Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko nami Gode Migerano tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonikiwa ni sbscom mkwa juu swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaonmbao ni facebookcom mkwa juu SBS swahili. Pia wazawasiliana nasi kupitia barua pepe, anaonikiwa ni swahili program Tukiendelea basi na makala kuhusu uelewa wa COVID-19 ama coronavirus kama unapenda. Hali inaendelea kuwa yamshikemshike kwa sababu ya ongezeko la virusi hivyo katika mataifa mbalimbali ulimwenguni. Je, hapa nchini Australia ni hatua gani ambazo zimechukuliwa kuhakikisha usalama wako na familia yako? Shirika la afya la dunia almaarufu WHO limeonya kuwa virusi vya coronavirus vina uwezekano vya kuwa janga na nchi zote zinastahili jiandaa ipaswavyo. Wakati idadi ya visa vya covid 19 nchini Australia vinaendelea kuwa vichache, serikali na mipango iwapo maambukizi yataongezeka. Je, Waaustralia wanastahili kuwa na wasiwasi kuhusu janga la coronavirus? So huu ndio wakati wa kufanya maandalizi, kwa hiyo tuko katika muda wa maandalizi ya uwezekano wa kuwa na janga. Hiyo haitazuia mtu kufanya anachohitaji. Ugonjwa huo uko katika nchi nyingi. Sasa ni wakati wa kujiandaa, ni wakati wa kufanya kila kitu wezalo katika maandalizi ya mlipuko wa ugonjwa huo. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Daktari Michael Ryan, yeye ndiye mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya ya Dunia, akiandaa ulimwengu kwa uwezekano wa mlipuko wa ugonjwa huo. Kwa hiyo nini kinachofuzu kuwa mlipuko wa ugonjwa na itakuwa na maana gani kwa Australia? Sanjaya Senanayake ni mtaalam wa magonjwa ya maambukizi katika chuo cha taifa cha Australia. Alipozungumzia swala hili, alisema kwamba no cha kushangaza ni kwamba damage, hakuna ufafanuzi maalum wa janga, ila kwa ujumla, kwa maneno mapana, tunachomaanisha ni maambukizi yanayovuka mipaka ya kimataifa na imesambaa katika nchi nyingi. Mifano ya majanga inajumuisha homa kwa jina la Spanish flu mnamo mwaka wa 1918 pamoja na janga la 2009 la mafua ambalo linajulikana kwa jina ya swine flu. Magonjwa hayo mawili yalisababishwa na virusi vya mafua kwa jina la H1N1. Na inakadiriwa takriban idadi ya watu nusu laki milioni waliambukizwa katika mlipuko wa kwanza. Sanjaya, tena hiyo ndio huwa tunahofu nayo. Iliua wa kati ya watu milioni 40, 40 hadi milioni 50 ndani ya mwaka mmoja, na ilijiri baada ya vita vya kwanza vya dunia. Na kitu muhimu kuhusu hali hiyo, kando ya idadi kubwa so ya watu waliofariki, walikuwa vijana na watu wenye afya. Kwa hiyo hiyo ilikuwa janga kimataifa. Takriban watu elfu themanini wameambukizwa kwa virusi vya COVID-19 katika angalau nchi 30 ila idadi kubwa ya visa hivyo vimesalia nchini China ambako kuna zaidi ya visa elfu sabini na saba pamoja na zaidi ya vifo elfu mbili na nusu. Nigel Macmillan ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza katika chuo cha Griffith. Amekiri kuwa coronavirus inaning'inia kwa sehemu ambako inatakiwa kuitwa janga ila amesema Waaustralia hawastahili kuwa na wasiwasi kwa sababu nchi haitakabiliwa kwa maelfu ya visa hivyo mara moja. Ikitangazwa kuwa ni janga na shirika la WHO, serikali na mamlaka ya mitaa zitaanza kufanya mipango ya uwezekano wa virusi hivyo kuanza kusambaa nchini Australia. Kwa sasa hatuna hali hiyo, kwa sababu tuna marufuku ya usafiri kutoka China ambako visa vingi viko. Iwapo virusi hivyo vitasambaa katika nchi nyingi zingine na katika mabara ya Ulaya na Mashariki ya Kati, basi marufuku ya usafiri hayana maana tena, kwa sababu itabidi tujitenge kabisa no, na nchi zingine duniani, kama hatutaki ruhusu virusi we hivyo nchini, na kwa muda mrefu, hali hiyo sio sawa, alisisitiza Bwana Macmillan. Profesa mshiriki Senanayake amekubali kuwa kuna uwezekano mdogo wa kufanikiwa kuhakikisha Australia haina virusi hivyo. Hali hii ikigeuka kuwa janga Nadhani matarajio yatakuwa kwamba kama ni janga, uwezekano wa kuzuia kuingia Australia utakuwa mdogo sana, na itatubidi tufanye mipango ya kuwa na maambukizi ndani ya Australia. Ameongezea kuwa mfumo wa afya ya Australia na rasilimali zitalengwa. Naye Profesa Macmillan amesema kwamba viwango vya vifo ni takriban asilimia moja na kulingana na vile muda unaendelea, viwango hivyo vinaweza pungua, ambapo watu makamu au wakongwe wanaweza husika zaidi ameongezea kuwa kwa idadi kubwa ya watu wenye chini ya umri wa miaka 60, kimsingi kirusi hicho kitakuwa kama kuwa na mafua au ugonjwa ambao ni kama mafua ambayo watapona. Profesa mshiriki sana yake amesema ya kwamba ni kama ushahidi unadokeza kuwa kirusi cha COVID-19 si kibaya sana kama mafua yaliyobatizwa jina la Spanish flu, ila hakuna nafasi ya kupuuza chochote. Stage, virus, kwa sasa bado tunajifunza kuhusu kirusi hiki, ila kwa sasa hakionekani kama ni hatari kama homa ya Spanish flu, ila inaambukiza sana na ikiingia katika jamii Australia, kama ya Australia, uh, tunajua kuwa kuna uwezekano nusu ya asilimia moja ya watu watakufa, ila kama tuna watu wengi ambao wameambukizwa, hiyo idadi ni kamili. Profesa McMillan kwa upande wake ameongezea kuwa kuna mengi ambayo watu wanaweza fanya kujilinda kama ikisambaa sana. Aina ya vitu ambavyo watu wanataka afikiria kuhusu ni bila shaka, kama wanaume wanastahili jitenga na kubaki nyumbani. Watataka hakikisha usafi wao binafsi wanaongezwa zaidi. Kwa hiyo wataosha mikono zaidi, watataka epuka sehemu ambazo zina watu wengi, iwapo virusi hivyo vipo. Ila kumbuka tunazungumza kuhusu kama hali hii inakuwa mbaya zaidi. Msemaji wa idara ya afya ameeleza shirika la habari la SBS kwamba serikali inajiandaa kwa kila tukio, ikijumuisha kuendelea kudhibiti au uwezekano wa kuwa na janga. Msemaji huyo ameongezea kuwa mpango wa jibu ya dharura kwa sekta ya afya ya Australia umeundwa mlipuko wa maambukizi hayo ukiongezeka. Mpango huo unasema kuwa shinikizo kwa huduma ya afya itakuwa kubwa zaidi. Mpango huo unasema pia kuwa mifumo mbadala ya utunzaji kama kuanzisha zahanati za kutibu magonjwa kama mafua zinazotumiwa kukabiliana na ongezeko ya mahitaji ya huduma ya afya. Tunatumai kuwa kupitia taarifa hii umepata uelewa zaidi kuhusu hali ya usambazaji wa COVID-19 ama coronavirus ukipenda. Na iwapo unajihisi kwamba unaumwa, basi bila shaka, wasiliana na daktari wako ama mtaalam wa afya. Makala haya yaliandaliwa na Nick Becker, Ellen Lee na Gode Migirano. wazapata makala haya pamoja na mengine kama haya kwenye tovuti yetu Anaoni ikiwa ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS, penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.