Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ikiwa na migodi Migerano tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS kwa sasa. Basi taarifa kamili za habari. Waziri Mkuu Scott Morrison amewahamasisha Waustralia waendelee kuwa watulivu wakati mlipuko wa coronavirus unaendelea nchini. Wito huo umejiri wakati idadi ya visa vya virusi vya COVID-19 ambavyo vimetambuliwa nchini Australia vimeongezeka na kufika 38. Wakati huohuo watu 21 wamepona kabisa, kila mtu mmoja amefariki. Wakati huo kuna ripoti kuwa baadhi ya maduka ya maduka yameanza kuwa matupu nchini kote baada ya wateja kununua vyakula kwa wingi pamoja na vifaa vingine muhimu vya matumizi ya nyumbani, ila bwana Morrison amesema kwamba hakuna haja ya kubabaika, kwa sababu Waaustralia wanastahili endelea na maisha yao kama kawaida, sawa vile wangefanya wakati wa msimu wa majira ya baridi, ambako panakuwa mlipuko wa mafua au wa kitu kingine kama hicho. Na maanisha hiyo sio kawaida na watu wanafanya maamuzi ya kawaida na hivyo ndivyo tunavyohamasisha watu wafanye. Wakati huo kumekuwa na ripoti za maambukizi elfu themanini na nane na mia tano duniani kote pamoja na zaidi ya vifo elfu tatu katika nchi 67 na, na majimbo. Afisa mkuu wa afya Brendan Murphy amesema malengo ya mamlaka ya Australia ni kutambua na kudhibiti kirusi hicho miongoni mwa wasafiri wanaorejea nchini. Nasema kujitenga kwa kijamii kuna stahili lenga watu ambao wamerejea kutoka nchi zenye athari kubwa, au watu ambao wana dalili ambazo zinaweza dokeza kuwa wana virusi hivi, sawa na vile unaweza fanya ukiwa na mafua. Ila kama umerejea kutoka Korea Kusini, Itali au Iran, bila shaka tungependa ujitenge na jamii na usishiriki katika matukio ya jamii, ameonya mwafisa mkuu wa afya Brendan Murphy. Tukiangazia taarifa zingine, shirika la kitaifa la uokozi la moto wa vichaka limekosolewa kwa kasi ndogo ya majibu kusaidia jamii ambazo zimekabiliwa kwa moto wa vichaka. Shirika hilo la serikali limelipa tayari dola milioni mia tatu na elfu themanini kupitia mikopo ruzuku na posho ila chama cha Leba kimesema kwamba biashara ndogo zinakabiliwa kwa wakati mgumu, wakati chini ya asilimia tano ya maombi ya mikopo yakiwa bado hayajaidhinishwa kufikia hivi sasa. Kiongozi wa shirika hilo Andrew Calvin amesema serikali inalenga kutoa msaada wa haraka kwa jamii na nataka sema bado tungali katika hatua za kwanza za kuelewa tathmini kamili. Nadhani naweza sema kuwa tuko bado katika awamu ya kutoa fueni, kujaribu kufikisha hela taslim kwa jamii, kuwasaidia kufanya maamuzi wanaohitaji fanya mara moja. Na katika taarifa zingine, zaidi ya ajira mia themanini zitatarajiwa kupotezwa baada ya tangazo kuwa shirika la habari la kitaifa kwa jina la Australian Associated Press, maarufu kwa ufupi AAP, litafungwa. Shirika la AAP limetoa taarifa za habari kwa mashirika ya habari ya kitaifa na kimataifa kwa zaidi ya miaka 85, ila mkurugenzi mkuu wa AAP Bruce Davidson amesema kwamba biashara hiyo haina uwezo wa kuendelea wakati kuna ongezeko la taarifa za habari zinazotolewa bila malipo mtandaoni ameongezea kuwa huduma ya shirika hilo zitaisha tarehe 26 Juni na This is a financial outcome of the disruption, um, that... anasema haya ni matokeo ya kifedha ya usumbufu ambayo mashirika yote ya habari yanakabiliana nayo. Tumeona makato mengi, kufungwa kwingi na kupunguzwa kwa utoaji wa taarifa za habari kutoka kwa makampuni ya kitamaduni ya habari kote nchini Australia pamoja na duniani kote. Tukiangazia taarifa za kimataifa kwa sasa, tuelekee kule Marekani ambapo makamu wa rais wa zamani wa nchi hiyo Joe Biden alishinda kwa urahisi uchaguzi wa awali uliofanyika katika jimbo la kusini Carolina. Anakabiliwa hivi sasa na mchangamoto mpya kutoka kwa senata wa Vermont Berni Sanders wakati majimbo kumi na nne watakapopiga kura Jumanne ya Marekani katika kinyang'anyiro cha uchaguzi wa chama. Biden, katika uchaguzi wa majimbo matatu akiwania nafasi ya urais alikuwa hajashinda hata mara moja hadi Jumamosi iliyopita, lakini utafiti kabla ya uchaguzi unaonyesha kuwa Sanders, mdemokrati mwenye msimamo wake wa mrengo wa kushoto wa kisosialisti, anaonekana kuongoza katika jimbo la California. Katika kinyanganyiro hicho wajumbe wa mkutano wa kitaifa wa kumteua mgombea urais kwa tiketi ya chama hicho utakaofanyika katika kipindi cha joto watakuwa na jukumu muhimu katika kumteua mgombea kukiwakilisha chama wakati wa uchaguzi mkuu wa Novemba. Utafiti unaonyesha kwamba Biden anaongoza katika majimbo saba katika kinyang'anyiro hicho cha Jumane, Sanders katika majimbo sita na Senata Amy Klobuchar akiongoza katika jimbo la nyumbani kwake la Minnesota. Na taarifa ambazo tumepokea hivi sasa ni kwamba Senata Amy Klobuchar ameweza kusimamisha kampeni yake ya kuwania urais na kujunga na yule ambaye kwa sasa Pete Buttigieg vile vile, ambaye alikuwa tayari amesimamisha kampeni yake ya kuwania urais na kuweza kumuunga mkono, kama inavyoripotiwa kwamba wawili hao watamuunga mkono Joe Biden katika kampeni yake ya kupewa tiketi ya kuwania urais kwa tiketi ya chama cha Demokrat dhidi ya Sanders na mmoja kati ya wanaume alitangazwa kuwa rais wa Guinea Bissau amejiuzulu kutoka kwenye nafasi hiyo baada ya kukaa madarakani kwa siku moja tu, akisema kwamba maisha yake yalikuwa hatarini. Sipriano Kasama alichaguliwa na wabunge kuwa rais baada ya wachaguzi zilizosusiwa mwezi Desemba hatua hii ni pamoja na ukweli kuwa jenerali wa jeshi la zam, wa zamani Umaro Chisisoko Embalo tayari alikwisha apishwa kuwa rais katika hoteli moja katika mji mkuu wa nchi hiyo ya Bisau. Gine Bisau imekutwa na matukio tisa ya mapinduzi tangu mwaka elfu moja mia kenda na themanini. Koloni hizo hilo la zamani la Ureno pia limekuwa njia ya usafirishaji wa madawa ya kulevya kutoka Marekani kusini yakielekea Ulaya zilizokusudiwa zilizo kufuta kumbukumbu yaliopita ya lakini, badala yake zimesababisha mgogoro mpya wa kisiasa katika taifa ambalo jeshi limekuwa na ushawishi wa kisiasa tuki basi, katika jimbo ama eneo la mashariki ya Afrika ambapo raia wanne wa kigeni waliowasili nchini Uganda na dalili za virusi vya korona wametengwa katika hospitali ya Entebbe. Waziri wa afya amethibitisha bila ya kutaja uraia wao. Afisa wa mahusiano wa waziri wa afya bwana Emmanuel aina amesema kuwa, kuwa raia hao wamechukuliwa katika uwanja wandegyo, wa ndege wa kimataifa wa Entebbe. Anasema so, kwamba sampuli ya vipimo vyao vimepelekwa katika kituo cha utafiti wa virusi nchini humo UVRI, na tutaitaarifu umma. Gazeti la Daily Monitor limemnukuu. Wizara ya afya imewataka wananchi kuwa watulivu na kufuata hatua za kujikinga na ugonjwa wa coronavirus, kwa sababu hakuna uthibitisho wa kuwa virusi hivyo vimeingia nchini humo tayari. Aidha, mwandishi wa shirika la habari la BBC nchini Uganda amesema kuwa waziri wa afya nchini humo ametoa agizo kwa wageni wanaotoka katika nchi zilizoathirika na virusi vya korona watengwe kwa muda wa siku 14. Zaidi ya visa elfu 85 vya ugonjwa wa coronavirus vimethibitishwa katika nchi zaidi ya 67 kote duniani, huko vifo elfu 3 vikithibitishwa, kulingana na shirika la afya duniani. Endelea kuisikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS wakiwa na migodi a migharani, tukiuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni, ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kwa sasa basi, tuangazie kile ambacho kinaendelea katika ulimwengu wa michezo, hususan katika mchezo wa T20 cricket ambao ni mchezo ambao kwa sasa kombe la dunia linasakatwa katika nchi hii ya Australia ikihusisha mataifa tofauti, ambapo New Zealand kwa sasa inaenda kukichapa na Australia katika nusu fainali ya michuano hiyo, ambapo bila shaka inaonekana kwamba itakuwa ni mechi kali hususan kwa Australia wa baada ya Australia kumpoteza mchezaji wake nyota wa, wa mchezo huo Ellis Perry ambaye ameondoka katika mchezo huo kwa sababu ya jeraha hadi mwisho wa mchezo huo. Daktari wa timu hiyo amesema kwamba mchezaji huyo ameweza kuweza kupata jeraha ambalo bila shaka alizilika mruhusu kuweza kucheza pamoja na kufanya ziara katika taifa la Afrika Kusini baada ya mwezi huu mechi hizo zitakapokamilika. Basi bila shaka ni pigo kubwa kwa timu ya Australia ya wanawake, lakini kuna wengine ambao wanaweza kaweza kuinusuru timu hiyo. Na katika taarifa zingine za michezo, hususan katika soka ambapo Mbwana Samata alifunga goli la pekee kwa timu yake ya Aston Villa licha ya timu hiyo kupata kichapo cha magoli mawili kwa moja katika fainali ya Carabao dhidi ya Manchester City, ambapo ilikuwa ni mechi ya kusisimua ambapo wengi walitarajia kwamba Samata anaweza kaiunguza timu yake kupata ushindi katika kombe hilo, lakini hali ikawa tatizo kidogo, pamoja na kuwa na tatizo kwa upande wa timu hiyo kuweza kupata matokeo ambayo yalihitajika. Na kiungo kati wa Ufaransa Paul Pogba mwenye umri wa miaka 26 atarejea katika mazoezi ya kikosi cha kwanza cha Manchester United wiki hii, na anapania kubuni ushirikiano wa uwanjani na Bruno Fernandes aliyejiunga na klabu hiyo Januari, ambaye ni mreno vilevile. Tazama pia katika timu zingine, Real Madrid na Paris Saint Germain pia wanamnyatia Jadon Sancho ambaye anataka kurejea England. Huku tayari hayo yakijiri, Fena amejiondoa kwenye mtandao wa Twitter wa klabu yake sasa Leipzig, baada ya wao kutumia picha yake akijibu ya maswali kuhusu Liverpool kushindwa kwa mara ya kwanza katika msimu huu wa ligi ya Premier. Mengi zaidi kuhusu michezo hiyo pamoja na taarifa za michezo tutaletea baadaye katika makala haya na katika makala ambazo pata kwenye tovuti yetu. Tumaliza makala tuangalie tena hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa. Tuanzie mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 19.6, Melbourne zikiwa ni 18.7, Brisbane 30, Perth 32, Adelaide 19.3, Hobart 15 5, wakati Brisbane kwa mradhi, Canberra kwa sasa ni 17.9 na Darwin zikiwa ni 28.1 kufikia. Basi ni mwisho wa taarifa ya habari, bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.