Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Maigore ya Migharano jonailetukalete makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaandikiwa ni sbsc u mkwaju swahili kuna mengi ambayo wazapata pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ambapo huwa tumechapisha makala yoyote tunapeperusha ama ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Katika yale ambayo tumeandalia kwa sasa yanahusiana na jinsi virusi vya korona vinakabiliwa kisiasa hapa nchini Australia. Idadi ya watu wanaoruhusiwa kujumuika katika umma imepunguzwa kutoka watu kumi hadi watu wawili chini ya vizuizi vipya vya kukabiliana na virusi vya korona ambavyo vilitangazwa na baraza la mawaziri la like kitaifa. Watu wenye umri wa zaidi ya miaka sabini wameshauriwa wabaki nyumbani na wajitenge. Wakati patakuwa pia marufuku kwa muda wa miezi sita kwa wenye nyumba kutowafukuza wapangaji. Idadi ya ongezeko la visa vipya nchini Australia imepungua hadi asilimia tisa. Mamlaka wanafurahia juhudi za taifa kuendelea kupunguza usambaji wa COVID-19. Hata hivyo, hatua hiyo haitoshi. Baraza la mawaziri la kitaifa linawasilisha hatua mpya zinazolenga mikusanyiko ya umma. Akizungumza baada ya mkutano huo, waziri mkuu Scott Morrison alitangaza kuwa idadi ya watu kumi kuwa pamoja katika umma itabadilishwa na huu ni ushauri wa majimbo yote uh, uh, uh, na wilaya kuwa kama si nyumba yako familia watu wanaoishi katika nyumba yako kuwa pamoja na mtu mwingine nje ndiyo inaruhusiwa. Bwana Morrison ameongezea kuwa ushauri kwa watu wenye zaidi ya miaka sabini na sitini wenye magonjwa sugu, pamoja na watu kutoka jamii ya Australia wa kwanza wenye zaidi ya miaka hamsini, ushauri kwao ni kwamba hawapashwi toka nyumbani kabisa. Na umma pana unastahili toka nje tu kwa sababu zifuatazo: moja, kununua unavyohitaji kama chakula na vifaa vingine muhimu ambavyo vinakuruhusu kubaki nyumbani na kutoemea mara kwa mara; mbili, kupata huduma ya afya au mahitaji ya huruma; tatu, kufanya mazoezi kulingana na sheria za mikusanyiko ya umma ambayo imetajwa tayari na nne, D, kufanya kazi na kwenda shuleni kama hauwezi fanyia kazi au kusomea um, nyumbani. Um, afisa mkuu wa matibabu wa Australia Profesa Brendan Murphy naye amesema kwamba hatua hizo mpya zinahitajika kupunguza ongezeko la visa vya vi virusi vya vi korona tunastahili kupunguza kasi yake zaidi na ya tunastahili sitisha vitu ambavyo vinatupa wasiwasi zaidi ambavyo ni uambukizaji katika jamii. Huo ni uambukizaji ambao viungo vyake havijulikani kwa kesi fulani vyenye wasiwasi hususan Sydney na kwa upande mdogo Melbourne na kusini mashariki Queensland. Waziri mkuu ametangaza pia marufuku ya miezi sita kwa wapangaji kufukuzwa nyumbani akisema kwamba tunahitaji wenye nyumba na wapangaji wajadiliane na wafikiane mipangilio inayowaruhusu kukabiliana na janga hili. Kwa hiyo, kwa upande mwingine, wenye nyumba na mpangaji ambayo ni biashara ambayo inaweza lipa kodi ambayo inaweza baadae, na ni biashara ambayo inaweza fufuka baadaye na kuwaajiri watu upande wa pili wa mipangilio hii. Na wakati mamilioni ya Waustralia wanaombwa wabaki nyumbani kwa ajili ya kusimamisha usambazaji wa COVID-19, kuna tisho kwa watu ambao wako katika hali hatari kutengwa na huduma muhimu ya kiafya awali serikali ilitangaza mfuko wa uwekezaji wa dola milioni 669 kwa utoaji wa huduma ya afya kupitia simu. Naibu mkuu wa matibabu wa taifa Profesa Michael Kidd amesema kwamba wiki mbili zilizopita zilileta mabadiliko tata ambayo hajawahi ona kwa jinsi majipi wanavyotoa huduma ya afya kwa wagonjwa na chini ya mageuzi hayo mapya, huduma ya afya kupitia simu itakuwa uamuzi ambao umma mzima unaweza tumia, na kama wewe ni mgonjwa, unaweza wasiliana na daktari wako, mtaalamu wako wa afya, wahudumu wengine wa afya ambao wanaweza tumia mfumo wa NBS na Medic pamoja na kuomba ushauri kwa jinsi ya kutumia simu au kupewa ushauri kupitia video. Kama wewe ni GP au mhudumu wa afya unaweza wafikia wagonjwa wako na kuhakikisha wako sawa. Hakikisha unafuatilia mipango ya usimamizi wa magonjwa sugu au wasiwasi mwingine. Kifaa hicho kitawaruhusu wagonjwa kuwasiliana na majip kupitia simu au mitambo ya video kama Skype au FaceTime. Msaada wa Medicare kwa huduma ya afya kupitia simu ni sehemu ya mfuko wa uwekezaji wenye thamani ya dola bilioni moja ambayo inajumuisha pia dola milioni laki moja elfu hamsini kwa huduma za vurugu za nyumbani na vurugu ya kingono, wakati hofu inaongezeka kwa viwango vya juu vya unyenyesaji sawia na ongezeko la visa vya vurugu nchini China wakati wa marufuku ya kutoka nje. Christine Morgan ndiye mkurugenzi mkuu wa tume ya afya ya akili ya kitaifa amesema ni muhimu kwa Waustralia ambao wako katika hatari kupewa msaada hata wakati mfumo wa kuwa mbali na wengine bado upo. Home is not always safe. If only it could be, nyumbani huwa si salama kila mara. Kama ingeweza kuwa salama, bila shaka hicho ni kitu tunaweza kumbatia, ila ukweli ni kwamba watu wengi si salama, na kwa wanaoogopa au wanakabiliwa kwa vurugu yoyote katika mazingira yao, ni muhimu sana kuwa na umbali. Hata hivyo tuendelee kuungana Alisema bmorgan dola milioni kumi zitatolewa kwa huduma zinazotoa huduma ya afya ya akili kama Beyond Blue kuweka laini ya simu ambako watu wanaweza pata msaada, wakati mashirika kama Lifeline na Kids Helpline ambayo hutoa huduma kwa simu yatapigwa jeki kwa dola milioni kumi na nne. Kwa upande wa uchumi, serikali pia inachunguza mpango wa kuchangia kutoa malipo kama makampuni yanaweza endelea kuwaajiri wafanyakazi wakati huu ambapo wafanyakazi wengi wanasimamishwa kazi. Ni sehemu pana ya mkakati wa kuruhusu biashara kwenda kwa kile ambacho waziri mkuu ameelezea kama biashara kuingia katika hali ya kupoza kwa ajili ya kulinda uwezo wao wa muda mrefu. Scott Morrison ameongezea kuwa wimbi lijalo la hatua za misaada litakalotangazwa litakuwa kubwa zaidi. Tony Burke, ndiye msemaji wa masuala ya kazi katika chama cha upinzani. Amesema serikali inastahili chukua hatua na tumeona watu wengi wakiondoka kazini na kuingia katika mfumo wa ustawi. Mwelekeo bora ni kama tunaweza kuwa na ruzuku ya mishahara ili waweze endelea kuungana na kazi. Kwa hiyo kwa upande mwingine wa hili tuna uchumi ambao uko tayari kuendelea. Kwa hiyo maisha mengi yamepinduliwa juu chini. Fanya hili, regesha vikao vya bunge na wape watu hakika, Bwana Burke alimweleza waziri mkuu Morrison. Unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu virusi vya korona katika lugha yako kupitia tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Gareth Borham na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu sbscoau mkwaju swahili. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.