Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala, idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambao ni sbscoau mkwa juu swahili. Kuna mengi ambayo tupaendelea, lakini kwa sasa tuliki moja kwa moja katika mji wa mpaka wa Albury ambao ni mpaka kati ya Victoria na New South Wales, tukizungumzia swala zima la kufungwa kwa mpaka na jinsi hatua hiyo imeathiri wale ambao wanaishi katika maeneo hayo ya mpaka, hususan wafanyakazi ambao wanalazimika kwa ajili ya majukumu ya kazi wavuki kutoka mpaka mmoja kwenda katika sehemu ya pili ya mpaka wa jimbo lingine kufanya kazi. Na katika mitambo ya simu tuna mmoja wa wafanyakazi hao ambaye kwa sasa amemaliza shughuli zake za kikazi na anajiandaa kurejea nyumbani. Hali ilikuwaje asubuhi ilipoamka? Ni maandalizi gani ambao unafanya wakati huu ambapo mipaka imefungwa, kuasha kwamba unafika unakostali kwenda kwa wakati, wakati mipaka imefungwa? Kawaida unajua, Wodonga na Obri ni karibu sana, yaani ni miji yenye imeshikana. Kawaida kama, uh, uh, hakuna hii boda, uh, mtu huwa anaenda huko kama dakika 15 ama ishirini. Mm -hmm. Lakini kwa sasa inakubidi sasa utaamka mapema, itakuchukua saa mzima. Sasa hiyo inafanya watu wengine wanaweza kuchelewa. Hiyo imetuadhiri sana. Kuni kweli inachukua muda wa saa nzima, safari ambayo inasili kuchukua dakika kati ya kumi na tano na ishirini ya inakuchukua saa mzima. Sasa mahali kwenye speed limit walikuwa wanaendea kama 60 ama 80, itakubidi sasa ni 40. sasa unaona msongomano wa magari asubuhi, kila mtu anajiandaa kuenda kazini, ni lazima sasa hapo kuna magari mengi sana. Kando na leseni yako ya kawaida ya kuendesha gari, nini kingine ambacho unastahili kuwa nacho kabla ya kuanza kufikiria kuwasha gari kuelekea kazini? Aa, unafaa ku, ku, kukuwa na leseni yako karibu, na ujiandae pia ukuwe na permit ama ruhusa yenye ita kubidi uweze kuvuka mpaka. Na kupata hicho kibali cha, cha usafiri unakipata una wapi, na ni masharti gani ambayo unastahili kutimiza kabla ya kupata hicho kibali cha usafiri? Uh, serikali ime, imetupatia mitandao yenye uh, mtu anaweza enda, alafu sasa ndio uweze kuuliza maswali. Watakuuliza kama unaenda uh, kutibiwa uh, ama unaenda kazini. Si kutembea tu, ni lazima sasa ukuwe na sababu yenye itakupeleka obri. Kwa hiyo nikataka ni kwenda kuemea katika duka la obri ama wadonga na naishi obri, hiyo ni sababu tosha ya kupewa kibali, ama lazima wetu ni kazi ama kupata matibabu. Aa, nafikiri pia wanaweza kukupea ruhusa utaenda. Kwa hiyo mtandao kuna maswali sasa, wakiona kama unafaa kwenda obri, ndio wanakuambia enda obri kama unafaa kwenda. Ni lazima nafikiri hata kama watu wanaishi wodonga, tutimize sheria ya serikali, imetuambia enda mahali kama unafaa kwenda, na sehemu nakofanya kazi inastahili kupa barua yote ya kuambatanisha na ile ombi ambalo unatoa kwa kuomba kibali cha, cha usafiri. Uh, ukipewa hiyo kibali cha usafiri na, na license yako utavuka barabara hamna shida. Kwa hiyo si lazima semu, na kufanya kazi wa, wa kutumia barua ambayo utambatanisha na ombi lako. Hiyo si lazima. Na wakati tangazo la kufungwa kwa mpaka lilitolewa, wewe kama mtu ambaye kawaida u unaishi upande mmoja wa mpaka, lakini majukumu ya kazi ni upande wa pili wa mpaka, ni mafikira gani ambayo ulipata wakati usikwamba mpaka utafungwa na ukizingatia kwamba lazima uende kule kutafutia familia pato lake. Mimi nilichukulia vizuri, kwa sababu nafikiri serikali yetu ya Australia, uh, kwa sababu imefunga boda, si kufanya maishi kuwe ngumu, lakini ni kusaidia watu na kujaribu sasa watu wasiambukizane magonjwa yenye amekuwa mingi huku Melbourne. Baada ya kufungwa kwa mpaka, sasa maisha yamebadilika kiasi gani hapo, kando na huo usumbufu kidogo wa msongomano wa magari barabarani uh, inadhiri tu watu kuchelewa, lakini sasa, saa zengine, unajua kila kitu ina mazuri na mabaya, lakini mimi naona uh, kitu kubwa sasa wanajaribu kutina ndio tusipate hiyo COVID. Ni hiyo tu kuchelewa, mtu anafaa kujiandaa na utimize sheria, alafu utafaulu tu. Tumeona pia kumekuwa na malalamishi kuhusu jamii zinazoishi kule Aubrey na Wodonga ambazo hususan ni za wahamiaji ambao wengi wao pengine uelewa wa Kiingereza ni mdogo na uwezo wa kuweza kusoma na kuandika Kiingereza ni mdogo. Wanalalamika kwamba taarifa nyingi zinatolewa kwa Kiingereza pekee lakini hakuna uh, taarifa zinazotolewa katika lugha zao ambazo wanajua za nyumbani. Swala hilo unalizungumziaje? Huwa wanajaribu uh, kupatia watu habari wenye wanaishi huku, wakimbizi huwa wanang'ang'ana, wa, wanatoa hata wanapatia watu mitandao yenye wameweka hizo information kwa Kiingereza na Kiswahili na vituo vya kufanyia vipimo vya ile janga la COVID-19 vipo na watu wameweza kuenda kufanya vipimo kuesha kwamba wako salama. Kila wakati huwa wanatuambia hata hospitali a, ama mahali huwa wanashughulikia na wakimbizi, huwa wanatuelezea kama unafaa kufanya vipimo ama kama uko nadharii, huwa wanashughulikia watu na wanaelezea Hmm, wamejiandaa vizuri. Na taarifa ni gani ambayo jamii yako kwa sasa inayo kuhusu jangali la korona na namna ya kuweza kukinga usambaaji wake? Uh, kama jamii yangu tu, watu kitu naweza waambia ni tutimize sheria. Serikali yetu yani, iko pamoja na sisi na itatusaidia na pamoja, tukiendelea kutimiza hizi sheria tutaondoka, tuta yani, hii COVID itaisha na tutakuwa salama, lakini ni muhimu sana tufuate venye serikali inatuambia tajua kwamba unatoka katika eneo la Afrika ya Kati, hususan katika maeneo ya maziwa makuu. Vizuizi hivyo barabarani vinakukumbusha hali ya zamani ambako ulikuwa unaishi ukitegemea kupata vibali kusafiri kutoka mji mmoja kwenda mwingine. Ah, inatukumbusha, lakini sasa vile wametuandaa, wakatuelezea, kwangu hijanikisha vile kwa. Inakuwa sasa ni kama maandalizi ambayo mlipewa yameweza ya kutuliza ile wasiwasi ambayo ilikuwa imeibuka ya juu wameongelea hii kitu kabla waweke sasa hiyo mpaka. Naona sasa haifai kuogopesha watu, na hao watu wa, ni kuangalia usalama. Hawata kujua hawata kufanya kitu kibaya, wako hapo kutusaidia. Ujumbe ni upi kwa wale ambao wana wasiwasi kuhusu iwapo wataweza kuvuka ama vitu ambavyo watakosa wakati huu ambapo kunakuwa na kufungwa kwa barabara pamoja na kujaribu kuzuia maambukizi haya? Ujumbe naweza wapea watu tu wasi- wasitembee tembee, kama serikali imewaambia wasiendeende, ili tuweze kujikinga hii magonjwa. Kama huna lazima ama huna sababu muhimu ya kukupeleka kama obri, siende huko, kaa nyumbani kama vile kila siku wao wanatuambia, ndio tusiweze kuambukizana. Alafu serikali iko hapa kusaidia kila mtu. Ushauri mzuri kabisa. Naona kwamba umesema kwamba inachukua karibia saa nzima kusafiri, kwa hiyo tusikubane zaidi. Asante sana kuzungumza nasi na kila la heri katika shughuli zako za kikazi pamoja na jitihada za kuweza kujikinga maambukizi o ya korona. Pia nashukuru, asante nam. Huyo ni mkazi wa mji wa Wodonga jimboni Victoria, mji wa mpaka kati ya Victoria na New South Wales upande wa pili ikiwa ni Albury. Kama unaweza kumbuka, tulizungumza na mkazi wa mji wa Albury na sasa huyo basi alikuwa ni mkazi wa mji wa Udonga ambaye anaelezea uzoefu wake wa maisha chini ya vizuizi hivyo vya COVID-19 hususan so lile amri la kufunga mpaka kati ya jimbo la Victoria na New South Wales, ila wale ambao wanavuka mpaka kwa sababu ya kikazi, kupokea matibabu na shule zingine ambazo ni rasmi na zinazoruhusiwa ndiwo tu wanaweza kufanya safari hiyo ambayo kawaida amesema huwa inachukua takriban dakika kati ya dakika kumi na tano na ishirini lakini kwa sasa, kwa sababu ya msongamano wa magari pamoja na harakati hizo za kudhibiti usambaji wa virusi hivyo na uchunguzi ambao unafanywa na jeshi la polisi pamoja na jeshi la ulinzi la taifa, safari hiyo kwa sasa inachukua takriban saa nzima. Mangine, mengi zaidi kuhusu taarifa hii pamoja na mengine mengi tunayopeperusha katika idhaa ya Kiswahili ya SBS, tembele ya tovuti yetu adoni ambayo ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.