Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na anwani ikiwa ni SBS.com mkoaji Swahili ambako waweza ukasikiliza makala haya moja kwa moja bila kuchelewa. Waziri wa fedha Mathias Cormann amesema hawezi badili kauli yake kuhusu Waustralia waliohudhuria maandamano ya Black Lives Matter aliowaita wanafiki na wasiojali kwa kushiriki katika maandamano hayo wakati wa janga la COVID-19. Sa. idadi ya watu elfu ishirini walishiriki katika maandamano hayo mjini Sydney na maelfu walijumuika katika miji ya Melbourne, Brisbane, Adelaide na katika miji ya kikanda Jumamosi licha ya onyo za afya kwa umma kwa sababu ya covid 19, waziri Koma amesema ni muhimu vizuizi hivyo vitumike kwa kila mtu. Kwa sababu anasema, bila shaka ni kutojali we na kutowajibika, na haistifanyika tunaelezaje mfanya biashara kuwa haruhusiwi kufungua biashara yake kwa ajili ya kuzuia au kupunguza kasi ya kusambaa kwa virusi, tutakuwa na makumi ya maelfu ya watu wanaotangamana kama ilivyokuwa katika pwani ya kusini ya Australia. Wakati huo msemaji wa Australia wa kwanza katika chama cha upinzani Linda Burney amesema madai ya bwana Coman hayafai na I hope that he understands as does his party. Amesema natumai anaelewa kama vile chama chake kinaelewa kuwa kuna swala halisi katika nchi hii kuhusu usawa na kuhusu matokeo ya haki ya kijamii kwa Waaustralia wa, wa kwanza. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Linda Burney msemaji wa masuala ya Waustralia wa kwanza hakijibu kauli yake. Matias Coman, waziri wa fedha na serikali ya shirikisho, ya tupilia mbali wazo la kuongeza kodi ya bidhaa na huduma almaarufu kwa jina la GST. Kumekuwa taarifa za habari kuwa mweka hazina wa jimbo la New South Wales Dominic Perrottet anataka kiwango cha ushuru wa matumizi kutoka kiwango chake cha asilimia kumi kwa ajili ya kuondoa kodi ambazo sifanisi Waziri wa fedha Mattias Coman amesema serikali ya shirikisho itashirikiana na serikali za majimbo kupitia baraza la mawaziri wa kitaifa kufuatilia mageuzi ya ushuru kama sehemu pana ya mageuzi ya uchumi katika uchumi wa Australia baada ya janga la COVID-19. Ila Santa Coman ameeleza shirika la habari la Sky kwamba serikali daima inalenga kupunguza ushuru, si kuongeza ushuru kama GST. Uh, uh, uh, uh, anasema tunalenga kupunguza ushuru, tunalenga kupunguza mzigo wa ushuru katika uchumi, si kuongeza, na tutashirikiana na serikali za majimbo na mikoa kuhusiana na ajenda ya mageuzi ya ushuru yanayojumuisha pia mageuzi ya ushuru katika kiwango cha jimbo kupitia baraza la mawaziri wa kitaifa, ila katika kiwango cha shirikisho tunalenga, kama tulivyokuwa katika miaka sita na nusu iliyopita, kuhakikisha ushuru uko chini iwezekanavyo. Serikali ya shirikisho pamoja na serikali nyingi za majimbo itabidi zikubali mageuzi kwa kiwango cha GST ili mageuzi hayo yaweze tekelezwa. Na katika taarifa zingine ambazo tumepokea ni taarifa za kusikitisha kuhusu kifo cha mvulana mwenye umri wa miaka 6 pamoja na mwanaume mwenye umri wa miaka 33 waliofariki katika moto ulioteketeza nyumba katika eneo la kati ya Victoria wa Victoria, ama wa polisi wa Victoria, wa Victoria msemaji Victoria amesema kwamba kisa na sababu ya moto huo kwanza bado hakijatambulika na hali ya uhalifu ama sehemu ya uhalifu imetengwa katika eneo hilo kuweza kujua ni nini, nini kilichosababisha moto huo katika eneo la Cunningham's Road, ambako katika eneo la Tyak kaskazini mwa Melbourne kuweza kutambulika. Ilichukua wazima moto zaidi ya masaa mawili kuweza kudhibiti moto huo, watu kumi na moja ambao walikuwa karibu ya eneo hilo waliweza kutibiwa hospitalini pamoja na wengine wawili ambao bado hajulikani waliko. Endelaa kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migharano. Kwa sasa, tuelekeze macho katika taarifa za kimataifa, ambapo katika kile kinachoelezwa kuwa ni maandamano makubwa zaidi kushuhudiwa dhidi ya ukatili wa polisi na ubaguzi wa rangi, maelfu ya waandamanaji wameshiriki Marekani na maeneo mengine ya ulimwenguni. Makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden ametumia mwanya huo kujipigia chapuo wa kisiasa kwa kutetea mabadiliko ya muundo wa jeshi la polisi kwa kile alichokiita hatua mwafaka ya muda mrefu sera kamili ya kubadili ucha, ubaguzi wa kimfumo, endapo watachaguliwa katika uchaguzi wa Novemba kupitia gazeti la kila siku la mjini Los Angeles, Los Angeles Times amesema kama atachaguliwa taunda kamisheni ya polisi ya taifa itakayoshughulikia masuala hayo ndani ya siku mia moja akiwa ofisini. Wakati hayo yanaelezwa, maafisa wawili wa polisi katika jiji la Buffalo ambalo liko katika jimbo la New York wameshtakiwa kwa kufanya shambulizi baada ya kuonekana katika video wakimsukuma mwandamanaji mzee wa umri wa miaka 75, wakati wa maandamano ya kupinga mauaji. Katika video hiyo, mzee huyo alionekana akianguka chini, kichwa chake kikigonga katika lami, akapoteza fahamu na kuanza kuvuja damu. Maafisa hao hata hivyo wameachiwa huru kwa dhamana na wenzao hamsini na saba wamejiuzulu baada ya maafisa hao wa polisi kufunguliwa kesi hiyo ya mashtaka. Tukielekea barani Afrika, ambapo kwa sasa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limelaani vikali shambulizi ambalo limeua watu 16 wakiwemo wasichana watano walio na umri chini ya miaka 15 Juni tatu katika jimbo la Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Mwakilishi wa UNICEF huko DRC, Edward Begrebe, amesema kwamba tunalaani vikali sana shambulizi hilo kwa watoto wasiokuwa na hatia. Amezitaka pande zote kuheshimu haki za wanawake na watoto. Kwa mujibu wa ripoti ambazo zimethibitishwa na Umoja wa Mataifa UN, shambulizi limefanyika katika eneo la Mosa, katika kijiji kimoja kwenye eneo la Jugu, kaskazini mwa mji mkuu wa jimbo wa Bunia. Waathirika 16 ambao waliwahi kuwa watoto watu wasiokuwa na makazi walirejea kijijini hapo na kuuawa katika shambulizi la bunduki na visu. Matokeo yake dazeni ya watu wamekimbia kutoka Musa na kuchukua hifadhi katika vijiji jirani. Zaidi ya watu mia tatu wamefariki hadi hivi sasa ikiwa ni matokeo ya ghasia zinazoendelea katika jimbo la Ituri tangu mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini. Mwezi Aprili na Mei pekee, UNICEF imepokea zaidi ya shutuma mia moja za ukiukaji mkubwa sana wa haki za watoto kama vile ubakaji, mauaji na ukataji wa viungo na mashambulizi kwenye shule na vituo vya afya huko Ituri. Na mahakama katiba ya katiba nchini Burundi Alhamisi iliidhinisha matokeo ya uchaguzi wa Mei ishirini mwaka huu kama yalivyotangazwa na tume ya uchaguzi na ya nchi hiyo hiyo ina maana kwamba Evarist Ndayishimiye ndiye mshindi wa uchaguzi wa urais baada ya kupata asilimia 67 ya kura zote zilizopigwa. Katika uamzi huo, mahakama hiyo ilisema kuwa malalamishi ya mgombea kiti cha urais kwa niaba ya chama cha upinzani Agathon Rwasa na yale ya kanisa Katoliki wakidai kuwa uchaguzi huo uligubikwa na uwizi wa kura na udanganyifu mwingi hayana msingi. Hayo yalijiri baada ya Bwana Rwasa ambaye pia ndiye kiongozi wa chama cha upinzani cha CNL kuwasilisha hoja zake kwenye mahakama hiyo akidai uchaguzi uliogubikwa na dosari nyingi zikiwa ni pamoja na wizi wa kura. Kulingana na katiba ya Burundi, uamuzi wa, wa mahakama ya katiba hauna rufaa. Hata hivyo, awali Rwasa alinukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba iwapo hatapata haki kwenye mahakama ya katiba atawasilisha malalamishi yake kwa mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki nchini Tanzania. Na nchini Kenya, serikali ya taifa hilo imeongeza muda wa kutoka nje usiku nchi nzima kwa siku nyingine thelathini. Amri ilikuwa imewekwa kwa ajili ya kuzuia kuenea kwa COVID 19. Wakati akihutubia taifa kutoka ikulu ya Nairobi Jumamosi, Rais Uhuru Kenyatta amesema kuwa kuegeza masharti kwa asilimia ishirini huenda kutapelekea maambukizi mapya laki mbili na vifo elfu thelathini ifikapo Disemba. Rais hata hivyo amesema amri hiyo itaanza kutekelezwa kati ya saa tatu usiku hadi saa kumi alfajiri kuanzia Jumapili. Rais Kenyatta ameongezea kuwa kulegeza masharti kwa asilimia arobaini kutasababisha maambukizi kufikia kileleni ifikapo Novemba na kukadiria kuwa kutakuwa na maambukizi laki tatu na vifo elfu arobaini nchini humo. Endelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ikiwa na migodi migerano, tukaletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbscu mkwa juu swahili. Kwa sasa basi, tuelekee viwanjani kutazama kipi ambacho kimejiri, wakati vichapo vyaendelea kugawanywa huku na kule katika timu tofauti, tukianzia katika mchezo wa tenis, ambako alikuwa mkufunzi ama mwalimu wa mchezo wa tenis wa Serena Williams kwa muda mrefu, Patrick Maratoglu amesema kwamba mchezo huu wa tenis unastahili kufanyiwa mageuzi, ambayo ni kwa sababu ya mabadiliko ambayo yanaendelea pamoja na ongezeko la kizazi kipya cha vijana ambao wanaingia kucheza mchezo huo. Mchezo wa Ultimate Tennis Showdown ni mchezo ambao umeanza hapo jana nchini Ufaransa ambapo wachezaji wa kumi wale mashuhuri zaidi wanashiriki katika michuano ya ATP ikiwemo Stefanos Tsitsipas, Matteo Berrettini na David Goffin wa Ufaransa, miongoni mwa saba wengine ambao wanajumuisha Australia Alexi Poprin watakaoshiriki katika michuano ya kuweza kushiriki katika mechi za wikendi tano mfululizo zitakazochazwa. Bwana Motagl ameagiza kuwa michuano hiyo itawaruhusu wachezaji ambao watakabiliana na vizuizi -vizu vyovyote pamoja na kuweza kushiriki katika mchezo huo bila kuwa na chochote kile ambacho kitaweza kutoza faini zote iwapo watatoa kauli za kuchukiza. Before the personalities were expressing themselves on the court And then not anymore. Because anasema, kabla wachezaji walikuwa wanajielezea uwanjani, lakini kwa sasa hawajielezei kwa sababu ya mabadiliko na pamoja na athari na adhabu ambazo zinawekwa katika mchezo huo, lakini kwa sasa UTS ama mchezo huu wa UTS unaruhusu wachezaji kuweza kujielezea na kuweza kuonyesha walivyo wanapocheza na kuweza kuonyesha hisia zao wanapocheza. UTS inawapa nafasi ya kuweza kujionyesha kwa ukamilifu bila ya kupinga wala kujizuia Wanakaposhiriki katika mchezo huu, tukielekea basi katika mchezo wa NRL kutazama kipi ambacho kilijiri mapema hii leo, ili kuwa ni kati ya Gold Coast Titans waliokaribisha Wests Tigers ambao walilimwa kwa alama tano, zikiwa Titans wakipata alama 28 wakati Tigers wakisalia na 23. Kwa hiyo mwenyeji alipata ushindi wake uliostahili. Wakati huo Newcastle wakawacharaza Canberra ikiwa ni kwa thelathini na nne kwa kumi na nane wakati North Queensland Cowboys wakacharazwa na Cronulla kumi na kwa alama kumi zikiwa ni Cronulla wakiwa na 26 wakati Cowboys wakisalia na kumi na sita. Kesho itakuwa ni zamu ya Canterbury Bulldogs kukichapa na St George lawara ambako mkufunzi wa St George yuko katika hali ya kuweza kupoteza ajira yake iwapo ushindi hautapatikana kwa timu yake. Katika soka ya kimataifa kwa harakaharaka, tukitazama kile ambacho kimejiri katika masaa yaliyopita, ilikuwa ni kati ya RB Leipzig Kweza kutoka sare ya kufungana na Paderborn kwa goli moja kwa moja wakati Bayer Leverkusen wakaalishwa kichapo kutoka kwa Bayern Munich kwa magoli manne kwa mbili vilevile, Fortuna Dusseldorf wakichapa na Hoffenheim ambayo alikuwa ni magoli mawili kwa mawili. Vilevile, Dortmund wakapata ushindi mwembamba dhidi ya Hertha Berlin kwa goli moja kwa sufuri. Kwa sasa Wolfsburg wanakichapa na Werder Bremen, ambapo ni uwanjani kule kwa Werder Bremen, ambapo ni dakika 44 na magoli bado ni sufuri sufuri. Katika ligi kuu ya Uingereza, Liverpool imeulizia kuhusu winga wa Hispania na Wolves, Adama Praure, mwenye umri wa miaka ishirini nne, wakati Real Madrid imewasilisha ombi la yuro milioni themanini kwa mnunua wa kiungu wa kati wa Bayer Leverkusen, Kai Havertz na itamruhusu mchezaji huyo kusalia katika klabu yake msimu ujao kabla ya kuelekea katika uwanja wa Bernaba iwapo ombi lao litakubaliwa. na Manchester United imeimarisha hamu yake ya kutaka kumsajili kiungo wakati wa Ayax na Uholanzi Donny van de Beek mwenye umri wa miaka ishirini na tatu akati kiungu wakati wa England na Aston Villa Jack Grealish mwenye umri miaka 24, amempikwa mchezaji mwenza anayechezea Borussia Dortmund ovinga Jadon Sancho mwenye miaka ishirini kama mchezaji anayelengwa sana na Manchester United mwisho wa msimu huu. Yo ni kwa mujibu wa jarida la Sunday Mirror, wakati Chelsea itasikiza ofa za wachezaji kadhaa kutokana na kuwasili kwa winga wa Moroko na Ayax Hakim Ziyech mwenye miaka ishirini na saba na mshambuliaji wa Jerumani Timo Werner mwenye miaka ishirini na nne kutoka klabu ya RB Leipzig mwisho wa msimu huu. Nam, kwa haraka haraka tuangalie tuangalia hali hivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 12.3 wakati Melbourne 9.8, Brisbane 14.1, Perth 12.8, Adelaide 7.2, Hobart 5.3, Canberra 1.8, na Darwin kwa sasa ni 25.8. Kufikia punde mwisho wa tarifa habari, bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.