Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, huendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migeanano. Kwa sasa taarifa kamili za habari Kiongozi wa jimbo la New South Wales Gladys Berejiklian amesema kwamba amewashauri wamiliki wa biashara jimboni humo kutowasiliana na wasafiri kutoka Victoria. Ushauri huo umejiri wakati jimbo la Victoria linakabiliana na ongezeko la maambukizi ndani ya jamii ya COVID-19, na kuna vitongoji sita vya jiji la Melbourne ambavyo vimetambuliwa kama sehemu tata za coronavirus. Berejiklian amesema kwamba watu kutoka jimbo lake halitafunga, ama, halitafunga, halitafunga mipaka yake na Viktoria, ya biashara za pia zina uhuru wa kumkubali au kumkataa msafiri yeyote. Anasema, naomba mashirika yote yasiwasiliane na raia kutoka Melbourne kwa sasa, fanyeni shughuli zenu sehemu nyingine. Najua mashirika kadhaa yametumia ushauri huo tayari. Kwa mahoteli na sehemu zingine za New South Wales, zina uhuru wa kumkubali au kumkataa msafiri yeyote, ila tunatuma ujumbe muhimu: mtu yeyote anayeishi katika maeneo ya husika jijini Melbourne hastahili tembea tembea na katika taarifa zingine, jimbo la kusini Australia litahamia katika hatua ya tatu ya kuregeza vizuizi kuanzia Jumatatu ijayo, ambayo itakuwa ni 29 Juni. Mwongozo wa kuwepo mita nne kwa kila mtu mmoja katika sehemu za umma utapunguzwa hadi pawe mita mbili kati ya watu, hatua ambayo inaongeza idadi ya watu ndani ya sehemu za matukio jimboni humo. Hata hivyo sera imara za mipaka zitasalia zilivyo, na polisi wa ziada watawekwa katika mipaka ya Victoria kutekeleza sheria za kufungwa mipaka. Kiongozi wa jimbo hilo Stephen Marshall amesema kwamba kuregezwa kwa vizuizi vya kwa shughuli zenye hatari ya juu, pamoja na kuandaa matukio makubwa na kufungua vilabu vya burudani, hali hiyo itazingatiwa baada ya mpango kamili wa usimamizi wa Covid-19 utakapokamilika na kuidhinishwa na mamlaka ya afya. Uh, recognizing that we have done very well. We want to... Anasema tunatambua kuwa tumefanya vizuri sana, na tunataka inua vizuizi na kuwarejesha watu kazini, ila tunafanya hivyo katika hali ambayo haitahatarisha faida tulizopata hapa kusini Australia. Na katika taarifa zingine, spika wa bunge la wilaya ya kaskazini amejiuzulu baada ya matokeo ya ufisadi kutangazwa. Tume huru ya wilaya ya kaskazini inayochunguza masuala ya ufisadi imepata kuwa Kezia Purick alidanganya baada ya kula kiapo cha kusema kweli na alishiriki katika matendo ya kifisadi kwa ajili ya kumdhuru adui wake wa kisiasa. Tume hiyo imepata kwa pia kuwa B Purick alitumia hela za walipa kodi, nafasi yake inayostahili kuwa bila upendeleo, pamoja na rasilimali kujaribu kuvuruga majaribio ya Terry Mills na Robin Lemley katika mwaka wa 2018 kuunda chama cha kisiasa cha North Australia Party kisha alidanganya tume hiyo kuhusu swala hilo pia. Hata hivyo, Bipurik amekanusha madai kuwa alishiriki katika matendo ya kifisadi na ajafanyiwa tathmini ushahidi wote uliotolewa. Amesema kwamba anataka weka wazi kuwa si, si, si kuba, or sikubali or matokeo ndani ya ripoti, na ninaamini kuwa sijapewa haki au kufanyiwa mchakato wa usawa kwa upande wa uchunguzi au kwa matokeo yaliyotangazwa, Bipurik alisisitiza katika kauli yake aliyoitoa muda mfupi tu baada ya tangazo hilo kutolewa. Waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano, tukuletea makala haya kutoka shirika la habari la SBS na katika mtandao, na ambayo anwani ni sbs.com.au. Mkwaju Swahili, tukiendelea basi na taarifa za kimataifa kwa sasa, tazame kile ambacho kimejiri nchini Marekani ambapo rais wa Marekani Donald Trump ameongeza muda wa kusitishwa kwa viza za bahati nasibu pamoja na zile za wafanyakazi wa kigeni hadi mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini. Wafanyakazi wenye ujuzi mkubwa kwa kiufundi, wafanyakazi wasio katika sekta ya kilimo na maafisa wakuu wa makampuni wataathirika pia. Ikulu ya Marekani imesema kwamba hatua hiyo itabuni ajira kwa Wamarekani wasio na kazi kutokana na mlipuko wa coronavirus. Lakini wakosoaji wanasema kwamba ikulu ya White House inatumia janga la korona ili kukaza sheria ya uhamiaji. Katika mkutano wa vyombo vya habari, utawala wa rais huyo umesema usitishwaji huo utakaoendelea hadi mwisho wa mwaka huu utawaathiri watu laki tano elfu ishirini na tano. Watu hao ni pamoja na laki moja elfu sabini waliozuliwa na hatua ya kusitishwa visa za bahati nasibu ambazo zinawapatia raia wa kigeni makazi ya kudumu nchini Marekani. Ikule White House kwa mara ya kwanza ilitangaza kwamba ilikuwa inasitisha visa hizo mwezi Aprili, agizo ambalo lilitarajiwa kukamilika Jumatatu. Kule Uingereza, mwanaume wa kimarekani ni kati ya watu watatu waliouawa kwa kuchoma visu katika mji wa Reading nchini Uingereza Jumamosi, balozi wa Marekani nchini Uingereza amethibitisha tukio hilo Jumatatu bila ya kutaja jina la raia huyo. Balozi Woody Johnson ametuma ujumbe wa tweet kupitia Twitter akisema kwamba akitoa rambirambi zake za dhati kwa familia ya wale wote waliowawa katika shambulio hilo la Juni ishirini, akiongeza kuwa mmoja waliokufa ni raia wa Marekani. Jeshi la polisi Uingereza limesema raia na mwanaume mwenye umri wa miaka ishirini na tano alikamatwa katika eneo la tukio na inaaminika alikuwa amefanya shambulio hilo peke yake. Tukio hilo linashughulikiwa kama linahusika na ugaidi, hivi sasa linachunguzwa na kikosi cha polisi cha kupambana na ugaidi watu wengine watatu walikuwa wamejeruhiwa vibaya katika shambulizi hilo katika uwanja wa bustani wa Forbury mjini Reading, mji wenye watu laki mbili ulioko kilomita 65 magharibi mwa jiji la London. Tukielekea barani Afrika, raia wa Malawi wanapiga kura leo katika awamu ya pili ya uchaguzi wa urais miezi mitano baada ya mahakama ya kikatiba kufuta matokeo ya uchaguzi wa mwaka jana. Rais Peter Mutharika awali alikuwa ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi Mei mwaka 2019 kwa ushindi wa mdogo wa asilimia 38.5, lakini upinzani ulipinga matokeo hayo mahakamani ukilalamikia wizi wa kura. Mutharika anakabiliana na mchongaji aliyegeuka kuwa mwanasiasa Lazarus Chakwera ambaye anashikilia bendera ya muungano wa upinzani. Mgombea wa tatu ni Peter Kuani ambaye anaonekana kama mtu wa nje katika kinyang'anyiro hicho cha kuingia ikulu ya Malawi. Uchaguzi unafanyika chini ya sheria mpya ambapo mshindi sasa atahitaji kupata wingi wa kura wa asilimia 51. Baada ya miezi ya hali ya sintofahamu ya kisiasa ya wakati mwingine maandamano ya ghasia, Malawi imegawanyika pakubwa. Nchi hiyo inahangaika kiuchumi na viwango vya umaskini na ukosefu wa ajira ni vihali ya juu huku serikali inakabiliwa na ukosoaji mkubwa kwa kushindwa kukabiliana na ufisadi uliokithiri. Wamalai wanatumai kuwa matatizo hayo yatatatuliwa ya na uchaguzi wa leo ambao pia ni uchaguzi wa kihistoria. Tazama taarifa zingine pia. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi linaeleza wasiwasi kutokana na wasi -wasi kuongezeka idadi ya wakimbizi duniani kwa milioni 9 mnamo mwaka 2019 peke yake. Kamishna wa UNHCR Filipo Grande alisema kwamba hiyo ni idadi ya kutia wasiwasi, kwani hivi sasa idadi ya wakimbizi na waliokoseshwa makazi duniani imefikia milioni 79 ambapo wengi kati ya hao ni wale waliobaki ndani ya nchi zao, na milioni ambao ni milioni 29.9 kati hao ya hao ndio wakimbizi nje ya nchi zao. Hiyo ndio idadi kubwa kabisa ya wakimbizi kuwahi kuorodheshwa ikiwa ni asilimia moja ya wakazi wa dunia. Hivi sasa, tukitazama basi taarifa zingine ambazo zimejiri ni pamoja na taarifa kuwa Saudi Arabia imepiga marufuku watu kushiriki hija. Saudi Arabia imepiga marufuku raia kutoka mataifa mengine kufanya ibada ya hija nchini humo mwaka huu ili kudhibiti virusi vya korona. Ni idadi ndogo tu ya watu wanaoishi kwa sasa katika ufalme huo watakaoweza wa kushiriki hija, kulingana na tangazo lililotolewa kwenye vyombo vya habari vya taifa hilo. Watu takriban milioni mbili vinginevyo wangetembelea Maka na Madina msimu wa kiangazi kwa ajili ya hija hiyo inayofanyika kila mwaka kulingana na imani ya Kiislamu. Kumekuwa na hofu kwamba hija inaweza kufutwa kabisa, na kwa faida, hija ni moja ya vipindi muhimu katika kalenda ya dini ya Kiislamu, lakini ni raia kutoka nchi nyingine ambao tayari ni wakazi wa Saudi Arabia watakaruhusiwa kuhudhuria hija ya mwaka huu. Mnaendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS tukiletea makala ya michezo kwa sasa. Tuleke moja kwa moja katika taarifa ambazo zimetokea hivi sasa. Taarifa ambayo imejitokeza ni kuhusu mchezaji yule wa Essendon Conor McKenna ambaye alikuwa ametangazwa kwamba amepatwa na virusi vya corona, lakini matokeo kwa sasa ni kwamba hana corona tena. Imeripotiwa kupitia matokeo ambayo yametangazwa muda usio mrefu uliopita kwamba vipimo ambavyo vilichukuliwa kabla vimerejesha matokeo kwamba hana corona. Na katika taarifa zingine basi mkuu uh, wa shirika la michezo la Olimpiki la Australia John Coates amesema kwamba kuanzishwa ama Australia kuweza kusimamia michuano ya olimpiki ya mwaka elfu mbili thelathini na mbili kule jimboni Queensland itaweza kusaidia Australia kuweza kupona tena baada ya janga hili la corona. Akizungumza katika maswala ya kuweza kuzindua shughuli za marafiki wa muungano wa mavuguvugu la Olimpiki, Bwana Coates amesema kwamba gharama ya dola bilioni 4.5 kuweza kusimamia michezo ya olimpiki katika jimbo la Queensland ni pamoja na kuchangiwa na wadhamini na mauzo ya tiketi ya wale ambao wataweza kushiriki. Na amesema kwamba Queensland itaweza kuongezea kasi ya kuweza kufanya michuano hiyo, ili baada ya Tokyo michuano ya olimpiki kuweza kuahirishwa hadi mwaka ujao, kupitia virusi hivyo vya corona. Na katika taarifa za michezo ya tenis mchezaji nyota wa tenis Nick Kyrgios pamoja na Dan Evans wamekosoa kuweza kuongeza muda wa mchezo huo wa Novak Djokovic katika michwano ya Croatia, na hivyo imejiri baada wa ya wachezaji watatu kuweza kukosolewa kuweza kushiriki katika mchezo huo baada ya wachezaji kuweza kutazama kwamba wana coronavirus ama hawana coronavirus baada ya kushiriki katika michwano ya Adria Tour ambayo ilifanywa hapo kabla. Grigor Dimitrov pamoja na Borna Chorich na Viktor Troicki wote wametangaza kuwa wana coronavirus. Kwa hiyo Jokovich amesema kwamba yeye mwenyewe matokeo yake ya korona bado yatatolewa hii leo katika masaa ya Ulaya, yataweza kutangazwa matokeo yake Jokovich. Na katika taarifa zingine za michezo kule nchini Tanzania ni kwamba Azam timu ya Azam timu ya kandanda Azam siku moja baada ya mchezo wa dhidi ya, ya Yanga, uongozi wa Azam FC umechukua hatua ya kuwashtaki waamuzi watatu waliosimamia mchezo huo kwa bodi ya ligi kuu Tanzania bara TPLB. Ni kwa nini hatua imechukuliwa? Taarifa hiyo ilitoka mchana wa jana na Azam FC. Waamuzi hao ambao klabu hiyo imewalalamikia ni Heri Sasia aliyekuwa mwamuzi wa kati na wasaidizi wake Saudi Lila na Mbaraka Haule katika barua hiyo iliyowasilishwa bodi ya ligi Azam imelalamikia maamuzi matatu yaliyodai yana utata, ambapo katika dakika ya kwanza bao la beki Abdallah Heri akifunga kwa kichwa akitumia krosi ya Idi Seleman lilikataliwa kwa ba, madai kwamba mfungaji alikuwa katika eneo la kuotea, jambo ambalo halikuwa la kweli. Tukio lingine ni lile la dakika 47 ambapo mshambuliaji Neva Tegere bao lake lilikataliwa akidai mato, ameto, ameotea wakati akipokea pasi ya Richard Jordi ingawa picha za marudio ya runinga zilionyesha kuwa hakuotea. Na tukio la tatu ambalo Azam limejumuisha katika malalamiko yao ni lile la dakika 75, ambapo beki wao wa kulia Nicolas Wadada aliangushwa ndani ya eneo la hatari, wakidai lilipaswa kutafsiriwa kuwa penalti, lakini haikuwa hivyo. Aidha, azami imesema kwamba inatarajia matukio hayo yatafanyiwa uchunguzi na bodi hiyo, huku wakiambatanisha malalamiko yao sambamba na vipande vya video vya matukio hayo. <tukia> Tukiangazia hali alivyo katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mjini Sydney nyuzi joto ni 13.2, wakati Melbourne ni 12.8, Brisbane 16, Perth 18.8, Adelaide 12, Hobart ni 11.5, Canberra 6.4, na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 29. Na kufikia punde, mwisho ya taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambao tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.