Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode ya Migerano, tukiendelea na makala haya ambayo tunaletea moja kwa moja kutoka studio za SBS radio na mtandao ni anoni ikiwa ni, ni sbscoau mkwa juu swahili wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook anoni ambayo ni facebookcom mkwajuu SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeendelea, lakini kwa sasa tutazame swala zima la haki za kidini pamoja na sheria ambazo zinakinga watu ambao wanafanya maswala yeyote yanayoambatana na maswala ya kidini na vilevile vile kuzungumza katika umma. Serikali ya shirikisho imetoa rasimu yake ya mswada unaokabiliana na ubaguzi wa kidini wenye lengo la kulinda haki za Waaustralia kuweka wazi imani zao za kidini. Wakati huo huo, vikundi vya wanaharakati na vyama vya upinzani kwa pamoja vinakosoa mswada huo. Baadhi ya vikundi hivyo vinaionya serikali kuwa mswada huo unaweza ainisha ubaguzi. Mwanasheria mkuu Christian Porter alitoa pendekezo ya sheria hiyo alipokuwa akiwahutubia viongozi wa kidini ndani ya hekalu la Wayahudi mjini Sydney. Bwana Porter amesema serikali inatambua nafasi ya imani katika maisha ya Waustralia wengi na sababu ya kuilinda kisheria. Umuhimu wa dini kwa mafanikio na muundo wa maisha ya taifa ya Australia haupashwi puuzwa. Juhudi ya kubadili misukumo ya kidini katika historia kwa mitazamo ya kidunia imefeli daima. Hii ni pengine kwa sababu hakuna mbadala no ya nguvu ya kimsingi inayotolewa kwa watu kupitia imani. Viongozi wanasema rasimu ya msoda huo inalenga kuhakikisha Waustralia wanaweza weka wazi imani zao za kidini na itakuwa sawa na sheria zingine zinazokabiliana na ubaguzi. Sheria hiyo itawaruhusu watu kutoa malalamishi iwapo watakabiliwa kwa ubaguzi wa kidini katika sehemu kama za ajira na elimu. Bwana Pota ameongezea kuwa serikali ilichukua anachoita mwelekeo wa kinga badala ya mwelekeo wa upanga kuandika mswada huo. Bwana Pota tena kwa kuamua mfumo sahihi wa sheria kulinda dhidi ya kuingiliwa kwa imani ya kidini, serikali imejitahidi kuelewa kwa uangalifu matatizo halisi ni yapi, na wasiwasi unaoonyeshwa na Waustralia ambao wanataka weka wazi imani zao. Wakati rasimu hiyo ya sheria inawaruhusu watu kuweka wazi maoni yao ya kidini, biashara nazo zinaweza pinga maoni hayo kama zinaweza thibitisha kuwa maoni hayo yanaathiri thamani yao ya kibiashara. Hicho ni kifungu chenye lengo la kushughulikia mazingira kama mkataba wa mchezaji wa raga Israel Folau kufutwa kazi na shirikisho la mchezo wa raga ya Australia mwaka huu baada ya mchezaji huyo kuchapisha madai tata mara kwa mara kwenye mtandao wa kijamii. Christian Porter amesema kwamba biashara kubwa zitaweza chukua hatua katika mazingira kama hayo na mtu katika nafasi ya Bwana Falau anaweza sema kuwa sheria ambayo ilitumiwa kumfuta kazi ilikuwa ubaguzi usio wa moja kwa moja, itambidi mwajiri aeleze jinsi sheria hiyo ni ya busara. Ila kufanya hivyo, itabidi uonyeshe uharibifu wa kibiashara ambao uliathiri mashirika yao kupitia ukiukwaji wa sheria hiyo. Hata hivyo, vikundi vya kidini vina wasiwasi kuwa mswada huo hautoi kinga tosha kwa waumini Michael Stead ni askofu wa kianglikana wa kusini sydney amesema kifungo hicho kitawaacha watu wengi bila uwezo wa kuweka wazi imani zao na the fact that this issue is trying to be resolved... kwa sababu suala hili linajaribu kutatuliwa kwa uhuru bila kujumuishwa na suala lingine ambayo in inahusu kuondolewa kwa misamaha ya kidini nadhani hilo ni kosa kubwa sana viongozi wengine wa kidini wamesema kwamba walitamani kuwa mwanasheria mkuu angelikuwa ameshauriana nao zaidi. Max Spencer ndiye mkurugenzi mkuu wa kitaifa wa sera katika shule za Kikristo za Australia. Amesema angelipenda kushiriki katika hatua hiyo na If there had been an opportunity to consult with the attorney general on this, kama pangelikuwa fursa ya kushauriana na mwanasheria mkuu kwa swala hili, tungefanya so, kila tuwezalo kushiriki of, uh, ni muhimu uh, sana kwetu be kwa hiyo mawasiliano ya wazi be yangekuwa bora. Mswada huo ni mwanzo mzuri ila tunaweza ufanya kuwa bora zaidi, alisisitiza Bwana Spencer. Mahitaji ya ushauriano mkubwa zaidi ni maoni yanayoshangiwa na wanasiasa wengi pia. Mark Dreyfus ndiye msemaji wa masuala ya kisheria katika chama cha Leba. Amesema umma na bunge zinastahili kuwa na muda wa kutosha kujadili mswada huo kwa sababu It's time that the that the muda umewadia kwa mjadala ambao serikali imekuwa ikifanya kwa ndani uruhusiwa kufanywa na jamii pana. and ya and Australia ingependa serikali ihakikisha kuwa huu si ushauriano tu kwa jina, bali ushauriano sahihi ambao the the serikali well hairuhusu tu muda wa kutosha kwa watu kuelezea maoni yao kuhusu mswada huu muhimu, ila kusikiza maoni yanayotolewa pia. Baadhi ya watu wameonya kuwa pendekezo la mswada huo linaunda fursa kwa watu kubagua dhidi ya jamii ya LGBTIQ ambayo ni jamii ya wapenzi wa jinsia moja au kipenda mashoga. Seneti wa chama cha Greens Janet Rice amesema kwamba ameshtushwa na rasimu ya mswada huo kama anavyoelezea hapa. The bill is mswada huo ulivyorasimiwa kwa sasa unaondoa haki za watu wa jamii la LGBTIQ pamoja na jamii zingine za wachache na itaruhusu madhara mengi so kufanyiwa katika about jina about la dini. tunawasiwasi sana LGBTIQ kuhusu hatma ya mswada huu kwa jamii ya watu wa LGBTIQ plus iwapo itapitishwa ilivyo. Hizo ni hisia zinazochangiwa na shirika la kitaifa linalowakilisha jamii ya LGBTIQ plus. Shirika hilo linajulikana kwa jina la Equality Australia. Anna Brown ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo, amesema sheria hizo lazima zihakikishe kila mtu anahudumiwa kwa usawa, kwa sababu entran... ukitazama rasimu ya mswada huo kwa kweli, inapendekeza upendeleo wa kidini. Inatoa haki mpya kwa watu wa kidini, ila inafuta ulinzi uliopo kwa sasa dhidi ya ubaguzi kwa wengine rasimu ya sheria hizo kwa sasa zitawekwa katika mashauriano ya umma na mswada kamili unatarajiwa kuwasilishwa bungeni mnamo mwezi Oktoba. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Bethan Slmonek na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.