Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. uko na migodi ya Migerano tukiuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni unaoonekana ni SBS.com.au Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie swala zima la hatua za kukabiliana na virusi vya korona, hususan hatua ambazo vikundi vya jamii vinachukua kuonyesha kwamba wale ambao wanajipata pahali pagumu zaidi kiuchumi wanakuwa na hali ya kuweza kujinusuru. Wakati huo kama ulivyosikia katika taarifa za habari ambazo tumeuletea hapo kabla, ni kuhusu hatua ambazo baadhi ya viongozi wamechukua kuhakikisha kwamba misaada inayofikia wale wanaohitaji. Nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta na waziri wake William Ruto wamekubali kukata mishahara yao kwa asilimia ishirini kwa ajili ya kuweza kusaidia katika juhudi za kukabiliana na virusi vya korona. Je, hapa nchini Australia, baadhi ya viongozi pamoja na wanachama ambao wanashiriki katika jamii ya Wakenya wanaoishi hapa nchini Australia wanachukua hatua gani kuweza kuwasaidia wale ambao wako nchini Kenya? Kujua mengi zaidi, tutazungumza na mmoja wa wawakilishi wa shirika maalum ambao linafanya shughuli la kuweza kutoa msaada kule Kenya, ukitokea hapa nchini Australia, ambao mwakilishi atajitambulisha kisha tuweze kujua mengi zaidi kuhusu kile ambacho wanafanya. Hujambo? Uh, kuni introduce kwa majina, naitwa Roy Kereri. Mimi ni Mkenya uh, mzaliwa, nimezaliwa uh, Kenya, lakini mimi ni mkazi wa hapa Sydney, Australia uh, Australia nimekuwa mi-muda uh, wa miaka kama kumi na saba hivi. Kwa hivyo tumekuwa wenyeji huku sasa ah, vizuri kabisa. Na kwa sasa tumeona kwamba kuna hatua nyingi ambazo zinachukuliwa hapa nchini Australia na baadhi ya Wakenya wakitoa ushauri kwa wale ambao wako hapa na hususan macho wakielekezwa nchini Kenya wakati huu ambapo kuna hatua za serikali za kuweza kuakisha kwamba maambukizi ya virusi vya korona yanapunguzwa kwa kiwango kikubwa, kwa sababu tunajua vile mifumo ya afya ilivyo barani Afrika. Kama Wakenya, ni hatua gani ambazo mnachukua kuakisha kwamba wale ambao wako katika hali ambayo tunasema ni tata zaidi kuliko wale ambao wako hapa nchini Australia wanakuwa na hali ya kuweza kujinusuru, ukiangalia hii mambo ya coronavirus uh, na vile serikali tofauti tofauti wamechukua hatua uh, Afrika wanafanya exactly the same ya? Pia wame, wameambia watu wakae nyumbani uh, wanaambia watu wasitoke nje, wasiende makazi ama wakienda kazini wamalize mapema. mm -hmm. Lakini sana sana utapata huko kama Kenya watu wengi ni wale yani unasikia hand to mouth, si ndio? Ndiyo. Uh, asimu, wale wa, chakula cha kila siku Hel, hela zikiingia zinatoka, zina vilevile, kweli kweli chakula wakitoka lazima waende, waende nje ya nyumba ili wapate chakula ya siku mm. uh, na hii ni changamoto kubwa sana. Unajua sisi si Kenya, sio nchi tajiri kama Australia ile uh, uh, serikali inaweza amua kupatia watu pesa ama uh, kupea kila mtu chakula so inakuja ina, ina, ina, ina na changamoto kubwa sana, na hapa sasa inabidi uh, the public eh, ama raia wengine washikane waone venye wanaweza saidiana na serikali imejaribu, yeah. Na serikali yenyewe imejaribu, inajaribu sana sana kucontain hii changamoto. Na, natuana kwamba wewe ni mwanachama wa baraza la biashara la Wakenya ambao wako hapa nchini Australia. Kwa upande wenu kama chama chenu, ni hatua gani ambazo imechukua kuweza kuesha kwamba ujumbe wenu na shule ambazo mnafanya zinaweza kuwafikia wale ambao wanazihitaji zaidi nchini Kenya? mm, naam kama wiki moja iliyopita sasa, wiki moja imepita sasa, tulishikana tukaongea, tukasema ni nini tunaweza kufanya kama Wakenya uh, wa diaspora kama Wakenya wako wa, wa nje, lakini wako na uwezo wa kusaidia uh, watu wako nyumbani, hususan wale wanaishi katika slums uh, wale wale kweli wanahitaji usaidizi wa haraka uh, na tukasema mbona tusifanye uh, mchango, mbona tusifanye mchango, tutumie hii uh, website inaitwa GoFundMe. Uh, natu, uh, natuka, tukasema okay, wacha tukuwe na lengo lengo letu ikakuwa ni wacha tuchangishe elfu kumi na hii elfu kumi itatuwezesha uh, kununua chakula uh, maragwe, mahindi uh, kununua mchele, sukari, na tu, tukashirikiana na kampuni moja inaitwa Gobeba iko mashinani kule Nairobi, na aa sasa, ndo watafanya ile mambo ya logistics kuhakikisha wamenunua chakula wamedeliver na tuko, na ka, tuko na nini inaitwa audit trail na so kuna namna ya kuchunguza vile pesa ina- inatumika so ni kitu tume-, tume tumekaa tukaongea tukadiscuss tukaweka tuka mikakati tukapanga kabisa sawa, sawa. Na tuko na watu wenyewe katika hii chemba kuna watu uh, professional, na watu wana, wanaelewa hii maneno, ni watu pia wamefanya mambo ya fundraising, uh, hapo mbe, hapo mbeleni na tunaambia watu hata ukitoa shilingi ukitoa dola hamsini uh, kwa mfano dola hamsini inatuwezesha ina, ina kununua kilo kumi ya mchele kilo kumi ya maharagwe kilo tano ya ile tunaita green grams, uh, kilo tano uh, lita tano ya mafuta ya kupikia uh, kilo kumi ya uh, unga unga ya mahindi uh, begi za majani chai na pia sanitary pads. Ukiangalia hatujachagua vitu kama sukari, vitu yani kuna vitu unaweza ishi bila, unajua, lakini chakula, vitu kama unga, unajua, ile ni staple food ugali, eh yeah? Mhm, hizo ni vitu staple food. So tumekuwa very focused uh, na kwa kuhakikisha yani tunanunua ile what is needed, yani basic needs uh, zile vitu zina zinatakikana, ndio uh, na ili iweze kufikia mashinani uh, target yetu ama lengo letu ni kuna slamu moja kubwa sana inaitwa Madhare iko Nairobi. Uh, iko na takriban watu uh, nusu milioni ama tuseme laki tano uh, na kwa hivyo ni watu ni wengi na, lakini atu, si lazima, hatujaribu kulisha ku, ku, ku, kila mtu uh, ni wale wadogo tutaweza ku, ku, ku, tutachagua tuseme ne hapa mam, labda mama mjane ama mtoto ni orphan um, um, uh, you know, kuna specific groups tuta, tutachagua na tuweze ku deliver hiyo hizo chakula. Tunazungumza Bwana Roy kutoka shirika la chama la biashara la, la Wakenya ambao wanaishi hapa nchini Australia, kufikia sasa katika mchango wao wa dola elfu kumi, mm. aliposema elfu kumi anamaanisha shilingi, anamaanisha dola za yeah. dola yeah. Australia nadhani hapo dola mm. elfu kumi kufikia sasa mmechangisha angalau dola elfu mbili mia tisa hamsini mm, na tano. Kwa hiyo bado mlima ungali mm, mrefu lakini si mrefu sana na mm, watu ambao watapokea msaada huu watachaguliwaje? Amesema kwamba itakuwa ni wajane pamoja na mayatima. Mm, utajuaje fulani anahitaji kumliko yule yatima mwingine, ama huyu mjane ana mahitaji makubwa zaidi kuliko mjane yule mwingine? Eh, kwe, kwa kweli hiyo ni changamoto kubwa sana. Tuna, ni kitu tunafanya tunadiskas sahii, ni kitu tunazungumza sahii. Uh, kwa sababu hata hiyo hiyo hiyo kusema mjane na na yatima hizo ni hizo ni mifano nimekupa, yn yani. uh, kwa sasa tumesema tu uh, tuna target watu wanaishi Mathare slums, uh, but ile kazi inaendelea kwa sasa uh, tukiendelea kuchangisha, iko iko iko group iko sub committee iko Nairobi sasa hivi wana discuss na wanapanga, wanaweka mikakati na wanaangalia ni nani, ni nani hapa swa Uh, atahitaji hizi hizi hii uh, msaada kushinda mwingine, na ni ngumu, si rahisi uh, lakini hatutaki hiyo tusimamishe yani, angalau acha bado tukue tukichangisha uh, na hizo ni vitu tu tuta tutaweza ku kusolve vitu ambavyo unaweza tatua, Bwana Roy wale ambao wanauliza ni kwa nini raia aguze mfukoni kutoa msaada, kama wakati ndio kazi ya serikali imewekwa pale, wana misaada mingi ambao wanatolewa, hela nyingi ambazo zinatumiwa pamoja na wabunge. Kwa nini raia aguze mfukoni wakati serikali kazi yake ni gani? Sasa mm na kwa kweli Gode, hiyo ni swali hata sisi wenyewe tunauliza. Unajua, tunasema hii hii kazi inafaa kwa serikali na, tu, you know, tuna, na, na pia tunasamia tunakasirikia serikali tunasema, mbona wasifanye mbona wasifanye, they should do more eh, wanafanya mm, wafanye mengi zaidi wafanye mengi zaidi. Lakini unajua tukisema tuki, tuki hivyo na tukingoja watu watakuwa wanakufa wengine watakuwa eh, wanaumia, kwa hivyo wacha tuulize hizo swali, lakini bado tunasaidia. Swali yenyewe ni swali mzuri sana, na pia sisi tunauliza na ni kitu yani, you know, uh, watu wanauliza sana. Hata ukiangalia mitandaoni kwenye Twitter titt, you know, watu wanaambia serikali bana, jaribuni sana jaribuni sana, msaidie watu si kwa slums peke yake, na pia wale wanaishi huko North East na huko ile marginalized areas eh. Najua kwamba misaada ambayo huwa inatumwa ama hela ambazo zinatumwa nyumbani, Barani Afrika, tukisema nyumbani tunamaanisha uh, katika maeneo ambapo wasikilizaji wetu wanatokea, tukisema Kenya, Rwanda, Burundi, Kongo, Tanzania hmm, na kwingineko, hela nyingi zikitumwa kule, kunakuwa na kodi ambayo inakatwa. Kuna uwezekano ambapo mmewasiliana na pengine idara ya hazina nchini Kenya kwamba hela hizi zipewe msamaha wa kodi ama lazima kodi ilipwe Aakutakuwa ah, ah, na kodi hii, hela hii itafika ah. Na kama charity, tutakuwa iko kikundi kwenye ground inaweka ina, hizo ina, ina, ina, ina, mikakati na inaongea na watu wa serikali kuhakikisha hakuna kodi itakatwa kwa sababu ni pesa ya charity. Na msaada huu ni kwa kipindi kitu cha uh, corona ama ni msaada ambao utaendelea hata wakati janga la corona litakapotatuliwa? Ah, kwa sasa ni wakati tu wa corona uh, kwa sababu sisi Eh, kazi yetu si permanently si, ku- kufanya charity lakini, kusema ukweli hii ikiwa successful ni kitu basi, tunaweza endelesha eh, tunaweza endeleza. Lakini kwa sasa yani, tuko na focus na tuko na short term goal na ni kuweza kuwezesha kusaidia wale wanaumia, eh, kwa sababu ya hii eh, janga la coronavirus, um, na mengine tunaweza tunaweza angalia baadaye, lakini kwa sasa ni ile Tumekaa chini tukasema, wacha kwa haraka haraka tufanye vile tunaweza kufanya kwa sababu watu kwa kweli gode, watu wanaumia huko mashinani, namkama tuivyosema hapo awali. Kwa sasa mmechangisha takriban dola mm -hmm. elfu mbili mia tisa hamsini na tano kwa dola elfu mm -hmm. kumi ambazo zinahitajika kwa okay. Wakenya ama watu ambao wanasikiza wenye nia nzuri ambao wanaweza wakapengine guzwa na kile ambacho mnafanya na hmm, wawe na nia ya kuweza kuchangia kuweza kuwapiga jeki kidogo. Ujumbe hmm, ni upi na ni wape ambapo wanaweza katoa mchango wao? Mchango wao wakiweza kwenda kwenye GoFundMe wanaweza tafuta wanaweza fanya search watupate pale kwa Kenya Australia Chamber, uh, of Commerce ama watafute tu Kenya tu Kenya Chamber, uh, wakifanya hiyo search kutakuwa na fundraiser kadhaa hapo, lakini wataona moja iko na picha pale uh, iko na flag ya Kenya uh, so wakitaka ku Kenya Australia Chamber ita, ita, itakuja uh, pia wanaweza nipigia ni, ni pigia, ama wanaweza nitumia message uh, naweza kupatia namba yangu kama, yeah, kama ni sawa ni sawa yeah, so, namba yangu ni zero ama sufuri nne mbili moja tano mbili tano nane nane sufuri. So nitasema tena eh sufuri nne mbili moja tano mbili tano nane nane sufuri Ujumbe ni upi kwa wale ambao wanatusikiza, hususan wakati huu ambapo janga hili linaendelea kusambaa duniani kote, hususan wale ambao wako hapa nchini Australia na ni yeah. wa, wageni tukisema yeah. wageni tunamaanisha kwamba ni wanafunzi ambao wako kwa visa za kila aina pamoja na mm. watu ambao wamekuja kufanya kazi hapa nchini Australia. Kama Mkenya ambaye una uzoefu wa maisha hapa nchini Australia pamoja na uzoefu kuhusu kile ambacho kinahitajika wakati wa majanga, ujumbe yeah. wako kwao ni upi? Ujumbe wangu ni janga ni janga kubwa na si kitu tumezoea, ama ni kitu ya kawaida kama ile recession ama global financial crisis. Ile haikuja na health implications, yani bado iko, watu walikuwa wanaweza kutafuta kujitafutia um, lakini kuna wanafunzi hapa najua wamepoteza makazi. uh, kuna wanafunzi hapa najua labda hawaendi shule na sasa wanashikwa na wasiwasi ni nini wanaweza fanya. Uh, ili uh, for example wasi- wa, wa, wasi- kuwe wasi wasirudi wasi, wasi, wasi nyumbani waendelee tu kusoma um, na vile naweza waambia ni watafute uh, officials wa community na sana sana waongee na high commission eh, iko- huko Canberra. Wakiweza kwenda kwenye mtandao watafute hiyo website, watume emails ama wapige simu, kwa niko uh, ni, ni na uhakika watapata usaidizi ama ile inaitwa advice na pia pia wanaweza tujaribu kututafuta sisi, na wakenya watafutane bana, wasaidiane na si wakenya peke yake, waafrika wote kwa jumla, sababu unajua wengi wengi wetu tuko na wasiwasi eh, you know, tukijua familia huko nyumbani, atujui wanaendeleaje ama kunaendeleaje kwa hivyo tutafutane, na tuone venye tunaweza saidiana kule nyumbani. Ushauri mzuri kabisa hapo. Tulikuwa tunazungumza na Bwana Roy Kereli kutoka shirika yes. la biashara la Wakenya ambao wanaishi hapa nchini Australia. Kama ulivyosikia, wanafanya mchango wa kuweza kutuma msaada kule Kenya kuwanusuru watu ambao wanaishi katika maeneo ya mabanda ya madhare, wengi wao ikiwa ni wajane yes mayatima pamoja na wengine ambao wanajipata katika hali ngumu kimaisha. Tayari wamechangisha dola elfu mbili mia tisa hamsini na tano na wanahitaji dola elfu kumi mengi zaidi. kuhusu mchango basi, tembelea tovuti ya GoFundMe ambapo tutatafuta Kenya Australia chamba ambapo utapata right. taarifa zaidi, na pia kama utataka kuwasiliana na Bwana Roy, namba yake okay. simu ni sufuri nne mbili 21525880. Bwana Roy asante sana kuzungumza nasi na kila la heri katika harakati zako za kutoa msaada nyumbani. Shukran, nataka kusema asante kwako Gode na kwa SBS Swahili kwa kupatia hii nafasi. Karibu sana, asante. Bwana Roy hapa akizungumza nasi kutoka shirika la wafanyabiashara wa Kenya wanaoishi nchini Australia, akizungumzia mchango ambao wanatuma kule Kenya wakati huu mgumu wa virusi vya korona ambavyo vimewakabili watu wengi duniani, wengi wakionekana zaidi ila wengi ambao wanatarajiwa kuathirika zaidi ni wale ambao wako katika mataifa ambayo mifumo ya afya si imara kama ughaibuni. Mengi zaidi kuhusu makala ya tembela tovuti yetu SBS mkwajuu Swahili. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.