Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS popote ulipo, na karibu katika makala. Idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na Migodi Migera, na tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au kwa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia na pia utapata ratiba matangazo yetu kwenye ukurasa huo, pamoja na mengine mengi zaidi. Kama unataka kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Pia tembelea ukurasa wetu na duka la app kuweza kupakua app ya SBS Radio kwa ajili ya kuweza kusikiliza makala na matangazo haya kwa urahisi. Fundi wa mitambo ni bwana Nick. Lakini kwa sasa tupate kionjo cha yale ambayo yako mbele katika suala zima la bajeti. Je, jamii zinatarajia nini kwa hii, hii next budget? tulingependelea sana kama serikali ingepewa kipaumbele uh, jamii tofauti za Kiafrika ili tuweze kujikimu kwanza na kuendelesha mira na desturi yetu hata kama tuko hapa nchini Australia. Matarajio yatakayokuwa katika bajeti ya taifa yaendelea kutolewa na baadhi ya viongozi wa jamii, na baadaye tutasubiri kutazama kipi ambacho kitakuwa katika bajeti itakayotangazwa mida ya saa moja unusu usiku wa leo kwa masaa ya mashariki ya Australia. Lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari. Bajeti ya taifa itakayotangazwa leo, siku ni ya kuwapa Waaustralia na matumaini kwa siku za usoni, asema waziri mkuu. Na bunge la jimbo la Victoria la mwapisha seneta wa kwanza wa jamii ya watu wa asili. Na rais wa Marekani kuendelea na matibabu ya COVID-19 ndani ya ikulu wakati baada ya kuachiwa huru kutoka hospitalini. Na shirika la jamii la Afrika Mashariki na kati la muidhinisha Amina Mohamed, balozi Amina Mohamed wa Kenya kwa nafasi ya mkurugenzi mkuu wa shirika la WTO. Na rais Felix Chisekedi yuko ziarani mjini Goma kuzungumzia juu ya usalama na maendeleo. Na katika taarifa za michezo, basi vilabu na timu zaendelea kufanya maandalizi ya michuano ama mechi za kirafiki za kimataifa wakati viongozi wa soka hapa nchini Australia waafikiana na chama kinachowakilisha wachezaji kwa suala lazima la mikataba na malipo ya wa wachezaji kwa msimu ujao. Mengi zaidi katika taarifa za michezo. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano tukaletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anwani ambao ni SBS.com.au kwa ju Swahili. Serikali ya shirikisho inaelezea bajeti taifa ya usiku wa leo Jumanne kama bajeti itakayowapa Australia matumaini kwa siku za usoni. Wanawake na vijana walioathiriwa zaidi na madhara ya kiuchumi kupitia COVID-19 wanatarajiwa kupewa kipaumbele katika bajeti hiyo. Bajeti hiyo itajumuisha ruzuku ya mishahara kwa vijana wasiokuwa na ajira watakaopewa kazi. Wafanyakazi katika sekta zenye wanawake wengi kama migahawa na maduka ya rejareja wamekuwa miongoni mwa watu walioathiriwa zaidi na vizuizi vya coronavirus. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema katika nyakati za ongezeko ya ukosefu wa ajira, serikali inalenga ajira. Huyu hapa akizungumza ndani ya bunge mapema hii leo anasema wakati wa Australia. Bwana Spika, watatazama atakachosema mwaka zina usiku wa leo. Watakachosikia ni matumaini ya usoni, watakachosikia ni kazi za usoni kuendelea kulindwa na kazi wanazotafuta kuendelea kuwa halisi. Bwana Spika, huu ni mpango wetu kulinda ajira hizo, kuzihifadhi na kujenga kazi hizo kwa siku za usoni. Bwana Spika na tukaendelea na taarifa ambazo tumeandalia. Jimbo la Victoria limerekodi visa vipya 15 vya COVID-19 pamoja na kifo kimoja. Afisa mkuu wa afya wa Victoria, Profesa Brett Sutton, amesema baadhi ya kesi nyingi mpya zinaungwa na milipuko inayojulikana. Ameongeza kuwa kesi moja kutoka mlipuko katika soko la Chadstone jijini Melbourne ilisambaa hadi maeneo ya Benela katika kanda ya Victoria. Anasema sipendi kuona idadi ambayo ni katika makumi na si za moja moja. Hakuna anayefuatilia takwimu zaidi yangu na timu yangu, ila kwa mara nyingine zinaungwa na kesi zinazofahamika za milipuko. Itabidi tudhibiti milipuko hii kupunguza idadi hii hizo. Mlipuko wa Chadstone ni mfano tena kwa jinsi hili linaweza sambaa kwa upana na umbali. Ndio changamoto tunayodhibiti, milipuko kufikia sasa. Kumekuwa vifo 895 nchini Australia kupitia COVID-19, idadi ya vifo 807 vikitoka jimboni Victoria. Na katika taarifa zingine, seneta mpya ambaye ameteuliwa ameapishwa na kuwaletea haki wa Australia wa asili wanaoathiriwa na ukatili kutoka kwa jeshi la polisi Lydia Thorpe ameapishwa na kuwa seneta wa kwanza katika bunge la Victoria ambaye ni kutoka jamii ya watu wa asili. Seneta huyo ambaye ni mwanachama wa jamii ya ukoo wa ganae ganyamara amerithi eneo bunge la kiongozi wa zamani wa chama cha Greens Richard Natale, na yeye ndiye mbunge wa kwanza wa kiasili wa chama hicho. Seneta Thorpe ameomba vifo vya watu wa asili visitishwe vizuizini. alipozungumza na alipozungumzia hoja hiyo alisema kwamba Aboriginal... tunahitaji haki. Tunahitaji haki kwa watu wa aborigina na wanavisiwa wa Torres Strait nchini humo. Nimeleta mti wenye ujumbe na una miajina 441 mia au alama zinazowakilisha vifo 441 ndani ya vizuizi, Senata Thorpe alisema, alipozungumza na waandishi wa habari. kiangazia hali ilivyo. Katika taarifa za kimataifa, rais wa Marekani Donald Trump ameruhusiwa kutoka kwenye hospitali ya kijeshi ya Walter Reed alikokuwa amelazwa kwa siku tatu akitibiwa ugonjwa wa COVID-19. Baada ya kuwasili kwenye ikulu ya Marekani White House, Trump alivua barakoa yake kwa ajili ya kupiga picha aliendelea kutembea bila barakoa wa hiyo wakati wa wafanyakazi wa ikulu walipomkaribia kumsalimia. Mapema jana, rais huyo wa Marekani alitangaza kuwa ataondoka kwenye hospitali hiyo iliyoko katika mji wa Maryland, karibu na Washington DC. Katika ukurasa wake wa Twitter, Trump aliweka ujumbe wa video akisema kwamba anajisikia vizuri sana. Trump amewataka pia Wamarekani watoke nje, lakini wahakikishe wanakuwa waangalifu kwani ni lazima vishinde virusi vya korona. Hata hivyo, madaktari wa Trump wamesema kwamba kiongozi huyo ataendelea matibabu yake akiwa kwenye ikulu hiyo na kwamba bado anaweza kuambukiza watu wengine. Tukielekea barani Afrika ambako jumuiya ya Afrika Mashariki Jumapili juma pili ilimuidhinisha waziri wa spoti ama waziri wa michezo na utamaduni wa Kenya Amina Mohamed kama mgombea wao katika uongozi wa shirika la biashara duniani almaarufu WTO kwa ufupi. Hatua hiyo inaongeza uwezekano wa kupata mwanamke wa kwanza katika historia kuliongoza shirika hilo. Tangazo hilo lilitolewa siku mbili tu kabla ya WTO kutangaza orodha ya mwisho ya wagombea wawili watakaowania nafasi ya uongozi katika shirika hilo. Tangazo hilo limetolewa na mwenyekiti na wa mawaziri wa EAC Vincent Viruta kutoka Rwanda, ambaye alisema kwamba ningetaka kuwafahamisha kuwa balozi Amina Mohamed ameidhinishwa kuwa mgombea wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuchukua nafasi ya mkurugenzi mkuu wa WTO kufuatia ombi kutoka kwa mwenyekiti wa EAC Rais Paul Kagame la kumwidhinisha. WTO lenye makao yake makuu mjini Jeneva, Uswizi, liko katika mchakato wa kujaza nafasi ya Roberto Azevedo kutoka Brazil ambaye ametangaza kuondoka kwenye wadhifa huo mwaka mmoja kabla ya muda wake kumalizika. Na tukielekea basi katika taarifa la Rwanda kwa mradhi la Congo, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi yupo mjini Goma katika eneo ambalo limeendelea kushuhudia utovu wa usalama katika kipindi kirefu kutokana na kuwepo kwa makundi ya wasi yanayoendelea kushutumiwa kutekeleza mauaji ya raia. Rais Chisekedi alipokelewa na maelfu ya wakazi wa Goma siku ya Jumatatu katika uwanja wa ndege wakiwemo viongozi wa jimbo la Kivu Kaskazini. Akiwa katika jimbo la Kivu Kaskazini, Rais Chisekedi anakutana na viongozi wa kisiasa na usalama kujadili hali ya usalama na kuhakikisha kwa kwamba wakazi wa, wa mashariki mwa nchi hiyo utulivu katika eneo ambalo uh, limeendelea kushuhudia utovu wa usalama kutokana na uwepo wa makundi hayo. Ziara hiyo inakuja wakati huo, wafuasi wa mwanasiasa Vital Kamerhe mashariki mwa nchi hiyo wakitaka kiongozi wapo, kiongozi wao aliyefungwa jela kwa sababu ufisadi kuachiwa huru. Siku mo, ya Jumatano, rais Chisekedi anafanya kikao kwa njia ya mkanda wa video na viongozi wa Uganda na Rwanda kujadili hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo na katika taarifa jirani la Tanzania katika uchaguzi ambao hadi sasa ni vigumu kufahamu kwa hakika na asilimia ngapi ya wapiga kura watampigia ugo, mgombea urais wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema Tundu Lissu au chama cha mapinduzi, CCM John Magufuli ni vigumu kupima athari za kusimamishwa kwa kampeni ya mgombea yeyote katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na na elfu mbili kumi na tano taasisi ya kitafiti kama vile twaweza na Ipsos, zilikuwa zikitoa matokeo ya kura ya maoni kuhusu wagombea wa vyama vilivyokuwa vikishiriki katika uchaguzi hizo. Mara nyingi matokeo yalikuwa yakipokewa kwa hisia tofauti na wafuasi wa vyama husika, kila chama kikitaka mwenyewe akionekane kwamba ndicho kinaongoza, lakini ukweli ni kwa mara nyingi na matokeo yalikuwa yakikaribiana na ukweli na katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2015, taasisi ya Toweza ilifanya ya utafiti uliompa aliyekuwa mgombea rais wa CCM Magufuli ushindi wa karibu asilimia 60 ya kura zote, na matokeo halisi ya NEC yalipotoka yalikaribiana kabisa na ukweli huo. Kwa hiyo bado naendelea kuchunguzwa athari za kusimamishwa kwa kampeni za bwana Tundulisu zitakuwa ni gani katika uchaguzi huo pamoja na iwapo watapewa idhini ya kuendelea na kampeni zake. kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Kwa sasa tuingie moja kwa moja katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo timu ya St Kilda inajaribu kukata rufaa kwa mlinzi wake Ben Long ambaye amepigwa faini ama amepigwa faini ya kuweza kutocheza mechi moja baada ya mechi ambayo inapashwa kupigwa Ijumaa dhidi ya Richmond. Mahakama ya AFL iliweza kusimamia wamzi wake na adhabu iliyotolewa kwa kuweza kwa bwana Long kucheza rafu katika mechi yao yake dhidi ya mchezaji wa Western Bulldogs Jack McRae katika mechi ya Jumamosi ambayo ilikuwa ni fainali ya mwondoano ambapo St Kilda waliweza kukabiliana na vijana hao. Lakini kwa sasa anasubiriwa kuona iwapo watapata nafasi yoyote ya kuweza kujieleza, na timu hiyo ya Saints wana hadi jioni ya leo wataweza kupata mapema hii leo, walikuwa na hadi leo kuweza kutoa ombi lao la rufaa dhidi ya uamuzi huo, na kuweza kujua hatima ya mchezaji wake itakuwa ni gani katika amri hiyo. Na katika mchezo wa raga timu ya taifa na mchezaji wa timu ya taifa Matt Tomua amesema kwamba amesifia kuwepo kwa vijana wengi katika kikosi cha timu ya Australia, timu ya taifa kitakacho shiriki katika michuano ya Bledisloe ama kombe la Bledisloe dhidi ya New Zealand, tarehe 11 Oktoba. New Zealand kwa mara nyingi imekuwa ikiwa iki wababe wa kombe hilo baada ya kuweza kushinda mechi hizo kwa muda mrefu tangu mwaka elfu mbili na mbili. Australia bado haijapata kionjo cha ushindi wa kombe hilo. Hata hivyo, Tomo amesema kwamba anatarajia Australia itaweza kuonyesha mahiri kupitia mchanganyiko wa maveterani pamoja na vijana ambao wamejumuishwa katika mechi hizo ambao watacheza katika mechi itakaokuwa kule Wellington na kuweza kuonyesha usawa katika timu hiyo. Anasema moja kitu ambacho vijana wanafanya hapa ni kwamba wana wana hali ya kujiamini sana, na tunapotazama mtu yoyote ambaye anaweza kuja kuingia bila kutoa heshimu kutoa timu ya bladisw ni kwamba unatoa majina na kuweza kuonyesha kwamba imejaa wengi ambao itakuwa ni mechi zao za kwanza na hivu. Kwa kusema hivyo, ni kwamba tunaendelea kukuza vipaji vya wachezaji na kuweza kukuza kikosi chetu kwa siku za usoni pia. Kwa hiyo nina hakika kwamba kutakuwa na usawa sahihi katika kikosi hiki kipana, Bwana Tomoa alisema. Angalea hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney. Kwa sasa, nyuzi joto ni 17.4, wakati Melbourne ni 10.6, Brisbane zikiwa ni 23.5, Perth ni 21.1, wakati Adelaide kwa sasa ni 14.8, Hobart 12.3, Canberra 16.3, na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 31 kwa 33 na 1 kufikia punde. Mwisho wa taarifa habari, bakia nasi kwa makala mengine, mana kujia muda usio mrefu. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.