Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami so gode Migerano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha tayari, anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia Sekta ya shule za kikatoliki na shule huru zitafaidi kutoka uwekezaji wa mabilioni ya dola baada ya serikali ya shirikisho kutangaza mageuzi kuhusu jinsi itakavyohesabu utajiri wa shule, ila wakosoaji wamesema uwekezaji huo ni kama hongo kuhakikisha shule hazifanyi kampeni dhidi ya serikali katika uchaguzi mkuu mwaka kesho. Serikali ya shirikisho imetangaza mpango wa kuwekeza mabilioni ya dola katika shule binafsi chini ya mfumo mpya wa wekezaji kulingana na mapato ya mzazi. Shule huru na shule za Kikatoliki zitafaidi kutoka uwekezaji wa bilioni 4.6 za dola kutoka kwa waziri mkuu Scott Morrison. Makubaliano hayo mapya yamemaliza mvutano wa muda mrefu kuhusu mageuzi katika uwekezaji uliotangazwa katika mswada wa Gonski mwaka jana. Tume ya Elimu ya Kitaifa ya shule za Kikatoliki imekaribisha mpango wa serikali. Ray Collins ndiye mkurugenzi wa tume hiyo, amesema hali iliyopo ya kijamii na kiuchumi almaarufu SES, mbinu hiyo ya kutoa wekezaji katika shule tofauti haikuwa sawa. The, what has... Kilichotokea leo ni kutambua na kukubali kuwa mbinu ya SES ilikuwa dhaifu na kuwa hatua nyingine bora inayozingatia uwezo wa wazazi kutoa mchango kupitia makato yao binafsi ya kodi ni mbinu bora zaidi kwa kuamua kiwango cha uwekezaji ambao unastahili fikia kila shule. Chini ya pendekezo hilo la mageuzi, serikali itaondoa mfumo wa kuwekeza kulingana na data ya sensa na badala yake itatumia mfumo mpya ambao unazingatia deta ya kodi ya wazazi kutathmini utajiri wa shule. Kutoka mwaka elfu mbili ishirini, serikali itatoa uwekezaji wa dola bilioni tatu nukta mbili katika muda wa miaka kumi kuanzisha mageuzi hayo. Tanya Plibersek ndiye msemaji wa masuala ya elimu katika upinzani amesema mpango huo una maana serikali kwa mara nyingine imefeli kuhudumia shule za umma. Has turned his back on the two and a half. Leo waziri mkuu amewageuzia mgongo watoto milioni mbili unusu ambao huenda katika shule za umma nchini Australia. Amewaambia wazazi milioni tano wa watoto hao kuwa hatuwajali watoto wenu. Shule za umma hufunza watoto wengi zaidi, uh, kutoka mazingira ya duni. Shule za umma huwafunza watoto uh, wengi uh, wenye ulemavu watoto public kutoka jamii ya kwanza ya taifa, so pamoja na watoto katika maeneo ya Vijijini. Wengi wao huenda katika shule za umma Kwa hiyo jibu la leo linarejesha mabilioni ya dola yaliyokatwa kutoka shule za kikatoliki na shule huru, hali ambayo haifai. Marin Faruki ndiye msemaji wa masuala ya elimu katika chama cha Grens, naye pia ana ukosoaji mkali kwa mpango huo wa serikali. Ameongezea kuwa mkataba huo ni hongo kwa shule za Kikatoliki na shule huru, ili zisifanye kampeni dhidi ya serikali, hususan chaguzi dogo ya Wentworth inapokaribia. Bifaruki ina maelezo zaidi. Uwekezaji wa ziada wa mabilioni katika shule za serikali hautamaliza vita vya uwekezaji wa shule. Inachofanya ni kuongeza moto huo. Tunajua kwamba shule za umma zinahitaji uwekezaji huu sana ila hazitapata chochote katika mkataba huu kwa hiyo imetosha muda umewadia kwa uwekezaji halisi unaohitajika kwa wanafunzi alisisitiza seneta faruki hata hivyo ray collins kutoka tume ya taifa ya elimu ya kikatoliki amesema anapinga maoni kuwa chaguzi ndogo ya wentworth ililengwa kwa sababu uh, uh, tumekuwa uh, tukishauriana uh, na serikali tangu mei mwaka jana uh, na bila shaka hatua ambayo tumefikia leo ilijadiliwa na serikali kabla ya kujiuzulu kwa waziri mkuu wa zamani Tambo. Kwa hiyo misingi ya uwekezaji huu iliamuliwa kabla ya chaguzi ndogo ya Wentworth kutangazwa. Mwaka ujao shule huru na za Kikatoliki zitapokea uwekezaji wa, wa dola laki moja elfu sabini maelezo ya ziada kuhusu uwekezaji huo yatatolewa Desemba katika tathmini ya bajeti ya kati ya mwaka. Na kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au au mkoaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Joy Joshi na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au juu Swahili.