Ya ya Kiswahili unasikiliza, karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambao ni, ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambao tumeendelea, lakini kwa sasa tuende moja kwa moja hadi mjini Nairobi kujua ni kipi kinachoendelea, hususan na wakati kunakuwa na mkanganyo katika siasa katika seneti. Je, viongozi wanasemaje kuhusu hali ambayo inaendelea, baadhi wakidai kwamba maisha yako hatarini na wengine wakiweza kuzuiliwa na vyombo vya usalama? Kujua mengi zaidi, tuzungumze na seneta wa Makweni, Senata Mtula Kilonzo Jr. Yes, naam senata, tumeona kwamba kwa mara ya kwanza katika historia umeweza kuonyesha makali yako katika kikao cha bunge. Imekuwaje ukaweza kugadhabishwa kiasi kwamba unamweleza spika kwamba kama kazi hata uweza wewe uko tayari kuurithi nafasi yake? Nilikuwa nimekerwa sana kwa sababu uamuzi ambao aliutoa jana au, au kutiliwa maanani na watu ambaye alitoa ali, ali, ali, ali oda waje wajibu swali ni eh, kwa nini masimeta watatu walikuwa wametiwa mbaroni usiku. Kwa hivyo eh, wakati wakati niliona kwamba eh, oda hiyo yake ambaye alikuwa ametoa jana ayiatiliwa maanani ama amepuuzuliwa na waziri ambaye anasimamia Uh, askari nilimwambia kama hao, ah, watu hawezi kutii kwa sababu katiba imekupatia nafasi ya kusimamia institution ya Bunge, basi jiondoe kazini kwa sababu kama hawezi kutii wewe, inamaanisha kwamba wamedharau wame bunge ambalo wewe umelisimamia, na ni jambo la kusikitisha kuona wajumbe ambao wanasimamia bunge na wakati ameita kikao maalum, wanashikwa kiolela ama askari wanaenda kutia kambi kukita kambi katika nyumba zao usiku, ni jambo ambalo lijionekana, kwa sababu kisheria kama mtu anavunja sheria, unaenda unaenda unamtia una mbaroni, unaenda na warrant na unaenda mchana na unamtia una mbaroni, unampeleka kotini, unampelekaaa alienda, unakita kambi usiku mzima katika nyumba za wajumbe ama viongozi wa bunge ambao wanajulikana na hakuna mahali wanayenda, na kwamba kwa chini ya ya kazi ya kazi. Kazi samani kidogo kati, tunajua kwamba chini ya katiba mpya ya Kenya kila mtu iko sawa, hakuna yule ambaye iko juu ya sheria. Lakini imekuwaje kiasi kwamba viongozi na wajumbe wamejipata katika pahali pagumu ambapo baadhi wanazuiwa nyumbani kwao, wengine wanalazimishwa kusafiri zaidi ya kilomita mia nane kuweza kujibu shtaka ambazo, ama hoja ambazo vyombo vya usalama vimewawekea? Kwanza e, e, jambo hilo ni jambo ambalo kwa sababu hata vile wamemsafirisha seneta wa Samburu na seneta wa, wa wa Kakamega wamemsafirisha e, wale ambao walimsafirisha ule wa Samburu walimsafirisha wakiwa wamemfunga macho yani blindfold. Ule wa Kakamega wamemsafirisha safari ya kilomita mia nane ilhali hiyo makosa ambayo yanasemekana aliifanya Jumapili ali- ali- alipatiwa ruhusa na serikali na akapatiwa sanitizer. Sisi wajumbe tunapato, tunapatiwa sanitizer ambazo za bure ambazo tunawapatia wananchi. Hiyo Jumapili pili aliena akapatiana sanitizer, askari walikuja, akawaita karamu ya chakula cha mchana, wakaenda kwake wakashinda pamoja na yeye, akarudi aka Nairobi usiku. Akifika Nairobi akangojewa na askari wengine, wakachukua gari nne na askari karibu ishirini wakamsafirisha kilomita mia nane masaa karibu saba kumpeleka kumshtaki kwa makosa kidogo ambayo wangengoja mpaka leo ama wangeshtakiwa hata koti ambayo inakaa katika Kasarani Stadium ya kudili na mambo ya Covid. Hilo ni jambo ambalo limetukera sana. Tunajua kwamba chini ya uongozi wako na baadhi ya viongozi wengine wa upinzani kumekuwa na shinikizo dhidi ya serikali wakati inafanya mambo ambayo inaonekana kwamba yanaenda kombo ama kinyume na maslahi ya wananchi. Je, muungano wa NASA msimamo wake ni upe kwa swala hili ama ni kila chama kujisimamia kivyake? Kila mtu alikuwa anajisimamia kwa sababu nimegombea, uh, yule mjumbe um, ambaye ametoka uh, eneo you know, la Kakamega amechaguliwa na ANC ni, ni, ni, ni naibu wa kio, wa kiongozi walio wachache, yani naibu wa seneta wa wasia wa James Orengo. e, yule ni, ni wa Jubilii, Senator, Senator wa Bomet ni wa Jubili na seneta wa Samburu Lelegwe pia ni wa Jubilii. na kwa hivyo na katika mazungumzo ambayo tulikuwa nayo jana uliona kwamba hata e, wale viongozi wao juu ya James Orengo na wale wengine kidogo, hata wakizungumza, walikuwa wanazungumza e, wengine wakisema kwamba wale watu walifanya makosa na kwa hivyo hivoa kwa hivyo hakukuwa jambo la chama. Kwa upande wa afya, ya siasa hapo nchini Kenya sasa iko katika hali gani? Ni katika hali mahututi ama inazookolewa? Bado haijafika mahututi. Ha, bado haijafika mahututi, na tunataka kuhakikisha kwamba haita, haitafika mahututi ndo. Eh, kwa sababu hata eh, katika mazungumzo yetu ambayo tumekuwa nayo tumesema kwamba wale ambao wanashinikiza kwamba kuna kaunti kumi na nane ambazo zinafaa kupoteza fedha na kaunti ishirini na tisa ziongezewe fedha tunasema kwamba jambo hilo ni jambo ambalo linaweza kuleta uhasama. Na wale ambao sisi tuko katika timu Kenya hatutetei kabila zetu ama hatutetei eneo zetu. Tunasema lazima kuwe kuna usawa, na usawa ni kusema kwamba lazima tusawazishe Kenya nzima, ila kila mtu ambaye anatoka sehemu hizo asikie kwamba Uh, am, amekubaliwa ame, ame ama amepreshitiwa kama mtu wa, wa Kenya kwa sababu uh, serikali za ugatuzi zilikuja ili litatue zi, jambo ambalo limekuwa likikera ama likisumbua nchi yetu tangu tupate uhuru. Msisahau kwamba katiba ya 2010 ililetwa baada ya wasima wa wa wa ukabila ambao ulifanyika katika mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane. Na ilipatikana kwamba ugawi wa fedha ama ugawi wa rasilimali wa nchi hii ndiyo unaleta uhasama, na ni kwa sababu wakaleta wakale, wakale mfumo huu wa serikali za ugatuzi. Kwa hivyo wale watu ambao wanashinikiza kwamba kuna kaunti zingine ambazo zinafaa kupatiwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kupatiwa ule uh, kutuitiwa kama mama wa kambo ama watoto wa kambo ni jambo ambalo tunataka kusema litaleta siasa za utata na uhasama kabla ya uchaguzi na ni jambo ambalo alifai kuendelea. Na katika ile ali ali ali ya, ya, ya, ya ambayo mheshimiwa rais Uhuru Kenyatta na mwenzake uh, right honourable prime minister walikubaliana 2019 kwamba watafanya maridhiano, yani building bridges. Nasema hauwezi kuwa unajenga uh, uh, daraja ya kuridhiana ilhali kuna watu ambao wanajaribu huku chini kuchimba ili e, daraja hiyo ianguke. Hilo ndio jambo ambalo tunapigana nalo. Ulisema bungeni kwamba iwapo maseneta wenzako watatu hawafikishwi bungeni kutimiza wajibu wao, bunge halitakalika. Msimamo huo ni huo huo bado ama ume, umepunguza hasira kidogo? Na jana hakukukalika, wangepanga tuendelee, tungekalia hiyo meza tuwezikubali, kwa sababu haiwezekani, haiwezekani kwamba tutahesabu maseneta kama kura, tuseme kura tatu zimepotea tuendelee na kazi. Hapana, hata mtu mmoja akishikwa na ameshikwa akiolela, lazima tuseme kwamba hatutakubali jambo hilo. Na mimi nilisema jana jambo ambalo limenitia uchungu kwamba wakati mimi nimechaguliwa, nimechaguliwa kwa sababu baba yangu aliaga akiwa kazini singetaka kuona mtu mwingine ambaye tunafanya kazi naye na anadhulumiwa kimakosa kupitia maamuzi ambayo ni dhahiri hayajakuridhisha. Maamuzi ya Spika ni kusema kwamba sasa kuna maandalizi kwa upande wako kuweza kuchukua nafasi hiyo kupitia kura bungeni, ama unampa nafasi ya kuweza kujirudia yeye? E, e, e, kwanza jana wakati anatoa wa uamuzi kwamba kuna jambo ambalo watu wengi hawakulielewa, kulikuwa na njama, na njama ilikuwa wale ambao ni maseneta e, wa Kakamega na seneta wa Bomet. Kuna wale katika eneo hilo wamechaguliwa e, kimaalum, yaani nominated senators walikuwa waje wapige kura kwa niaba yao bila ruksa ya wale ambao wameshikwa. Wakati tumewasilisha jambo hilo kwa spika wa seneta, alisema kwamba barua ambazo walikuwa wameziandika kusema kwamba hakuna mtu anafaa kupiga kura kama hawa hawapo ndio jambo lilifanya e, bunge liziendelee jana hatma ya maseneta wenzako ni gani kwa sasa? Wameachiwa huru ama bado wangali katika vivutano wa na vyombo vya usalama? Wawili, Senata Lelegwe na Senata Lang'at wa, wa uh, uh, uh, Bomet waliachiliwa jana jioni. Senata wa uh, uh, Kakamega alifikishwa Mumias saa tano ya usiku jana uh, kufikia saa tatu wakati umempigia simu alikuwa uh, bado hajapelekwa kotini. Ni kusema viongozi mumejiweka tayari kwa nyinyi pia kuweza ku kuonjeshwa vile ambavyo wenzani watayari tayari wamefanyiwa wa. Sisi hatuogopi gobe, kupelekwa jela. Wakati seneta ya Orengo amezungumza, alisema yeye anajitayarisha, anajua akifikishwa korokoroni atafanya nini. Kila mtu ako tayari, lazima tutetee haki za wananchi. Nam huyo alikuwa ni seneta Mutula Kilonzo Junior, seneta wa kaunti ya Makueni nchini Kenya, akizungumza nasi kuhusu hali inavyoendelea nchini in humo, hususan katika suala zima la siasa, ambako baadhi ya viongozi wamekuwa katika hali ngumu chini ya mkono wa vyombo vya usalama, wawili wakiwa wameachiliwa na mwingine mmoja akiwa bado anaendelea kutafutiwa dhamana yake. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii pamoja na makala ambayo tumesikia hapo kabla unazopata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.