Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ifuatayo ni taarifa kamili ya habari, unaweza kupata kwenye tovuti yetu SBS.com.au kwa juu swahili. Waziri Mkuu Scott Morrison ametetea mpango wa serikali ya kuidhinisha chanjo ya COVID-19 mwezi Machi. Kumekuwa wito kwa chanjo iharakishwe wakati milipuko mipya imeanza mjini Sydney na Melbourne. Bill Shorten ndiye msemaji wa huduma za serikali katika chama cha Labor na ameeleza shirika la habari la Nine Network kuwa nchi zingine zimefanikiwa tayari kuwachanja watu wao, like nasema nchi kama Israel tayari zimechanja asilimia kumi na mbili nukta tano ya watu wao, kama vile mtu mmoja alivyonitumia kitu usiku asema kwamba ni kama serikali hutangaza vitu vingi ila wanaongea tu bila matendo yoyote. Wakati huo waziri mkuu Scott Morrison ameeleza Radio 3 aw kuwa dokezo lolote la kuharakisha chanjo ni hatari. Bwana Morrison amesema kwamba tofauti na nchi zingine ambazo zinakabiliana na milipuko mikubwa Australia haihitaji kuchukua hatari zisizolazima no terrible... Anasema wako katika mahali ambapo hawana uamuzi mwingine kwa sababu ya hali mbaya ambayo wamejipata ndani hapo Australia. Hatuko katika hali hiyo, kwa hiyo ni muhimu kwa Waustralia kuwa na imani kamili kwa chanjo hii, na hiyo inahitajika mikakati sahihi ya kufuatwa alisisitiza Waziri Mkuu Morrison katika hatua hiyo ya kujitetea. Na tukiendelea na taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa, maelfu ya wakazi wa Victoria wanaendelea kukwama jimboni New South Wales baada ya jimbo la Victoria kufunga mipaka yake Ijumaa tarehe mosi Januari. Zaidi ya maombi elfu mbili mia tatu yamefanywa tayari kwa ruhusa ya kuvuka mpaka, wakati ni maombi 175 ambayo yalikuwa amefanyiwa kazi kufikia Jumapili tarehe 3 Disemba. Serikali ya jimbo la Victoria imeripoti visa vinne vya maambukizi ya coronavirus katika jamii leo Jumanne tarehe tano Disemba, hali ambayo imefikisha idadi kamili ya visa jimboni humo kufikia 38. Lisa Neville ndiye waziri wa huduma za dharura wa Victoria amesema maendeleo ya virusi jimboni New South Wales yanatisha, na nasema kuna mkakati mgumu wa ruhusa ya kuwapokea wanaokabiliwa na magumu, ila imetubidi tufanye uamuzi huu kulinda kile ambacho tumejenga, ambayo ni siku 61 ya kutokuwa na maambukizi ya covid jimboni Victoria. Hatutaki irudi nyuma Alisistiza. Na katika taarifa zingine ni kuhusu na zile malipo ya janga la coronavirus, ambayo yanapunguzwa malipo ya jab kipa na jab sika yamepunguzwa na, ya na wa Australia hawazwezi tena kuchukua hela tena kutoka akiba zao za kustaafu. Kulingana na takwimu ambazo zimetolewa na ofisi ya kodi ya Australia, takriban idadi ya watu milioni tatu wamechukua idadi ya dola bilioni 36 kutoka akaunti zao za mafao ya uzeeni. Awali ofisi ya hazina kabla ilikuwa imekadiria kuwa dola bilioni 29.5 zitachukuliwa punde baada ya mfumo huo kuwasilishwa mwezi Aprili. Polisi wa shirikisho walianza kufanya uchunguzi kwa majaribio ya utapeli kwa mfumo huo. Stephen Jones ndiye mweka hazina kivuli wa shirikisho, amesema walipa kodi wana haki ya kujua kiasi ya hela watakazolipa kuwasaidia wafanyakazi ambao watastaafu wakiwa na hela kidogo kuliko wanazohitaji kumudu maisha ya kila siku. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migirano. Kwa sasa tuzigeukie macho mara moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Uingereza ambapo mashabiki wa Julian Assange mchapaji wa na mwasisi wa mtandao wa WikiLeaks waliokuwa nje ya mahakama mjini London wamefurahia uamuzi wa jaji Vanessa Barsa wa Uingereza kwa kutompeleka Marekani kukabiliwa na mashtaka ya ujasusi kwa kuchapisha waraka za siri kwenye mtandao wake. Jaji Barsa anasema kwamba amechukua uamuzi huo kutokana na hatari ya uwezekano wa Assange kujiua. Jaji huyo ameeleza kwamba endapo Assange atapelekwa Marekani, ambaye ni Mwaustralia, atakabiliwa na hali ya kushikiliwa katika mazingira magumu ya kumtenganisha na watu na wa, mawasiliano na watu wa nje, na hivyo kumwathiri kiakili, na kwa hiyo aliamrisha asipelekwe Marekani. Assange mwenye umri wa miaka 49 anaendelea kushikiliwa hadi pale ombi lake la kuachiliwa kwa dhamana litakaposikilizwa Jumatano. Waendesha mashtaka wa Marekani na Uingereza wanaweza kukata rufaa kutokana na uamuzi huo. Mawakili wake wametoa hoja kwamba kesi dhidi yake ni malengo ya kisiasa. Na katika taarifa zingine, wakati viongozi wa nchi za Ghuba ya Uarabu wakifanya mkutano wao wa kilele leo Saudi Arabia imefungulia mipaka ya anga na ardhini Qatar katika ishara ya kupunguza uhasama wa zaidi ya miaka mitatu katika ukanda huo. Taarifa kwamba Saudi Arabia itaifungulia mipaka Qatar zimetangazwa na wizara ya mambo ya nchi za nje ya Kuwait jana jioni, ambayo imeeleza kuwa kuanzia jioni ya jana Jumatatu, mipaka ya anga, nchi kavu na bahari kati ya Saudi Arabia na Qatar itakuwa wazi kwa mara ya kwanza tangu katikati mwa mwaka 2017. Waziri wa mambo ya nji wa Kuwait Ahmed Nasar Al Muhamed Al Saba amesema kwamba kiongozi wa Kuwait Nawaf Al Ahmed Al Saba ndiye ametoa mapendekezo yaliyosaidia kufungulia tena kwa mipaka baina ya Saudi Arabia na Qatar katika mazungumzo iliyofanywa na mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhamad bin Sulam, Salman kwa mradhi. Na katika taarifa zingine, barani Afrika, idadi kubwa ya watu waliopigwa risasi wakati wa maandamano yaliyopo tokea Uganda mnamo mwezi Novemba mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini baada ya kukamatwa kwa mgombea rais Robert Chagulanyi almaarufu Bobi Wine, walikuwa na umri wa kati ya miaka kumi na nne na thelathini. Karibu watu wote waliuawa, walipigwa wali risasi na maafisa wa usalama kichwani, kwa shingo, mbavuni, tumboni, kifuani na mgongoni. Kati ya waliouawa pia ni mlinda usalama wa mtaani aliyekuwa ameajiriwa katika mpango mpya wa serikali ya Rais Museveni kuajiri vijana na kuwapa mafunzo namna ya kusaidia maafisa wa polisi kuimarisha usalama nchini Uganda. Kijana huyo alipigwa risasi na kamanda wa jeshi aliyemwamurisha kumpiga risasi mtu aliyekuwa akiandamana, lakini akakataa, kwa sababu alikuwa anamjua mtu ambaye alikuwa ameamurishwa kumuua. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya Migerano. Kwa sasa tuingie moja kwa moja katika dimba la michezo tukiangalia hali inavyoendelea kwa sasa kwa upande wa matokeo ambayo yamepatikana hivi karibuni tukianzia katika mchezo wa cricket, ambapo inasemekana kwamba watakaoruhusiwa kuingia katika mechi kati ya India na Australia, mechi ya kimataifa ya cricket, itakuwa tu ni asilimia ishirini na tano ya wale ambao wanaruhusiwa kuingia uwanjani humo kumaanisha kwamba asilimia kubwa watakosa ama tabidi wafuatilie mechi hiyo kenye ni zao mechi uwanja huo unaruhusu kuchukua zaidi ya watu laki moja, lakini kumaanisha kwamba sasa itabidi tu ni asilimia asilima ya laki moja ambayo wataweza kuingia umo. Wakati wanazungumzia swala hilo, yule ambaye anasimamia uwanja wa wam alikuwa naya kusema kuhusu kuzuia kwa baadhi ya wa, watazamaji na baadhi ya mashabiki kuingia uwanjani. Uh, um, strongly... kwamba barakoa zimeshauriwa au zivaliwe sana, hususan ndani ya viwanja, na tunatoa ushauri huo kwa, kwa imara kweli kwamba watu wavae barakoa watakapokuja, na ni muhimu sana kuwa na barakoa, kwa sababu kila popote utakapoenda na watu wanapozunguka katika viwanja, ni muhimu wawe wamevaa barakoa muda wote watakapokuwa ndani ya uwanja na sehemu huko, na inabidi waendelee kuketi wala wakiwa watakapokuwa wakila wanaweza kutoa bara, ama kuvua barakoa hizo, lakini wakati mwingine wote lazima barakoa zivaliwa, alisisitiza Bimetha. Na maafisa wa afya wa Victoria wanasema kwamba hali inaendelea kuchunguzwa kwa jinsi ya kuweza kufanya karantini ya hoteli iwe salama, wakati miradi inaendelea kuongezeka, wakati wanapofanya maandalizi ya michuano ya ATP ya tenis kuweza kuingia kombe la ATP kuweza kuandaliwa katika eneo hilo baadhi ya nchi tayari zitashiriki katika mechi hizo hususan kwa upande wa wanaume na kuanzia Februari mosi na hadi Februari tano ambapo Jo, Novak Djokovic pamoja na Rafa Nadal watakuwa ni miongoni mwa wale ambao watakuwa katika mechi hiyo ya kushiriki katika jimbo la Victoria. Na waziri wa masuala ya dharura hususan kule huduma za dharura za Victoria, Lisa Navo, amesema kwamba kuna sehemu mpya ambazo zitaweza kuchukuliwa za karantini ya hoteli ikiwemo hizi, anasema hoteli ya Westen imeweza kuchukuliwa kwa ushirikiano na tenis Australia, mashirika la tenis Australia. Tunafanya kila tuwezalo kuakisha kwamba maambukizi pamoja na namna ya kuzuia na kudhibiti na mifumo ya kudhibiti inaimarishwa, na katika kesi yeyote ambayo itakuwa tunaakisha kwamba kutakuwa na mipango ya kila jengo na kila mkazi ambaye yuko pale atakuwa kando kabisa na atatengwa na hataweza kushirikiana na wengine hususan wachezaji, na, na, na, na tunaimani kwamba hali itakuwa salama kwa kila mtu kwa upande wa maswala ya kiafya. Tukigeukia maswala ya soka katika ligi kuu ya Uingereza ambapo, wa ambapo ilikuwa ni zamu ya Southampton kuwakaribisha mabingwa wa ligi kuu ya Uingereza Liverpool katika dimba hapo, ilikuwa ni katika uwanja wa Saints ambapo ilikuwa ni mechi ambayo kwa muda mrefu mwalimu wa timu mwalimu wa timu ya yes, Southampton alikuwa ajawahi kushinda mechi hiyo, na kwa kweli aliweza kuonyesha hisia zake baada ya mechi hiyo, ambapo timu yake ilipata goli la mapema sana katika dakika ya pili ya mechi hiyo, na kuendelea kushikilia na kuweza kuzuia Liverpool kufunga goli lolote la kusawazisha wala la kupata ushindi Licha ya malalamishi ya mkufunzi ama mwalimu wa Liverpool kusema kwamba walikosa penalti mbili ambazo wakupewa pamoja na zingine ambazo waliweza kukosa. Kupitia ushindi huo, Southampton inapata anajipa nafu katika nafasi ya sita katika ligi kuu ya Uingereza, ikiwa ni nyuma ya timu ya Man City baada ya mechi kumi na saba kuchezwa, City wakiwa na mechi mbili zaidi ambazo hazijachezwa. Na katika kilele cha ligi kuu, Liverpool inaongoza kwa alama thelathi na tatu ikifuatwa kwa karibu na Man United ambayo ina 33 vile vilevile lakini, wakiwa na mechi moja ya ziada ambayo hawajacheza bado. Na baada ya mechi hiyo, basi mwalimu wa Southampton alizungumzia kwa hisia mechi hiyo akisema kwamba ilikuwa ni mechi ambayo anatazamia kwa muda mrefu, ambapo alikuwa akiwinda alama hata moja kutoka kwa Mjerumani mwenza Jurgen Klopp, na hatimaye kuweza kupata ushindi huo, ikamwagikia hisia na machozi kumiminika katika uwanja huo wa Saints. Kabla tumaliza makala ya leo, tuangalie hali ilivyo katika utabiri wa hali hewa. Mjini Sydney, nyuzi joto ni 24.2, wakati Melbourne ni 18.5, Brisbane zikiwa ni 26.4, Perth 33.2, Adelaide 20.1, Hobart 20.1, vilevile Canberra 26.8, na Darwin kwa sasa nyuzi joto ni 31.5. Kufikia nshtarifa baada ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine ambayo yanakujia muda usio mrefu. Uendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.