Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kulikuwa na hafla ambayo ilifanyika mapema hii leo mjini Sydney, ambapo jamii ya Wanyarwanda walijumuika katika ukumbi wa ukumbusho wa Wayahudi hapa mjini Sydney, ambapo walizungumzia yaliowafikia katika mauaji ya kimbari ya mwaka elfu moja mia kenda tisini na nne na yale ambayo mabidi wakabili nayo katika siku zilizofuata. Na haya basi ndio mazungumzo tuliofanya nao. Kwanza ambayo tulipata fursa ya kuzungumza naye ni mwenyekiti wa jamii ya Wanyarwanda Noel Zihabamwe, ambaye alitueleza umuhimu wa tukio hilo, lengo lake, na kila ambacho jamii yake inafanya kuweza kukabiliana na changamoto ambazo zinakuja kufuatia mashambulizi na mauaji hayo. Ni muhimu mzuri, kwa sababu ni kujiunga pamoja. Unajua wajisha walikuwa shida kama, kama sisi, so ni vizuri sana ku, kufanya hii venti hapa kwa sababu inaunganisha kwamba the, the, the komuniti yetu inataka kutumika na komuniti zingine sana sana ziwezi kuwa na mashida kama ya sisarandisi. mm. na tena kumekuwa na watu wengi ambao wamejitokeza kuja, watu wamechangia ushuhuda wao. Kama mwenyekiti, ni jambo gani ambalo unadhani jamii yako inapitia ina kwa wakati kama huu? koti kama huuni, wakati wa kujiunga na kukumbuka kwa wenzetu wazazi wa ndugu, tum, na wa ndugu na wajirani tumepoteza, na kuendelea kujiunga pamoja kama, kama kumiti moja mm. na kuendelea mbele. Ni hatua gani ambazo mnachukua kuleta pamoja wale ambao pengine katika jamii wanadhani kwamba sisi tulifanyiwa makosa makubwa tuli, watu wetu waliuawa hatuwezi tukaungana kushiriki na watu wakati, uh, haki bado hajatendwa. Si kitu muhimu kwa sababu kwa vile vilivyopitia, lakini kitu tunafanya ni ni, ni, mama inachukua ni process kidogo kidogo, lakini kwenye wale wako na swala au mambo kama hayo tu, tunaendelea kuwaunganisha kuambia, kuambia na kuonyesha kwamba kitu muhimu kama wale wamesema, wamesema ni kitu mzuri, ni kuangalia kesho. Kesho ndio maana unaweza atarisha mambo yako mazuri, maisha yako mazuri, na tunaendelea kuambia wana watu kama wale tuko nao tunawasaidia, na kuna maserikali nyingine inaweza kutusaidia hapa. Tuendelee kusaidiana na kwenye wale wako kama mambo kama hayo, wasikie kisha tu tuendelee na maisha hivyo. Na msante Bwana Noel, na tena poleni kwa msiba ambao umewafikia mnapoendelea kuwakumbuka waliopotea. Asante. Ni Godeni nam, huyu ni mwenyekiti wa jamii ya Rwanda Bwana Noel ambaye tunazungumza naye hapo kuhusu ibada ambayo wamefanyia wale waliouwawa katika mauaja kimbari mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne. Tunazungumza na wengine pia kujua maoni yao ni yapi kuhusu tukio hili. Yona na Bwana Vivans ambaye ni mmoja waliozungumza katika ibada maalum ya wale ambao waliuawa na alichangia pia ushuhuda kuhusu yale yomfikia mwanzo kabisa. Bwana Vivans, pole kwa yale ambayo alikufikia wakati wa mauaji. Asante sana kwa kile ambacho umechangia. Kuna mengi ambayo yalikuwa ni marefu na mazito, lakini wewe kama mtu ambaye ulifikiwa na tukio hili ni kipi ambacho kinakupa moyo zaidi kuweza kuendelea mbele na kusonga mbele? Kitu kinanipa I mean, courage to uh, songa mbele ni yani ja, nimejua me, me, Mungu kujua Mungu mwenye anaweza vyote, imekuwa um, kitu uh, kimeniwezesha uh, ku sababu ya yote amenitendea, ya kuuliwa watu, family yote kumalizika ni imani Kole, ambao pengine hawajui hadithi yako, kwa fupi kidogo, ni kipi ambacho kilikufikia? Nilikuwa miaka uh, kumi na sita uh, nchi yetu Rwanda kumekuwa genocide, ambaye uh, watu kukaribia uh, milioni um, wameuawa na wenzake wa, wajirani uh, wakati huo nimekosa uh, uh, watu watu wamekufa, mafamili wamekufa, walifariki wote. Nilikuwa na, na madada au um, sisters watano na um, ndugu mmoja wote wakauawa, na, na, na famili yote kumalizika, uh, wazazi wangu wote uh, wamekufa wa wameuawa sa so, kila mwaka tunakumbuka watu waliuawa ndio maana uh, tumekuja hapa kwa Sydney Museum uh, uh, ili tuwakumbuke uh, uh, mwambie watu uh, tuendele kuendelea maisha uh, kuwa na imani wakati hayo ya yal, yalitokea mwenyewe Kipi ambacho kilikuja mawazani? Maana wengi pakiwa na kitu kama hicho, inakuwa sasa, lazima nami nilipishe familia yangu imeuawa, na mimi lazima ni, niangamize mawazo kama hiyo, yalikufikia Ye? kwa kweli eh, kama ni, ni kimesha ukweli uh, lazima unawaza vile unawaza, unawaza, unawaza kwa sababu watu wanaua familia yako ni watu unajua na kwa hiyo wale wao unawajua, mwenyewe tunawajua wenyewe, waliwa famili, tunawajua na lakini uh, ni hadi itakuwa vigumu sana kuisha na wao tena. Na unajua mutu ameua famili yako mm. na kumaliza. Na wengine walikimbia, lakini kuna wengine uh, wamebakia, wa, wa mm. uh, hawakukuuaba lakini wamekuwa wakati wa mauaji uh, uh, haukufanya kitu cha, uh, cha uh, ili familia zetu zinziozi zi, wao hmm. Ni kwa mutu mwenye mtu uh, lazima kuh, ku revenge ni, ni, ni kawaida lakini mimi tumekuwa na viongozi wa viongozi wamefanya yote wanaweza ili watu tuishi na na wale waiwawa family zetu zetu kwa sababu tulikuwa na uwezo wa kunani wa ku revenge, lakini uh, tulikuwa na masilaha, tulikuwa na bunduki, tulikuwa uh, tulikuwa revenge ilikuwa inawezekana, lakini tulikuwa nataka tutujenge, tujenge inchi, hawezi tujenga inchi pia na tunafanya vile venye wale walitenda. Saa tulikuwa tunapaswa kuonyesha tofauti, na tumeweza mm. Sasa kuendelea mbele, umeweza ku, ku, ku, kujiendeleza mbele, familia yako inaendelea vizuri, umepata watoto, ni kama sasa ni kujenga familia yako upya tena, kuendelea mbele, matarajio yako ni gani kwa mambo kama haya, kama ujumbe pengine kwa wale ambao wamefikiwa na kitu kama hiki unaweza kuwashauri aje? Uh, ujumbe ni, ni, ni haiko, haiko ngumu sa, ni, ujumbe na, napaswa kwa hapa, ni, ni, ni, ni kukumbuka uh, kama hawezi kubadilisha yenyewe vifanyika hmm, wa wakati uliopita wakati uliopita uliopita, tunapaswa kuendelea mbele, tusonge mbele hmm na ukitaka kuendelea mbele unatakia watu wakusaidiane, muungane mkono. Ya the message um, uh, yeah, um, napasha kuapa, ni, ni kuendelea maisha ni, ku have, ni kukuwa na imani sa kuendelea maisha na, na kuonyesha mfano na tofauti yeah. uh, yani na, na ku, kuwa na, na imani ya kuendelea wenyewe wataweza, kuna mwingine nawe, anaweza ni Mungu cha kuwa na Mungu inapasha wafanye wenyewe, wanaweza na wenyewe hawawezi, Mungu atapatie. Mwenyezi Mungu atatenda. Ushauri mzuri kabisa, asante kuzungumza nasi na tena pole sana katika wakati huu mgumu kwako. Asante Gode, asante sana. Ilikuwa ni hadithi za jamii ya watu kutoka Rwanda wakisimulia yaliowafikia katika mwaka huu 1994 na tuendelea kuwapa pole na kuwatakia kila la heri wanapoendelea kujenga maisha yao, hata miaka kadhaa ikishakuwa imepita. Mengi zaidi kuhusu makala hayo wawezokapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au sbscomu mkwaju Swahili.