Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na Migode Migerano. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema Senator Bridget McKenzie ametuma barua ya kujiuzulu kama waziri wa kilimo na naibu kiongozi wa chama cha Nationals kwa sababu ya kashfa ya hela za misaada ya michezo kujiuzulu huko kumejiri baada ya bwana Morrison kupokea ripoti ya idara ambayo imesema kuwa seneta huyo alikiuka sheria za uwaziri kwa kufeli kuweka wazi wanachama wake wa klabu ya bunduki ambayo ilipokea msaada wa hela kutoka serikali ya shirikisho. Alipozungumzia suala hilo, bwana Morrison alisema ni muhimu pawe uwazi kwa sababu Like anasema kwamba vigezo kwama kwa vi, nina, ninavyosema, vinahusu uwajibikaji hata katika mazingira magumu kama haya, ambapo bila shaka waziri hakuweka wazi manufaa yake binafsi. Vigezo vinahusu kuweka wazi hali ambapo kuna miradi ambayo huenda wanasimamia. Uchunguzi wa mhakiki mkuu kwa misaada hiyo ilionyesha kuwa mradi huo wa dola milioni mia moja ilipendelea maeneo bunge ya chama tawala na maeneo bunge ambayo chama tawala ilitaka shinda kabla ya uchaguzi mkuu wa shirikisho uliopita. Licha matokeo hayo, Bwana Me anasema kwamba ripoti hiyo haikupata ushahidi wowote wa kuwa Bi Makenzi alifanya upendeleo wakati wa kutoa msaada huo kwa kulenga maeneo bunge kabla ya uchaguzi mkuu wa elfu mbili na kumi na tisa. Hata hivyo waziri mkuu amesema wa kwamba mageuzi yanastahili fanywa kuhakikisha mchakato wa kugawanya msaada wa michezo ina usawa. Basi Queensland ambako kiongozi wa Queensland Anastasia Palsha amesema kwamba shule zote zitafunguliwa kuanzia kesho baada ya kupokea uhakikisho kuwa wanafunzi wote ambao wamekuwa nchini China bara watajitenga kwa wiki mbili zijazo. Idara ya elimu ya jimbo hilo iliwasiliana na wanafunzi hao chini ya ushauri wa idara ya afya Queensland. Kwa wanafunzi walimu au wafanyakazi wengine ambao wako katika hatari ya kuwa waliambukizwa kirusi cha coronavirus hawastahili enda shuleni kama hatua ya tahadhari. Janet Young ndiye afisa mkuu wa afya wa jimbo la Queensland amesema kwamba hakuna haja ya umma kuwa na wasiwasi, kwa sababu anasema have... kama haujakutana na kisa ambacho kimethibitishwa, hutapata kirusi hiki cha coronavirus, ila tunajua kuna wasiwasi katika umma, kwa hiyo tumeweka mifumo katika hospitali zetu ili watu ambao wana dalili na wanaodhani wana dalili za coronavirus waweze chunguzwa, na bila shaka, watu wanaweza pata ushauri kwa kupigia simu namba hii moja tatu nne tatu tano nane nne. Ntarudia moja tatu nne tatu tano nane nne, na kupata ushauri, au unaweza mwona GP ama daktari wako binafsi na wakati huo, idadi ya visa vya virusi vya coronavirus ambavyo vimethibitishwa nchini Australia ni kumi na mbili, ila jimbo la New South Wales limemruhusu mgonjwa mmoja aachiwe na aondoke hospitalini. Waziri wa afya wa shirikisho Greg Hunt amesema kwamba hiyo ni taarifa inayotia moyo kama anavyofafanua hapa. A third patient has been discharged from hospital as, anasema mgonjwa watatu ameruhusiwa kuondoka hospitalini baada ya kuwa na kirusi hicho, na ninadhani hiyo ni ishara muhimu ya maendeleo, ila nadhani ni muhimu kwa watu wa Australia kuelewa kuwa wagonjwa wanapona virusi hivyo na kupewa ruhusa ya kuondoka hospitalini na ni hatua muhimu sana. Wakati maendeleo hayo yanaripotiwa nchini Australia, maafisa nchini China wanasema kwamba kumekuwa na vifo mia tatu na nne kupitia virusi hivyo vyote vikiwa nchini China, pamoja na visa vingine elfu kumi na nne mia tatu na themanini vya maambukizi ambavyo vimethibitishwa. <muchas> tukiangazia taarifa za kimataifa tuanzie basi kule Ulaya ambako waziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell anasafiri kuelekea Iran kukutana na kiongozi ama viongozi vya wa nchi hiyo hii ni kulingana na shirika rasmi la habari nchini Iran, huku hali ya wasiwasi katika eneo hilo ikiongezeka. Ziara hiyo imeonekana kuwa hatua ya hivi punde ya Umoja wa Ulaya kuokoa mkataba wa kinyuklia kati ya Iran na mataifa yenye ushawishi mkubwa duniani. Hali ya wasiwasi kati ya Iran na Marekani imeongezeka tangu Rais wa Amerikani Donald Trump alipojiondoa katika mkataba wa nyuklia na kurejesha tena vikwazo dhidi ya Iran mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane. Iran imejibu kwa kujiondoa polepole pole katika uwajibikaji wake katika mkataba huo. Kulingana na kituo cha habari cha RNA, Josep Borel atakutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamud Javad Zarif na maafisa wengine wakuu wa Iran hapo kesho na Tukia barani Afrika ambako serikali ya Marekani inatarajia kutangaza katazo pana zaidi la viza za kuingia nchini humo, afisa wa serikali ya Marekani amesema, hatua ambayo itawaathiri maelfu ya wahamiaji na kuanzisha upya mjadala iwapo sera hiyo inawabagua Waislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Uingereza Reuters, Marekani itasitisha kutoa viza ambazo zinaweza kupelekea mtu kupata ukazi wa kudumu Marekani kwa raia wa Eritrea, Kyrgyzstan, Myanmar na Nigeria. Kaimu waziri wa mambo ya ndani ya Marekani, Chad Wolf amesema kwamba wakati akiongea na waandishi wa habari Ijumaa. Serikali ya Marekani pia itaacha kutoa viza zinazotolewa kwa mataifa tofauti kwa wanachama ama kwa wananchi wa Sudan na Tanzania, Wolf aliongezea. Viza hizo ambazo Trump amezikosoa siku za Juma zinapatikana kwa bahati nasibu kwa waombaji kutoka nchi zenye idadi ndogo ya wahamiaji walioko Marekani. Viza za uhamiaji zinazokusudiwa kusitishwa ni tofauti na zile zisizokuwa za uhamiaji ambazo zinatolewa kwa wanaofanya ziara Marekani, ambazo hazitoathiriwa na tatizo ama katazo hili. Wuf alisema pia Ameongezea kuwa nchi hizo sita zimeshindwa kukidhi viwango vya kubadilishana taarifa na, na masuala ya kiusalama iliyopelekea umuhimu wa katazo hilo pana. Na tukielekea nchini Tanzania, ambako watu ishirini wamefariki dunia mjini Moshi walipokuwa wakikusanyika katika viwanja vya majengo kuhudhuria ibada iliyoongozwa na Mtume Boniface Mwamposa. Watu hao wamefariki dunia baada ya kukanyagwa na wenzao wakati wakitoka katika lango moja walioelekezwa kupita ili kukanyaga mafuta ya upako. Katika tukio hili, watu 16 wamejeruhiwa. Kiongozi wa kanisa la Inuka Wangaze anayejitambulisha kama nabii na mtume Bonifas Momposa hii leo amelazimika kusitisha ibada kwa ajili ya kuitikia wito wa polisi mkoani Kilimanjaro, Tanzania, kulikotokea vifo vya waamini wake. Momposa ambaye huendesha ibada zake katika eneo la Tanganyika mapema hii Jumapili Februari mbili, nabii huyo amelalamikiza, amelazimika kufipisha ibada ya kwanza na kuanza safari ya kuelekea Moshi alikoitwa na polisi. Ibada ya kuwa inaisha majira ya saa saba lakini leo imeisha saa nne na nusu asubuhi. na mwaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo mikirano, tukielekea na ma makala haya ambayo tumeandalia, tukileta yote haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni annikiwa ni, ni SBS.com.au mkwaju Swahili, ambako mambo yanaendelea kuwa moto kwa upande wa tenis, na tukitazama hali ikiwa kwa upande wa wanaume kwa sasa ikiwa ni kati ya dominic Thiem na Novak Djokovic ambapo seti ya kwanza alishinda ni Novak Djokovic, seti ya pili akajibu Dominic Thiem kwa kushinda sita nne, vilevile seti ya tano kwa sasa, kwa mradi seti ya tatu inaelekea katika hali ya mshikemshike -mshike ambapo kwa sasa Dominic Thiem anaweza kushinda mechi, lakini bado Novak Djokovic anajikakamua na kuonyesha umahiri wake baada ya kukataa kushindwa bila shaka, na kuonyesha kwamba yeye bado ana uwezo na nafasi kubwa sana ambapo anaweza kujionyesha katika hali inavyoelekea kwa sasa. Basi kwa upande wa wanawake hali ilikuwa ni hivi, ambapo mchana wa Marekani mwenye umri wa miaka ishirini na moja Sofia Kenen aliweza kupata ushindi wake wa kwanza katika michuano ya wazi ya Australia alipovaana na mwenzake Gavin Mgurutha wa Hispania, ambapo seti ya kwanza Mgurutha alishinda nne sita ya pili Kenen akashinda sita mbili, na ya tatu vilevile ambayo alikuwa pia na ushindi akashinda sita mbili. Alipozungumza na waandishi wa habari bi Kenen anasema kwamba kwa I mean, kweli katika muda wa wiki mbili zilizopita kumekuwa na hisia nyingi sana, na nyote mmeweza kuona jinsi mechi ilivyokuwa kwangu namaona kwamba ni heshima kubwa sana ambayo nimepata. Najihisi kwanza nafari sana, najisikuwa nafari sana, nafari kwa babangu, kwa timu yangu na kila mtu ambaye anafanya kazi nami. Tumefanya kazi kwa bidii na bila shaka tumepitia wakati mgumu sana, lakini tumefanikiwa hatimaye. Tumekabiliana kwa makali na tumepigana kwa hali na mali bila shaka, na kwa sasa niko katika wingu la tisa la furaha kama navyo unavyoona kwa sasa na tukielekea, basi katika timu ama katika mchezo wa, wa raga kwa upande wa wachezaji tisa kila upande ambapo timu ya Kenya ilishiriki katika michuano hiyo mjini Sydney ambako kulikuwa na matarajio makubwa sana baada ya, ya Kenya kucheza vizuri katika michuano ambayo ilichezwa mjini Hamilton, New Zealand, na kuweza kumaliza ikiwa katika nafasi ya tatu, kwa mradhi nafasi ya nane, ambapo ilijionyesha umari wake kabisa na vile ilivyokuwa ikifanya michezo yake. Lakini hali ilikuwa si hali mjini sini, ambapo timu hiyo iliweza kukutanishwa na wababe Fiji, New Zealand na Wales, ambapo wote watatu, timu zatu tatu ziliweza kuinyuka Kenya. Lakini hata hivyo, Kenya ilikuwa na nafasi ya kuweza kushinda ila haikuwa ni wakati wao, tunaweza kukasema hivyo. Na tulipata fursa kuzungumza na mashabiki wao ambao walikuwa na maoni haya ya kusema kuhusu mechi hizo. Uh, kwa kusema kweli, mechi za Sydney zimekuwa si mbaya, isipokuwa wachezaji wamejikakamua, wamecheza vizuri, isipokuwa tu kupata matokeo ya yale tulikuwa tunatarajia. Tulikuwa tunahofia timu ya Fiji tu, lakini inaonekana pia zingine tumepata kisogo kwa hivyo wakati huu imekuwa ni Sydney hatu kucheza vizuri sana, lakini wachezaji wanajikakamua kweli. Na shabiki mwenza aliweza kuzungumza nasi na kutueleza kila alichohisi kilichangia kwa timu ya Kenya kutokuwa na matokeo mazuri. Wengi waliweza kuzungumza mengi kuhusu kimoja ama kingine, wengi wakitaja swala la mazingira, swala la joto ambalo lilikuwa ni joto kali sana mjini. Lakini alisema pia haya, wakenya leo wamecheza gemu nzuri, wamejaribu Joto la Sydney ni kubwa, na kwa hali hii ya hewa wamefanya vizuri leo, wamepambana kabisa kwa mchezo wao na New Zealand. Yani wameweza hata kuzuia hakuja ha, ha, kuwa na goals mingi, na tunatakia ushindi hata kama sahii wanakaa kama wako chini. Wamejaribu, wamecheza vizuri na hongera kwao. Na kwa upande wa wachezaji wenyewe pamoja na wakufunzi wote waliweza kuomba radhi kwa matokeo ambayo hayakuridhisha mashabiki wao ambao wana matarajio makubwa sana kwa timu yao wanapoingia uwanjani, lakini wanasema kwamba waliweka juhudi zao zote, lakini kwa bahati mbaya haikuwa siku yao. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.