Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscom au mkwaju swahili. Makala yaweza kuyapata kwenye ukurasa wa Facebook, facebookcom mkwaju sbs swahili, na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni swahili program at sbscomau. Kuna mengi ambayo tutajadili kwa leo, lakini mada kabisa ambayo tutatilia mkazo ni kile ambacho kinaonekana kama ongezeko la ubaguzi wa rangi hususan mjini Melbourne ama Victoria kama unapenda, kwa sababu katika siku za hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la vuta ni kuvute kati ya wanaharakati ambao wanapinga uhamiaji wa na wale ambao wanasema kwamba Australia ina nafasi ya kutosha kwa kila mtu na kwa watu wote ambao wanataka kuhamia hapa nchini Australia. Je, wale ambao wanaishi nchini Australia hususan mjini Melbourne wanasemaje kuhusu mada hii? Na wao maoni yao ni gani katika swala hili? Mmoja wa wale ambao wamejiunga nasi ni bwana Maina. Hujambo? Jambo. Tuna, tuna bwana Sam ambaye pia yuko nasi na mwisho lakini muhimu pia bwana Shaka ambaye pia yuko nasi. Hujambo? Jambo. Uh, tuko salama kabisa. Mwanzo kabisa tungeleza kwa bwana Sam Victoria ama mji wa Melbourne, ni kipi ambacho kimefanyika? Ni maji ambayo umebadili ama ni hewa ndio imebadilika mjini Melbourne kiasi kwamba watu wanaanza kuvutana mashati kwa misingi ya rangi? Ni hewa huwa inabadilika Melbourne hata mara saba kwa siku, kwa hivyo hatusudani ni hewa, kwa <laughs> hewa yenyewe, lakini sema vile um, nonizizo, sorry, kwa imekuwa limekumbuka mufanya kwa mufanya na wanyanya wazee wale wa Kongo waliingia huko miaka ya arobaini na wao sema, walikuingia hapa, walikuwa na wanafanywa inaitwa buli sana, na wale watu walipata hapa, inaonekana ni kama wale watu wageni wao wanaingilia hapa kuingia uh, hii country hii, hi, hi, hi, hi, ni kama initiation uh, kwa hiyo ni, kama ni, kama yale matendo walikuwa wanafanywa vijana wapya katika kidato cha kwanza eh, ndio hivyo sasa wao kwa mwana hapo katika kijana Waafrika tu hatuja nje ya kitambo kuangalia katikati ya zile watu kutoka dunia tofauti, wenye wameingia hapa. Sisi ndiyo tumeingia karibuni kabisa. na hao shida nyingine imekuwa sasa ni hawa wanasiasa, maanake wamekuwa anajaribu kutafuta kura, wanaongeza sasa na kuongea mambo kuoneshana sana venye waafrika wamekuwa wakifanya wadogo kiasi, wenyewe wamekuwa wakifanya uhalifu wanajua wanafanya kweni kama ndo waafrika wa, wa tu wanafanya uhalifu. Kwa upande wako bwana Maina, ukitazama swala hili kama mtu ambaye huko katika eneo la uongozi, ambapo mara nyingi mnafanya sera tofauti za, za jamii, nini ambacho unaona kinabadilika kwa upande wa jamii? Ni kipi ambacho kinashawishi watu kuanza kumchukia mwingine kwa sababu ya, ya rangi yake yakesann na wale wachache hapa mji wa uh, Victoria ama ama kwa Melbourne ambao wanajaribu kuangalia wale wachache, kwa sababu ukiangalia kama we African we are minority, kama kitambo kidogo vya wasambi ni mmoja ah uh, the sentiment ile kitu inaendelea saa hii, wakati watu uh, kutoka kutoka Asia walikuwa wamekuwa wanatargetiwa, wana, wana hata wale ambao wanaongea kuhusu hiyo maneno sijui wananunua manyumba sijui kufanya nini vitu kama hivyo sasa hivi na hizi what happened. Na sisi wa Afrika ni kwamba sisi ni wachache, kama kuna kitu kinafanyika kidogo na wewe ni kuna rangi ya nyeusi yetu tupewa na Mungu, hiyo uh, kama the mainstream media wanaishukuma sema, hao watu kutoka Afrika uh, hapa, hao wa wa ni Afrika kupande gani? Kwa sababu hajaelewa ile kitu, hao watu wamekosa ni kusomeshwa ama u kufundishwa unaona, hawajajua kutofautisha Afrika ni pande gani ama ji gani? Sasa wakikuwa nawe ni mtu mweusi uh, kuna kitu imefanyika. Mimi dio imeteimekibia hapo, imeanza ku- kusema o oh, people from Africa wamefanya wamefanya wamefanya vitu kama hizo. mm -hmm. So wale watu ambao hawajaelewa hii maneno wanaona hiyo that's the weakest link pahali wana uh, wanataka Uh, ku kugaini mileage kama ni pade ya politiki uh, uh, uh, uh, for example right now tuko na elections zinakuja this year, so wanaanza kutafuta kura namna hiyo, Bwana uh, Shaka yeah. iraaa imaanisha security. Bwana Shaka umesikia vile Bwana Mane amesema kwamba <laughs> Zamani, mm. ilikuwa ni watu kutoka bara Asia ndio walikuwa kilengwa zaidi, baadaye Warabuni mm. na hata wale ambao wanatoka pengine uh, maeneo ya kaskazini ya Ulaya. Kwa sasa ni zamu mm. ya Waafrika. Ni kwa nini basi, kama ilikuwa ni hivyo na imejulikana kwamba kulikuwa na vizazi baada ya vingine ambavyo vililengwa na watu, kwa nini hakuna mikakati ambayo iliweka kuakisha kwa kwamba vizazi vingine ambavyo vitakavyofuata visipitie magumu hayo? Nadhania katika hali ya watu kukuelewa Ushaelewa. Kwa hivyo kama mtu hakuelewi, hajui mambo yako yanaendeleaje, hajui msimamo wako uko aje, ni kama wanakutenga kidogo. Na serikali sidhani imefanya mambo mengi kuhakikisha kwamba watu ambao wanakuja hii wana ni, ni watu ambao wataleta maendeleo kwenye nchi hii. Tukiangalia watu kama kutoka si uh, Uingereza, lakini you know, for example watu kama uh, Wagiriki, uh, watu ambao wametoka Lebanon, wameleta maendeleo katika hali ya biashara, katika hali ya vyakula, katika hali ya mijengo. Waitaliano ni watu ambao wa, wa, wa, wameleta mambo mengi sana kwenye hii nchi. Hiyo jambo la kwanza. Jambo la pili, shida ambayo imekuwa kubwa sana imekuwa pia katika uh, nyumba za, za habari ambayo unapata kama vyumba vya habari ambavyo viko me, the main ones, kama channel 7, 9 na 10. Wao wanatangazia watu stori za Afrika, lakini hawapatii picha yote. Wana wa, vidokezo tu. Kwa hivyo kiko kidokezo ki, kimoja kibaya hivyo, ndio wata, wata report, lakini tunaona kwamba shida ku mimi, kwangu hasa, kwa hasa shida kubwa ni Vyumba vya habari ndivyo vyumba ambavyo vinaelimisha watu na ndivyo vyumba ambavyo pia vinatenganisha watu, na katika vyumba vya habari Australia kwa hivi sasa hawajawahi kuwa watu ambao um, ni pasho kwa kwa kila mtu ikija mambo ya Afrika. Afrika ndio sisi, tuko kwenye magengi, sisi ndio wakora, sisi ndio watu fulani, lakini pia kuna wakati ambao Afrika, wanasaidia watu kukuwa na mizozo kama ilipokuwa ile, uh, Black Friday. Waafrika pia walichangia katika kuhakikisha watu ambao waliathirika wa, wanaweza kusaidia, lakini hakuna chombo cha habari ambacho kimekuja kikasema kuna watu ambao wametoka nchi zingine walisaidia Australia, na nafikiria hilo pia ni jambo kubwa sana. Katika hali ya kuelimisha watu Australia, kama unajiunga nasi, tunazungumza na baadhi ya wadao kutoka mji wa Melbourne ambao wanazungumzia swala so zima la ongezeko la ubaguzi wa rangi, pamoja na ile shinikizo ambalo linawekewa wahamiaji wa Kiafrika ambao wanaishi Victoria, hususan pia mjini Melbourne. Tukiendelea basi mazungumzo haya, bwana Sam, kama ulivyosikia hapo ni kwamba vyombo vya habari vimeguzwa jichoni pale na bwana Shaka kwa kazi ambayo pengine ni hafifu kiasi. Kwa upande wako ni nini ambacho vyombo vya habari sisi kama watangazaji na na wenzetu katika sekta hii tunastahili kufanya kuhakikisha kwamba jamii inapata taarifa kamili? Kwangu vile naweza kusema ni kwamba, wajua, watu wakikuja wageni, watu wengi wanawaza sana, waafrika wako vipi? Nasikia kuna watu weusi, waafrika wako huko uh, kunaishi wanaishi na wanyama ama wanaishi vipi? I think ni vyombo vya habari viweze uh, kuelimisha hata uh, si lazima tukuelimisha ni kuoneshana Waafrika wakifanya mambo yanao ambayo yanafaa. Maanake kasa zile umeona wale wamekuja huku tuseme kama wale Sudanese au wale Waafrika wengi wakienda wakimaliza kila university, sasa hii utakuwa na kama mia moja mia mbili ambao wamegraduate ha Haoneshani mambo kama haya. Ha, maybe labda waoneshane Waafrika in good light, kama kuna filmu nyingi kadhaa zimetengenezwa kutoka Afrika waoneshe watu, kuoneshana Waafrika vile tunaishi na maisha mazuri, vile tunaishi na amani sasa shida ile kubwa ni maanake vyombo vya habari siku zote vinaoneshana vita na njaa mauaji kutoka afrika so aa ah, watu wazungu wanaona tu wanaona hey, ah, watu ni wauaji, ni ni ni wakalifu ni, ni hatari wakiingia hapo halafu tena wanaoneshana ukifanywa kisanga kimoja tuta kama ni kidogo kama kusema magengi ati afrika, afrika, waafrika, kuna magengi magengi ni nini Watu kama Italia wamekuwa na magengi yanayoweza madawa ya kulevya na nini. Waafrika hata kikivo kia kiwango ni vijana wadogo tu, wana hizo magari wana wana wana kupeleka huko, alafu wanaitupa wale wa magengi wa ukweli wenyewe ambao wanadhuru hata ekonomi ya ya huko na afya ya Australia hawalengi, maana kwa pia ni wazungu. So mimi vile ninasema ni vyombo vya habari vijaribu kuonesha na Waafrika wakifanya mambo ya maana. Bwana Maina, yeah. Kando na vyombo vya habari kuonyesha pengine pande zote za mjadala, nini kingine ambacho jamii ya wa Waafrika ambao wanaweza fanya kusha kwamba watu wanaona picha kamili ya Waafrika? Ndio kila, katika kila kundi kuna pengine wale ambao wana utovu wa nidhamu, lakini kwa wale ambao hawako katika hali hiyo, ni nini ambacho jamii wa Afrika mnaweza mkafanya hapo mjini Melbourne kusha kwamba jamii pana ya wakazi wa Melbourne wanawaona kwa ukamilifu? mua iletu ni kwamba Afrika inaenda inatafuta, kwa sababu tukiwa wachache, na wale watu ambao wamefanya mazuri, wale watu wako na mabiashara wanaimarisha hino um, eh, hali ya -ha, ukuaji ha -ha, wa serikali serika, serika kifedha kuajiri watu wako wengi. Lakini sasa wakati mengi mingi inaendelea inaelekea inaangalia, si wale watu wachache, kwa sababu hata kwa boma ya, ya, ya mtu boma moja kuna mtoto mmoja ambaye anakuanga ni, ni yule ambaye hana tabia mzuri au wengine wote wako sawasawa mm, lakini kama utalenga tu uangalie huyo mtoto mbaya useme hiyo familia yote ya fulani ni mbaya. Sasa hiyo ndio makosa hapa. And that's what happens with the mainstream media here in Australia. Wakiona kijana uh, kijana mmoja wawili wanafanya vibaya, wanasema uh, uh, uh, uh, wanachukulia wanasema wafrika wote wafrika wote, wote ni so, uh, uh, wabaya wa focus kwa wale watu ambao wanafanya mambo mazuri, wale kwa biashara wale, na wanasambaza mambo mazuri kama kina Sam kina Changa ni comedian. Waende waangalie the brighter side of the African. Watu wengi hapa, kuna vijana. The other day nilienda Uh, in one of the, uh, uh, Melbourne. Na nakwambia war watu wa Afrika nia wakigradutioi ni, ni wengi but do you see that in the media? You don't see that. Ukuja waangalie ni that graduation wa ni wa Afrika wa wangapi wamegraduate wa, wa, wa, at least wawahoji wawambi umesomea shahada gani? Umefanya nini? What are you expecting to do? Ukifanya kitu kama hiyo na wale watu wanaangalia wa kumanyumbani wanaangalia, wanaa eh kube sisi, ati ni ile tunaonyesha, hey, awa vijana wako na hivi na hivi na hivi. Uh, it's like educating people, wale watu kama wakina uh, frisaani na akina dil whatever, sitaki kumtaja <laughs> jina, tunawajua wale watu, wao wanashangaa you know, wanasambaza hiyo maneno mi sijai kuwa na shida wengi ni wema ile kama alivyosema kwa awali kuna asilimia kidogo ambayo kawaida kwa kila kundi ambalo linakuwa tatizo bwana shaka kwa upande wako katika kazi yako ya ucheshi kuna changamoto kama hizi ama ni ni sekta ambayo imepewa imepewa kinga ya maswala kama haya haijapewa kinga yoyote maana pia mii niko na inapigania sana ku, ku, kupata platform kubwa uh, katika uh, Australia nzima ambayo watu wanaweza nijua na watu wanaweza jua kwamba Afrika pia tunaweza kuwa watu ambao uh, ni wacheshi, lakini uh, bado napata mapingamizi mengi. Kama gani? Maanake uh, mapingamizi kama ku, kupata agents, uh, mapingamizi kutokea uh, kwenye vipindi vya, vya habari uh, kama hivi kuhojiana tu, unaelewa ambao mm. Watu wakiweza waki, kukujua waki na wakiweza kujua maoni yako, wataanza kuona kwamba okay, hawa watu si vile ambavyo tunapazania, lakini <laughs> uh, katika kizungu kama wanasema comedy is an old boys club, ushaelewana uh, mm, wenyewe, Haba, ina wenyewe ina wenyewe, exactly ina makatel mm. Kwa hivyo kama hao makatel hawakupendi ama hawakujui, na inakuwa ngumu sana kuendelea ka, ka, katika hiyo hadhi na ni, ni, kama mambo yote yale, tunapata waafrika ambao wanakuja kutoka Afrika, tunapata waarabu ambao wanakuja kutoka Iraq, Iran na nchi zingine kama hizi ambao wako na shahada za udaktari lakini ukifika huko unaambiwa shahada yako haifai, unaona. Kwa hivyo na mimi nimeanza kufanya ucheshi miaka kama saba, nane iliyopita, lakini yeah, watu wengi ambao wanafanya ucheshi ni wazungu. Kwa hivyo mimi siko kwenye ile ile kategori ambao wanaangalia. Kwa hiyo nikisema hata katika kwa... ile wanaita Melbourne Comedy Festival ambayo ni ya uh, kimataifa hupati nafasi hata pale. Ile ni biashara, nikitaka mi uh, nafanya uh, sho zangu nafanya maonyesho yangu, lakini ile ni biashara, ukilipa utaingia, uta pale mm -hmm. Lakini sasa baada ya hapo ndio sasa inakuwa mtihani, maanake sasa utapata kusema kama kwenye runinga watu ambao wanatokea kwenye vipindi kama ile, have been paying attention, ni watu ambao wanazungusha Mm. Comedians all the time. Mm, wale tu. Wale wale ambao ndio watu wako na majina makubwa. Wako watu wengine ambao wacheshi na wako chini. Wala. Mm. Lakini nikiongea nikiongea na watu katika um, baada ya ya shughuli ya ucheshi utapata watu watasema, unajua uko na maoni tofauti, kwa hivyo endelea vile vile manake unaelimisha una Australia kuhusu Afrika, lakini wanataka uelimishe kuw uku chini. Mm, vizuri kabisa uelimishe ukiwa juu. Asante sana, asante sana. Kama yeah, unajiunga nasi, tunazungumza na baadhi ya wadau kutoka mjini Melbourne, ambao tunazungumzia swala la kile ambacho kinaonekana kama ni ongezeko la ubaguzi wa rangi katika mitaa ya Melbourne, pamoja na ile harakati ya wale ambao wanapinga uhamiaji na wale ambao wanapenda uhamiaji ongezeke hapa nchini Australia. Kwa sasa tuzungumze na Bwana Sam ambaye pia ni mtumbuizaji maarufu mjini Melbourne na hata si Melbourne peke yake, bali katika Australia nzima anajulikana, ni jina ambalo anajulikana kwa upande wa mziki na kutumbuiza na kuwapa watu burudani. Kwa upande wako, hali ikoje, bwana mko sawa pale, ama pia nanyi kilio? <laughs> kuna kilio ambaye atarudi tena, samani kucheka, lakini hakuna namna nyingine, maanake kuna, unajua ile tunapataga kutoka kwenye klabu ni kwamba Waafrika hawatakikani kwenye town, and it, it, it sound very very wrong and hard kusema hivyo, lakini kuna watu baadhi ambao wanakuja wanatuambia, wenye maklabu wanakuambia, tumeambiwa ma, polisi wamesema hawataki Waafrika town usiku, na mwenyewe anawambia, sasa hiyo, that is racism. lakini sasa anambia, we'll take away your license. you kusema know, um, ukweli inakuwaga ni struggle sana kupata venues ambao tutatumbuiza Waafrika na sisi, lazima tunapenda, kila mtu duniani anapenda burudani you know um, na utapata saa zingine hata kuna vita wote. Nimeenda klabu za wazungu napata wanapigana wanarundiana mashati hiyo, wanatolewa wawili, wamepigana vita hiyo, story inaisha. Waafrika wawili ambao wakikosana tu waregeshane maneno, wakuwe ni kama wametukanana kidogo, naambua fungeni, fungeni, lazima sasa kila mtu ena nyumbani kumekuwa na shida mingi sana lakini, mm kuna kijana mmoja ambaye amekuwa hapa kwa muda mrefu, yule anaitwa kwenda huyo, alikubaliana akaka akapelekana mahakamani yeah, na, na mwenye klabu moja na akashinda, lakini hata wenye vinye alishinda, ile pesa alipewa ile ya madharau ile, kama hata sidhani ilitosha ya kulipa wakili, alikuwa la mwakilishi nakuambia, vile wawenyewe hata majaji kotini, nini kila mtu wako kila sekta ya Afrika ya, ya manake ada katika sehemu zingine za, za tu, tunaona kama mfano mzuri, ilikuwa huyu mbunge wa South Australia, ambayo alipokuwa alipoenda Kenya akafanya aka ile uh, interview lakini, baadaye alipohojiwa, vyumba vya habari Australia vikachukua snippet of the tour, alafu ikaanza sasa, au hakulipa maji, hakulipa nini? Tuko na watu wengi ambao hawalipi maji, tuko na wazungu ambao hawalipi maji sawa. So, yeye iko katika hali ya ya, ya uongozi ambayo anafaa anaongoza, anaonyesha kwamba anafuata sheria, lakini walinavyomfuatilia hawafuatilii kama wanavyofuatilia uh, you know watu wa, wa wengine katika uh, siasa na hiyo na inakuwa ina, ina katika sekta zote, katika sekta zote inakuwa tuko na shida, na mi nafikiria pia, apart from uh, vyumba vya habari, inakuwa pia kwenye siasa, na ni swali ambalo uliuliza, inakuwaje wanasiasa hawajafanya mambo hayo? hmm. Lakini nitasema kama vile nilivyosema Nasama amesema katika, it's still a very old boys club, unaelewa, ambayo inakuwa tu ni Waustralia ni ambao wako hapo na Waingereza tu ambao wako hapo e, tukifuatilia hata kama kihistoria, kwa nini hatu, hatuoni viongozi wengi wakiwa Aboriginals. Na wao ndo wenye nchi unaelewa, inakuwa tu ni wazungu alafu unapata sasa mtu kama uh, Gashui, mwafrika mmoja You know, I think tumekuwa na aboriginal kama mmoja ama wawili in the last miaka kumi katika sekta zote, na hatupatiwi nafasi ya kujionyesha. Nam nasema, kwa hiyo la muhimu ni kupewa fursa pamoja na nafasi za uwakilishi na exactly. Kila ugonjwa kawaida huwa linapata tiba. Kwa hiyo bwana mm, Maina, tiba ya swala hili ni gani, ama kuna pengine hata chanjo yoyote ambayo inaweza ikatolewa, kwaweza kutoa afueni kwa swala hili hiliwana wale wa wote wanasikiliza katika hii, ile tiba kwa hii maneno ni kufahamisha hawa hawa watu, kufahamisha ambao hawajui, kwa sababu hawa watu maruninga kuhusu vile tunaongea mimi na wewe, if there was a way to uh, translate maneno, tuwaambie this is what we are saying uh, waelimishwe kwa sababu nikiongelea kuhusu uh, among the hundred percent uh, of uh, ninety nine point nine percent they are hard working, ni watu wanafanya kazi wanaipata, you know, wamefanya mabiashara zao na unaendelesha uchumi kwa nchi, lakini ile point zero one percent ila ya uh, huyu mbaya nini that's where the, uh, the, the media in a target. Na sasa, you know, with media ikitarget mtu kama huyo mmoja, mamilioni ya watu wanaona, bila kubea watu wanakaa, but they are not targeting, uh, the hardworking African, um, immigrants who are, who are doing so much, wao wanafanya kazi mingi sana kuendesha uchumi wa nchi na kama vile vile nilisema before kuna madaktari, kuna ma, kuna wale watu wako katika sekta uh, ya ya matibabu health industry, kuna wale watu wako kwa bank, kuna wale watu wako sekta ya kijamii, wanafanya kazi mingi na wanalipa taxi yao yeah. Na hawa na shida na na, na, na, na serikali kidogo mm. But kama, kama, kama, kama kuna mtu mmoja amefanya kitu na sasa watu kama ni Lexon na kina Fraser Ali, au ndio wana target. Kama juzi kulikuwa na uh, African Celebration na iko pale ya Square, huyu jamaa alienda pale, akaenda akipiga mapisha na, na watu in a friendly way and you know we Africans we friendly you know we don't we don't we, we don't we, don't, mean, we don't mean no harm. Ana anapiga picha na watu ina friendly way, alafu anaenda pale anasema hii ni Apex gang ama hii ni gang fulani ile ambayo inaterrorize Melbourne, vitu kama hizo. Unaona, naye mainstream media inapata nafasi ya kwenda kufanya kitu kama kama hiyo, badala ya media. African community celebrating celebrating their their culture they they are are are are you you know where the tradition vitu kama hizo. We we are law abiding abiding citizens citizens and I'm telling you that 99.9% of Africans Melbourne ama Australia kabisa, watu wanafanya kazi zao wanatii sheria na kila kitu kuelimisha uh, the, the uh, uh-huh. Nyumbani, kujibu swali lako kuelimisha watu zaidi. Kwako bwana Sam, okay. Tiba kwa upande wako ni gani? Je, ni, ni, ni haya makundi ambayo yana maoni ambayo haya si, si mazuri kwa Waafrika ama pia jamii ya Afrika ina, ina cha kuchangia pia? Sema ukweli, kuna, kuna baadhi ya Waafrika ambao wamekuwa wamejipata kwa matatizo ya kufanya ugaidi hapa na pale, lakini wako sawa na wale hata Uingereza kufanya mambo kama hayo. Ukiangalia kama kuna ile, kuna muda fupi kidogo umepita, kuna kijana mmoja aliendesha gari akaenda akakanyaga watu akaua watu kadhaa pale karibu uh, na Flinders. Huyo akaamua kwa na mental health alikuwa na uh, akili, basi si makosa yake, si terrorism. uh, un unazungumzia yule, yule kijana wa Kigiriki, ile mtu wa Kigiriki yule, mmm haya hata kuliwa eh hata sikuzinga baada kufanya madhara yote, na alikuwa kwa gari ambayo alikuwa anaendesha, sikuzinga alipigwa risasi ya mkono mmm kitu kama hiyo, rasikumbuki vizuri, lakini yeye mwenyewe Hakukufa, bottom line hakukulia, akuuliwa. Juzi tumekuwa na mzee fulani hapo, alikuwa napia mgonjwa wa kichwa, Msomali, alikuwa ameshikilia tu kisu, na polisi walikuwa wengi hapo wakutosha, wakumweka chini wako na tasers, wako na pepper spray, wako na mambo yote yakutumia nani, lethal force, lakini ilibidi, haikubidi lakini waliona tu amuue Um, tuseme katika hali ya dunia yote watu kamkuondeshano wa Afrika watu watu watu violent uh, wabaya wa zaidi, ambapo si ukweli. I think ile ina kitu inafaa, ni watu waelimishwe zaidi kuhusu Waafrika, kuwa sisi wa Afrika ni watu wazuri, na wajaribu uh, watu wa vyumba vya habari waoneshane wa uh, vihabari, wajaribu, wajaribu Afrika wakifanya mambo ya maana uh, na pia serikali maybe jaribu sii, kama wataweza waweke pesa kidogo hivi pale kunakuwa na kama African festivals Mm, na kila mtu ako represented, watu wanapika chakula kimya Kiafrika, dance zetu, muziki yetu um, na tujaribu kufikia wa wazungu wote, na wajue waone wa Afrika, wa, zungote, na, wa, jue, Afrika, wa kwa sio watu wabaya, lakini shida unapata ni kama hata uh, tuseme ukiingia town wa wazungu wote wanapenda R&B muziki R&B, lakini kwa baadhi ya maklabu zenye hata ukiingia huko kwa Afrika hata kuruhusu kuingia, wanataka kusikiza muziki wa watu weusi, lakini siko na watu weusi huko ndani. Wala. So um Unaona, ni kama amini, ukweli, ina, ina ni ngumu ku, kuamini lakini huo ni ukweli yote. Atakwambia maybe amekataza kuingia huko ndani, kwa hiyo inakuwa swala ni kupenda mtoto lakini chukia mzazi, chukia mzazi. Naibu, we, unachukia mzazi lakini unapenda mtoto you know? <laughs> <laughs> <laughs> semewa kwetu kwenye nimetoka, sitataka kusema ni wapi ni wapi. Inasemekanaga ukipenda mbuzi unachukua na ndama yake pia. Ile kitu inafaa ni serikali iingilie uh, iingilie yeah. Kati ijaribu kuelimisha watu yeah. Cultural awareness mm. Ha, you know, wazungu kutoka enzi zile hata vile walikuja wakavamia wakoloni wakaingia Afrika, kitu chochote ambacho wakielewi hiho wa, wanaua ama wanasema ni shetani. Hana hiyo time ya kuketi kujaribu kuelewa lugha Mila na tamaduni za watu tofauti na kuwajua wenyewe na shida zao, unaona na, muda yeah. Unaanza kutupa mgongo kidogo. Pengine kwa kumalizia, ndugu Shaka, kwa upande wako kuna suluhu lolote ama ni kukaza mikanda na, na kusubiri yanayokuja mbele? Kama ndugu zangu walivyosema nafikiria kwangu mi nitapata msemo uh, uh, uh, uh, wa raisi wa Marekani alivyosema Ask what America can do for you, but ask what you can do for America. Mm. Nini, usiulize chenye America atakufanyia bali chenye atafanyia mm, Marekani, wewe fanyia utafanyia nchi yako, what's the contribution na nafikiria kama Waafrika inabidi kuanza kufikiria kwenye hali kama hizo, ambayo kama sasa tukiangalia kama Uingereza na Marekani pia wamepitia mambo ya uh, ya uh, lakini wakaanza kutengeza viwanda vyao wenyewe viwanda vya, vya Waka, mm -hmm. vya vya Afrika wakaanza televisheni za Waafrika wakaanza radio station za Waafrika wakaanza biashara ambazo ni za Waafrika na kusaidia Waafrika na nafikiria katika Australia uh, itabidi kama Waafrika tuanze ku, kufikiria si mambo ambayo yatasaidia tu Afrika, lakini nikifanya itasaidia nchi yote, lakini the baseline ni Waafrika. So start our own industries, start our own banks if possible, start our own schools if possible. Na si ati tunaanza, maanayake hatutaki kuwa na wazungu, no, it's just that if we can contribute for our own people, then we're basically contributing for economy nzima. So nafikiria hilo litakuwa jambo la kwanza wa Afrika kwa tuanze kufikiria. Aa, na sababu nimesema hivyo ni kwamba katika miaka nimeishi hapa, utapata watu wanakuja, anakuwa madaktari, ama unaenda kusomea udaktari na biashara na engineering, lakini wakimaliza utapata mtu bado anataka kuajiriwa. Kwa hivyo ha, ha, hatuna watu ambao wanafikiria. Wako watu ambao wanafanya biashara zao wenyewe, lakini si wengi ambao wanafikiria okay, nimepata Uh, elimu ya kutosha na niko kwenye nchi e uh, vi, ambayo inaweza kunisaidia kuanza viwanda vyangu mwenyewe ambavyo naweza nikaajiri Waafrika, naweza nikaajiri Waustralia, naweza nikaajiri watu ni wengine ni na ikaanza i, i, i kama Waafrika inafaa so, uh, sisi ni wageni kama umekuja hapa na umepatiwa visa ama umepata makaratasi yako as a citizen here, uko na uko na ruhusa you've got the same right as everyone else to start thinking bigger than we are. Hapa ni nyumbani, na tujikubali pia, tujikubali tuko nyumbani, tujikubali hapa sasa nyumbani. Maanake watu wengi, kama tunavyozungumza hapa, watu ambao tuko nao hapa wapa, ni watu ambao wako na mafamilia, watu wako na watoto, ndio nchi uh, Kenya nchi Uganda nchi Sudan itakuwa nyumbani all those will be home but this is our new home mm. uh, we start accepting that then we start thinking of how can we contribute to this place No, I'm saying, for our own benefit <laughs> And I think uh, from a uh, our perspective ile kitu tunaanza uh, Mswahili alisema safari huanza na hatua moja kwa ni ngumu sana kuwa na uh, television studio, ni, ni ngumu sana but if you start with a just like a small publication kama Herald Sun ama uh, The Age uh, okay, kidogo tu sio sana, ile ambayo inaelimisha watu ina, ina, ina focus on the people Kumbe kuna madaktari, kumbe kuna wakimbiaji, kumbe kuna wasanii, kuna kuna wasani, mai unaona wale ambao wanasambaza wana, wa, wa, wa maneno mzuri sio ile tu wanaangewa na, na na na kwa sababu ukiangaliaiano aawandaangaliaa uangalias hea ehuweziona izuri kabisa ujumbe mzuri kabisa. Natumai ujumbe umefika kabisa, lakini kwa, kwa bahati mbaya muda kabisa muda um umekuwa adui, in inabidi tum tumalizie hapo, lakini ni ushauri mzuri. La muhimu zaidi ni elimu itolewe. Kwa hiyo kama wewe ni Mwafrika ambao unasikia mazungumzo haya basi Vuta mwenzako kando, mwelimishe kuhusu tamaduni na mila zako, pia nawe jifunze kuhusu mila na tamaduni zake, maana hakuna mtu ambaye anawezaishi mwenyewe. Kama unavyosema, binadamu si kisiwa, kama unavyosema kwa tafsiri ya Kimombo. Bwana Sam, Bwana Maina na Bwana Shaka, asante sana kwa kuzungumza nasi na kila laheri katika kila mmoja wenu kwa kazi na sekta ambazo mnamenyana nazo. Mengi zaidi kuhusu yale ambayo tumejadili katika makala haya, waweza kayapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkwaju swahili.