Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Unaendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano, tukaletea makala haya kutoka studio zetu za SBS. Uchaguzi wa wilaya ya kaskazini bado hautabiriki, matokeo ya maeneo bunge kadhaa yakiwa bado mashakani, wakati hesabu ya kura ikiendelea kwa kina. Hii leo kuna uwezekano chama cha Leba kinaweza shinda uchaguzi huo, ila bado akijadai ushindi wa wabunge wengi kumaanisha chama hicho kinaweza lazimishwa kutegemea msaada kutoka wabunge huru ili kuunda serikali. Wakati chama cha Leba kimepoteza viti bungeni, chama cha Country Liberal Party kimejiongezea viti kadhaa bungeni. Waziri wa Fedha Mathias Coman amepongeza juhudi za chama hicho, ila amesema kwamba bado ni mapema kupata mafunzo yoyote kutoka uchaguzi huo. Congratulations, uh, to the CLP on, uh, you know, great. Anasema hongera kwa CLP kwa matokeo mazuri licha ya matarajio. Ni vigumu sana katika wakati kama huu kwa chama chochote kupata sifa, na bila shaka wamefanya kazi nzuri sana. Bwana Mathias Coman alipongeza viongozi wa chama hicho. Bunge la Shirikisho litaanza vikao tena kesho Jumatatu, Agosti 24 kwa mara ya kwanza katika wiki kumi, mashirika makali kwa maradhi, masharti makali yanayofunika usafi na umbali kati ya watu yakiwa yametolewa. Baadhi ya wabunge watashiriki katika mijadala na muda wa maswali na majibu kupitia mitambo ya video. Tim Wilson ni mbunge wa chama cha Liberal kutoka jimboni Victoria. Alijiweka katika wiki mbili za karantini ili aweze hudhuria vikao vya bunge mwenyewe. Amesema kwamba kuondoka katika wiki mbili alizokuwa ndani ilikuwa ni kama shambulio kwa hisia zake. It's actually a bit of a sensory overload after you're in such a contained small space. Anasema kwa kweli ni kama shinikizo kwa hisia baada ya kuwa ndani ya sehemu iliyodhibitiwa, na una idadi ya vitu ambavyo vimedhibitiwa unavyoweza fanya. Kuwa na kiwango hicho cha uhuru ambako unaenda sokoni au katika duka lingine, ni vigumu. Ni vizuri kuweka ama kuweza kurejea bungeni na kuweza kufanya kazi uliochaguliwa kufanya wakati huu, kupitia matatizo ya kiafya. Na kufikia huko, kawaida huwa safari ya takriban masaa mane, ni safari ya wiki mbili, ila tulifika. Bwana Wilson alisistiza. Na katika taarifa zingine, afisa mkuu wa afya wa jimbo la Victoria anatumai idadi ya vifo kutoka COVID 19 itadhibitiwa. Watu wengine 17 wamefariki, watu 11 kati yao wakiwa kutoka huduma ya wazee. Jimbo hilo limerekodi visa vipya 208 vya COVID 19. Afisa mkuu wa afya wa jimbo hilo Profesa Brett Sutton amesema kwamba kila kifo ni janga kwa familia husika. Amesema we'll, um, nadhani tutaona hali ya kudhibitiwa kwa idadi ya vifo vinavyotokea, na inawezekana imetulia kwa sasa. Bila shaka, natumai imedhibitiwa, kwa sababu kila kifo ni janga. Watu wanapoteza wazazi wao unaopoteza mababu wao, kila mtu anaathirika kwa kila kifo kinachotokea. Bwana Satunna alisistiza zaidi ya idadi ya wafanyakazi wa afya metano wameathirika jumani Victoria, na kumekuwa milipiko katika hospitali ya Kabrini katika eneo la Malvan na katika hospitali ya Dandenong. Akiangazia taarifa za kimataifa, mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema kuwa ana matumaini janga la korona litatokomezwa ndani ya miaka miwili. Akizungumza mjini Geneva, Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema kwamba homa ya Spanish flu ya mwaka 1918 na 18 ilichukua miaka miwili kudhibitiwa, lakini ameongezea kuwa kuimarika kwa, kwa teknolojia ya sasa huenda ikasaidia ulimwengu kudhibiti virusi ndani ya muda mfupi. Bila shaka watu wakiendelea kutangamana watatoa nafasi kwa virusi kusambaa, aliongezea lakini licha ya hayo tuna teknolojia ambayo inaweza kukomesha hali hiyo na elimu ya jinsi ya kukomesha maambukizi, aliongezea, akisisitiza umuhimu wa umoja wa kitaifa, mshikamano na ulimwengu. Mafua ya mwaka elfu moja mia kenda kumi na nane yaliwaa wa watu takriban milioni 50 kote duniani na mwanasiasa mashuhuri wa upinzani wa Urusi, Alexey Navalny, ambaye yuko mahututi baada ya tuhuma za kuwa alipewa sumu amewasili katika mji mkuu wa Ujerumani Berlin na Jumamosi asubuhi kwa ndege maalum ambako atapatiwa matibabu katika hospitali kuu mjini humo. Madaktari wa Urusi walitangaza hapo awali kwamba wamekubaliana na maombi kumruhusu Navalny kupatiwa matibabu Ujerumani, na hivyo kumaliza mzozo juu ya nani atamwangalia mwanasiasa huyo kufuatia kile ambacho familia ya Navalny imesema ilikuwa ni jaribio la makusudi la kumuua alipokuwa anatembelea Siberia mapema wiki hii. Kabla ya kusafirishwa Ijumaa, daktari Anatoli Kalincheko wa hospitali nambari moja katika mji wa Omsk, ambako Navalny alikuwa hana fahamu na amewekewa kifaa cha kumsaidia kupumua, amesema kwamba hali ya mgonjwa inaendelea kuimarika. Ameongeza kusema kwamba, wakati tumepokea ombi la wanafamilia kumruhusu mgonjwa kusafirishwa, hivi sasa tumefikia uamuzi, hatuna pingamizi kusafirishwa kwake kwenda kutibiwa katika hospitali nyingine. Tukilekea barani Afrika, ambapo ujumbe wa maalum wa jumuiya ya uchumi ya Afrika magharibi almaarufu ECOWAS ukiongozwa na rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan umewasili mjini Bamako, Mali, kukutana na viongozi wa baraza la kijeshi lililomlazimisha rais Ibrahim Bubakar Keita kuachia madaraka na serikali yake mapema wiki hii. Ujumbe wa ECOWAS pia watakutana na rais aliyeondolewa madarakani Keita pamoja na maafisa wa serikali na jeshi wanaozuiliwa na wanajeshi waasi. Afisa mmoja wa ECOWAS alimeliambia shirika la habari la AFP viongozi hao watakutana na mabalozi wa kimataifa matano, wanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wanaotarajiwa kuwasili Bamako siku hii ya Jumapili na ujumbe huo umewasili siku moja baada ya maelfu ya wananchi kumiminika katika mji mkuu wa Mali wakionyesha kuunga mkono baraza hilo la jeshi lililofanya mapinduzi. Waandamanaji huko Bamako, wengine wakinyanyua mabango yao, wakipaza sauti kwa, kwa kamati ya kimataifa ni mkombozi wa wananchi. CNSP ni jina lililopewa baraza la utawala wa kijeshi. Na umoja wa Ulaya na EU umesema hii leo kwamba kuna matumaini mazuri kwa Libya baada ya serikali mbili zinazoisimamia nchini nchi humo kutangaza usisitaji wa mapigano Ijumaa na kupanga kufanyika uchaguzi mkuu kote nchini. Matukio hayo ambayo hayakutazamiwa yalitokea Ijumaa yanafuatia ziara kadhaa za wanadiplomasia wa, wa juu kutoka nchi mbalimbali huko Tripoli katika wiki chache zilizopita na makubaliano na mikataba kadhaa iliyofikiwa bila kutekelezwa. Baraza la Ushirikiano wa Nchi za Ghuba, GCC, limepongeza pia tangazo hilo la kusitisha mapigano na kuzihimiza pande zote kuchukua hatua thabiti kuelekea mwelewano wa kudumu. waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo mchezaji James Tedesco aliyekuwa mchezaji wa zamani wa Tigers, West Sydney Tigers amesaidia timu yake mpya kuicharaza timu yake ya zamani na kuweza kuzima matarajio yao kuweza kushiriki katika fainali ama mechi za fainali. Ushindi huo uliopa timu hiyo alama 38 kwa 16 hali ambayo imeweka timu ya Tigers tabani na katika hali mbaya sana. Tukitazama matokeo ambayo ilijiri mapema hii leo, ilikuwa ni kati ya Newcastle Knights na Cowboys ambapo mechi hiyo ilikamilika kwa Newcastle Knights ikipata ushindi wa alama kumi na mbili kwa sufuri. Vilevile Bulldogs walicharazwa na Warriors kumi na nne kwa ishirini wakati Rabbitohs wakapata ushindi dhidi ya Seagulls mauya Manly hamsini na sita kwa kumi na sita. Vilevile Tigers walicharazwa na Roosters za 16 kwa 38. Na katika taarifa zingine, hususan katika mchezo wa AFL, ni pamoja na ile ya mchezaji wa Sydney Swans ambaye ni nyota kabisa, Lance Franklin, ambaye ametupwa nje ya msimu huo kwa sababu ya jeraha, ambapo alipata jeraha katika sehemu yake ya paja na hali ambayo itamlazimisha kutoweza kushiriki katika mechi zingine ambazo zinasalia za msimu. Matokeo katika mechi hizo zingine zilizochezwa hii leo ni kati ya West Coast na GWS Giants, ambapo Giants walipokea kichapo cha 61 kwa 49, wakati Brisbane wakawalisha kichapo St Kilda kichapo cha alama 250 kwa 48. Vile vile Adelaide Oval wakala kichapo cha alama, alama zikiwa ni 37, ambapo Geelong wamepata ushindi wa 67 Fremantle wakipata ushindi wa hamsini kwa kumi na tisa dhidi ya sini. Katika mechi zingine ambazo imetokea hii leo ni kati ya West Melbourne, timu ya Western Melbourne dhidi ya timu ya Brisbane Broncos ambapo ushindi ulikuwa ni wagoli moja kwa sufuri na kuipatia nafasi Western Melbourne nafasi ya kuendelea mbele katika mechi za mwondowano za A-League. Na mechi ambayo itafuata pia ni kati ya Perth Glory na timu ya NFC ambapo wasimu hao wawili wataweza kumenyana katika mechi itakayochezwa siku ya Jumatano kwa mwani nani atakayekuwa mwenyeji wa fainali. Vilevile, katika mechi ambazo inatarajiwa kuwa mechi ya kirafiki kati ya Simba Sports Club nchini Tanzania na Vitalo ya Burundi ambayo ilichezwa mapema jana, ilikuwa matokeo ni sita kwa sufuri kwa upande wa Simba, mnyama akila Mrundi bila wasiwasi wasi, wala bila huruma yoyote. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa, tuanzie mjini Sini ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 11.3, wakati Brisbane ni 14.9, Melbourne zikiwa ni 8.3, Perth 12.2, Adelaide 8.3, wakati Hobart nyuzi joto ni 7.1, Canberra nyuzi joto zikiwa ni 4.4 na Darwin kwa sasa ni 25.5. Kufikia hapo ndio mwisho wa taarifa ya habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo yanakujia muda usio mrefu, usiende popote. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.