, kutafuta facebook uwezo liberty church, alafu kwa kwa youtube pia uh, youtube lakini mm. ni vizuri kutafuta sahizi ni kutafuta kwa jina langu Gadi au Melphon Mayaka. Melphon ni m e l p h o n Mayaka, na ukitafuta live kila Sunday, tutakuwa na 10 o'clock. Alafu pia internet tuna una tuna naitwa inaitwa website website yetu ni www wezo liberty church org. Vizuri kabisa, Mchungaji yeah. Mayaka kutoka Wezo Liberty cha chapa akizungumza nasi kuhusu jina jinamizima janga hili la korona, na jinsi ameweza kupata mbinu mbadala ya kuendelea kutoa lishe ya kiroho kwa waumini wake. Asante sana kuzungumza nasi, meshukuru sana, sana, gori. Asante sana Mchungaji Mayaka na mengi yeah. zaidi kuhusu kazi ambazo anafanya, tembelea ukurasa wake wa Facebook Mayaka pamoja na kwenye YouTube kama vile ulivyosikia hapo, na tembelea tovuti yetu SBSu mkoaju swahili ambako utapata maelezo haya yote kwa ukamilifu na namna ya kuweza kushiriki katika ibada za mchungaji Mayaka. Mengi zaidi basi, tembelea tovuti yetu pamoja na ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkoaju SBS Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.