Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migodi ya migerano, tukiwa na makala maalum ambayo tutafanya hivi punde, lakini so kwamba wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mraba SBS Swahili. Kwa sasa tumepata fursa ya kuwa na mgeni maalum katika studio zetu kutoka shirika la Fred Hollows Foundation ambaye atajitambulisha pamoja na kutuelezea kazi anazofanya na kile ambacho kimemleta hapa katika studio zetu na mjini Sydney vilevile vile. Karibu. Asante. Pengine ungeeleza wasikilizaji wetu weni nani, kazi unayofanya na unatoka wapi? Uh, mjambo. Kwa majina anaitwa Jane Ohuma, meneja wa miradi ya Fred Hollows Foundation Kenya, shirika isiyo ya serikali ya Fred Hollows Foundation ni ya kimataifa, tuko kwa nchi uh, takriban ishirini na tano. Na asante sana Bijen kueleza waskilaji wetu uh, majina yako na kazi mnafanya. Tueleze shirika la Fred Hollows Foundation, kazi yake hususan ni nini? Ni umuhimu wa shirika hili ni nini hasa nchini Kenya? Shirika hili tunahusika na kazi ya kuzuia watu wasikue vipovu, vipovu. Tunazuia maradhi ambayo inasababisha upovu kama vikope kama mtoto wa jicho na kadhalika. Hizi magonjwa pia huwa saa ingine inaweza kuonekana kwa mtoto ambaye amezaliwa, so uh, kazi yetu huhusika na kuzuia hayo maradhi, na ni maradhi ambayo watu wanazaliwa nayo ama yanamfikia mtu akiwa mtu mzima ama akiwa mtoto, kama hiyo ugonjwa ya mtoto wa jicho ambaye mm. Tunaita kwa kizungu cataract. Uh, mm -hmm. Mtoto anaweza kuwa amezaliwa naye. Uh, lakini kuna hiyo ugonjwa tena inapatikana kwa wale watu ambaye wameenea kwa mwaka, kama watu ambaye wamefikisha kama mwaka 45 kuendelea juu, ambaye wanaanza kusikia kuona kama hawawezi kuona vizuri kwa wakati mingi. Hawa watu ambaye wamefika hiyo mwaka wako huko mashinani na hawajui hata majamii yao pia hawajui ati kama hii ugonjwa inaweza kuzuiwa ama wanaenda wanaweza kwenda hospitalini uh -huh. Na wapate matibabu na waweze kuona tena. Kwa hiyo wengi wanafikiri pengine wamerogwa. Yes, hiyo. yeah. Uh, ni kweli. Uh -huh. Uh, huko mashinani watu sana sana hu... wanaamini ya kwamba mtu kwanza anaamini ati vile amefikisha hiyo mwaka hiyo ni kitu ya kawaida. Uh -huh. So wanasema ume, umeshafikisha hiyo mwaka sasa hiyo ni kawaida, so hawaendi kutafuta um, matibabu. Mm. Ama watu wengine pia wanaamini wana ati wamerogwa, alafu wanaenda kwa hawa madaktari wa kitamaduni ki, Yes. So hapo ndio because um, mtu akienda kwa hawa madaktari wa utamaduni huwa saa ingine sana wana, wanapeana hizo dawa za kiutamaduni na inaharibu sana macho. Haisaidii, hmm. Alafu saa ile mtu ambaye amefika hospitali anafika kama macho ishaharibika sana. Ndio sababu hii shirika inalenga kuelimisha watu huko mashinani kuwa kuna um, matibabu na kuwa hizi magonjwa yaweza kuzuiliwa. Aha. na ukipata hizi ugonjwa uh, unaweza kupata matibabu ugonjwa wa vikope ambaye tunasema ni ni trakoma kwa kimombo, huwa inaletwa inasababishwa sana sana na ukosefu wa maji na ukosefu pia ya hali njema ya kuishi kwa nyumba. Ukisema ukosefu wa maji, unamaanisha ukosefu wa maji mwilini ama katika mazingira ukosefu ya maji katika mazingira. Kwa hiyo nasema yeah. Maeneo ambapo kuna ukame kama maeneo ya Lodwa kule yeah. Maeneo ya pengine Ukambani ambapo kunakuwa na tatizo ya mvua, matatizo hayo ya trakoma ama kope inakuwa ni kubwa sana yeah. Kama vikope yachangia asilimia kumi na tisa na imetanda katika gatuzi kumi na mbili ya magatuzi zote arobaini na saba nchini Kenya. Nchini Kenya. So, hii ugonjwa ya vikope, aha, vile nimesema inapatikana kwa hizo uh, ugatuzi, gatuzi kumi na mbili. Hizi hizi gatuzi ni zile ambayo ziko kwa maeneo za ukame za kama, kama za Turkana kama Baringo, aha, kama Isiolo So, inapatikana because, uh, uh, hizi gatuzi ni pale ambaye wana wako na ukosefu ya maji. Kuna sana sana ng'ombe ambaye ziko karibu sana na manyumba. So kuzuia hii ugonjwa uh, watu wanatakikana, hii shirika inaelimisha watu uh, kuwa wana waoshe uso, waoshe mkono, uh, wakuwe na mazingira safi, alafu tutaona kama hii ugonjwa inarudi chini nam kama na unajuunga nasi. Tunazungumza na Daktari Jen Home kutoka shirika la Fred Hollows Foundation ambaye yuko katika studio zetu akizungumzia swala la maradhi ya macho ama yale ambayo anaokumba watu macho. Anasema kuna baadhi ambayo, ambayo watu wanazaliwa nayo na kuna ingine ambayo mazingira yanasababisha. Katika kazi ambazo mmefanya kuna mabadiliko gani ambayo yametokea. Umesema kwamba kuna zaidi ya gatuzi kumi na mbili ambazo zimekabiliwa na maswala kama haya. Kufikia sasa, kuna mabadiliko yeyote ama mzigo ni ule ule ule? Kwa hii kazi ambayo tumefanya uh, kulingana na hii ugonjwa ya, ya vikope uh, tumeona tumekuwa na usaidizi uh, kif, kihela ambaye tumekuwa tunapatia watu madawa uh, kila mwaka uh, ambaye hizi dawa zinazuia kukata hiyo hiyo mazunguko ya hiyo ugonjwa. Alafu pia tuna uh, elimisha watu na kusaidia watu kujenga vyoo ili, alafu kufanya kazi na jamii kutambua uhimu ya kutumia vizuri hizo ma, hizo vyoo uh, kuosha kunawisha mkono na kunawisha uso. Na pia tunafanya kazi na watoto wa shule because tunajua sababu, tunajua watoto wa shule ni uh, ndio medium za vizuri ya kueneza uh, maneno kutoka kwao na wanapeleka kwa ma, wazazi huko uh, nyumbani hii ugonjwa wengine ambaye ni uh, mtoto wa jicho ni sababu kuu ya kupofika, ikiwa ni zaidi ya asilimia 43 ya kesi zote. Mwaka jana zaidi ya upasuaji elfu kumi na tatu na mia nane zilikamilika tena shwari kabisa hapa Kenya, na hii ugonjwa vile tumesema, tumesikia ya kwamba mtu akiendelea na miaka amenenea enea mwaka. So uh, hii ina maanisha ya kwamba kila mwaka kuna watu ambaye wanapatikana na hii ugonjwa, kwa sababu watu wakiendelea na mwaka wafikishe mwaka fulani, kuna watu kama elfu kumi na sita ambaye kila, kila mwaka wanaongezeka na wanahitaji hiyo hii huduma hmm. Yes. Kado na shirika lenu nchini Kenya kuna msaada wengine ambao watu wanaweza pata kwa mfano, maana Kenya ni nchi kubwa na kuna mm -hmm. sehemu nyingi ambapo pengine hamwezi mkafika. mm -hmm. Kuna msaada ambao pengine serikali za gatuzi ama serikali ya taifa inatoa msaada kwa wale ambao wanapatwa na shida hii ama, mm -hmm. wote kimbilio ni nyinyi ndio mnakuja kuokoa? Ah, nchini tunafanya kazi pamoja na serikali ya kitaifa na serikali ya ugatuzi ah, kwa hii shirika ime inashirikiana na serikali, uh, kuelimisha madaktari, uh, kuelimisha wauguzi, na hawa wauguzi hawa wafanyikazi wa, wa afya alafu wanakuwa wanapelekwa kufanya kazi huko mashinani, alafu uh, serikali pia ya ugatuzi huwa wako na jukumu ya ku, kuajiri hawa wafanyikazi na kuwapatia zile vifaa vya kufanya kazi ili waweze kuhudumia uh, watu huko mashinani. Tumeshaungana na serikali ya ugatuzi pia kuweka uh, uh, clinics huko mashinani, alafu na kupere, pia kuweka kusaidia hizo vifaa like equipment ya kufanya kazi yao, alafu tena kuna Uh, shirika zingine ambayo tunashirikiana nao pia kama uh, sisi ambayo pia wako uh, Kenya wanafanya kazi kwa ugatuzi zingine, ambaye sisi uh, shirika la Fred Holos tunafanya kazi kwa ugatuzi tisa nchini kwote, na pia tunashirikiana na ma mashule ya uh, kufundisha uh, a watu uh, wafanyikazi wa afya ndio tuwa, tuwasaidie na vifaa pia ya kufundisha hawa wafanyikazi unajua, so kwamba ni kazi ambayo inahitaji hela na inahitaji vifaa vingi. Kama vile unavyosema, msaada unatoka wapi? Uh, zote tunafahamu ya kwamba uh, serikali yetu ya Kenya, kuna magonjwa, magonjwa ni wengi, mengi, because tuna uh, serikali inakabiliana na magonjwa ya malaria, magonjwa ya wamama uh, saa hii tuko na ugonjwa ya saratani mm -hmm. So hizi magonjwa it, uh, na il, ile hela ambayo serikali iko naye inamaanika kwamba hizi hiyo uh, hela inaenda kwa hizi magonjwa mm -hmm. So unapata uh, unaona magonjwa ya kupofika iko na haipewi mtazamo mkubwa sana ah. So shirika la Fred Hollows Foundation tuna jukumu pia ya kuelimisha na ku omba msaada kutoka kwa umma na kutoka kwa wafadhili ili hizo mchango ambayo tunapata ndio tunaweza ku, kuelimisha wafanyikazi, tunaweza kuwapatia vifaa ya kufanya kazi, tunaweza kujenga uh, kliniki huko mashinani. Kwa hivyo tunaomba serikali iweke magonjwa ya macho katika mradi wa afya ya kitaifa kipi ambacho mnataka kufikia kama shirika la Fred Hollows Foundation nchini Kenya na katika mataifa mengine ambayo mnafanya kazi? Hili shirika ya Fred Hollows Foundation uh, ilidumishwa na Profesa Fred Hollows kutoka nchi ya Australia. Lengo lake ilikuwa dunia ambapo hakuna mtu anapofika sababu ya kukosa kuelemika au kukosa matibabu. Tunajivunia tena sana kwa kazi ambayo tunayofanya hapa Kenya na dunia nzima. Uh, tunafanya Afrika, tunafanya kazi Kenya, tunafanya kazi uh, Ethiopia, tunafanya kazi Rwanda na Burundi, na tunafanya kazi Eritrea. Jamii ambaye pale tunafanya kazi wanashukuru sana kazi ya shirika hili la kuze, kuwezesha watu kuona tena bado kuna mahitaji mingi sana ya hii uh, shirika na huduma yetu ambayo ya kuzuia watu wasiku, wasipofike. Aa, kama gani mahitaji, kama gani mahitaji, kama uh, kuelimisha madaktari because uh, saa hii Kenya tuko tu na madaktari sita peke yake ya uh, ugonjwa wa macho ya watoto hmm, na tunajua katika taifa la milioni zaidi ya ishirini. Ya, katika, ya katika taifa la milioni arobaini. Daktari sita tu. Tuko tu na madaktari sita peke yake ya ugonjwa ya macho ya watoto na vile nimesema kuna watoto wanazaliwa na hii ugonjwa. Aha. Na unapata yale makliniki ambayo tumeshirikiana, uh, na serikali ya ugatuzi huko mashinani, hakuna uh, madaktari So, hapo kuna mahitaji kuna mahitaji kubwa sana ya kuelimisha madaktari na kushirikiana na uh, serikali ya ugatuzi kuwaajiri kazi. ah, kwa hiyo itakuwa vizuri kama wenye wanatoka Cuba mmoja we wa macho, tunajivunia kuwa na madaktari wetu wa Kenya yeah, kwa sababu tunajua tuki tukiwa na hela ya kutosha, serikali iko na nia ya kuelimisha madaktari wa Kenya mm. Na wawe wanafanya hii kazi na sio madaktari peke yake, kwa sababu kazi madaktari hawezi fanya kazi ku, ku, kama kuna wauguzi. kweli kabisa. So wauguzi uh, kuelimisha wauguzi na kuwa huwa wanasaidiana na madaktari. Tena tuna upungufu kwa vifaa vya kazi, kwa sababu saa ningine unapata hawa madaktari ama wauguzi wako kwa hizi makliniki lakini hawana vifaa za kazi hmm, ambayo inatuletea katika sehemu nzuri kwa wale ambao wanasikiza mazungumzo haya na pengine wameguzwa na yale ambayo wamesema na wanasikia moyo na watuma, kuweza kusaidia, wanaweza kawasilianaje na wanaweza kasaidiaje? Uh, vile nilisema bado kuna mahitaji mingi sana ya kuzuia watu wasipofike. Tunazidi kuomba umma na uh, wafadhili kuzidi kusaidia hii shirika na kusaidia uh, serikali ili tuweze kupeana ku, kupeleka hizi uh, huduma huko mashinani ambaye watu wako na shida sana ya kupata hii huduma. Mnaweza toa msaada kwa hii namba moja nane sufuri sufuri tatu tano mbili tatu tano mbili, ntarudia tena moja nane sufuri sufuri tatu tano mbili tatu tano mbili Tovuti ni hili, kama hili Holos.org mara nyingi ku, kuwezesha mtu kuona tena, haigharimu zaidi ya dola ishirini na tano. Hiyo dola ishirini na tano hiyo upasuaji ni upasuaji ya kama dakika ishirini na mtu ameona vikombe, vikombe vitano za kahawa uh, bia, uh, chupa moja ya bia inaweza kurudishia kuregezea mtu uwezo uh, ya kuweza kuona tena, sababu tuna uh, omba sana hii msaada kwa sababu hahitaji pesa mingi hmm. Na hii pesa, hiyo dola ishirini na tano, pia itatusaidia tena kupeleka hii ajenda na kuelimisha watu hu, jamii huko mashinani nam, kama unavyosikia daktari anasema bia moja ukiweka hiyo bia kando usinunue, tuma hizo hela kwa Fred Hollows Foundation. Ama kama wewe ni mtu unayependa kahawa, jinyime kwa kimoja tu. Dola ishirini na tano hapo inamsaidia mtu mmoja kumwona, utakuwa umekuwa maisha ya mtoto mmoja ama mtu mzima ambaye ataweza kusaidia familia na jamii. Kwa hiyo kama vile unasikia, kama unataka kusaidia ama kutoa msaada wowote, namba ya simu ya shirika la Fred Hollows Foundation ni moja nane sufuri sufuri tatu tano mbili tatu Tano, mbili, na kama watakutembelea tovuti yao kuweza kujisomea haya na kujua yale ambayo tumezungumzia hapa na Daktari Jen. Tovuti yao ni www.hollows.org, tarudia tena hollows.org, ambayo itakupatia kila taarifa na kila unachohitaji kuweza kujua jinsi ya kuweza kusaidia. Pengine kabla tumalize, eneo la mwisho kwako, ujumbe ambao wataka kuwacha wasikizaji wetu nao ni upi? Ujumbe wangu wa mwisho ni kuwa, katika ulimwengu takriban watu milioni thelathini na sita wamepofika, na kati ya hawa watu wanne kati ya watu watano wangesaidika na wa, wasipofike kamwe. Nitaurudia like, kati ya wale watu ambaye wako, wamepofika Watu nne kati ya watu watano wangesaidika na wasipofike kamwe, kama hizi huduma zingekuwa zimepelekwa mashinani kwa wakati ambaye ifaayo. Daktari Jena, asante sana kuzungumza nasi na asante kwa taarifa mmetoa, maana ni jambo ambalo tunasikia tu, lakini kuweza kuona kwenye runinga ni tofauti na, na kuweza kuzungumza moja kwa moja na mtu ambaye anafanya kazi hiyo, kuweza kusaidia wengine. kwa hiyo kwanza hongera kwa kazi ambayo unafanya kusaidia vijana na Wakenya kuweza kuendelea kuona, na pili tunakupotekea kila laheri katika kazi ambayo unafanya, kuchangisha hela na kutoa msaada msaada kwa wale ambao wanahitaji zaidi msaada huu. Na kama mnahitaji kuzungumza na shirika la Fred Hollows, na kama pia ungependa kuchangia katika kazi zao, nitarudia tena namba ya simu ni moja nane sufuri sufuri tatu tano mbili tatu tano mbili nitarudia tena moja nane sufuri sufuri 252 kwa tovuti yao. Basi anwani ni rg tarudia holosorg rg. Tembelea tovuti hiyo ambapo utapata makala haya pamoja na kuweza kupata taarifa kuhusu kila ambacho anaezofanya kusaidia kuinua wenzako. Dakri je, asante sana kwa kuzungumza nasi na kutembelea na kila laheri katika kazi. Asante sana na mainda, daktari unazofanyar Kuhuma, kutoka shirika la Fred Hollows nchini Kenya ambaye ndiye meneja wa miradi ya kazi hizo za Fred Hollows nchini Kenya akizungumza nasi kuhusu kazi wanayofanya. Kwa mengi zaidi kuhusu yale ambayo amesikia, na kama ungependa kusaidia kwa njia moja ama nyingine, tembelea tovuti yao hollows.org. Nambayo simu kwa wale ambao watakuchangia hela ama kingine ambacho unacho ni 1800352352. Makala haya unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu Sbscomau mraba swahili, nitarudia tena sbscomau mraba swahili. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbscomau mkoaju swahili.