Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano tukana na, na makala matu maandalia kutoka studio zetu, ambazo pia wazapata taarifa hizi moja kwa moja kwenye tovuti yetu wanaonikiwa ni sbs.com.au kwa juu Swahili. Wakati wa janga la coronavirus, wengi hawafikiri swala so zima la kodi, ama wakati utabidi kulipa kodi. Je, kodi pamoja na coronavirus vinaingilianaje? Ikiwa umepata mapato nchini Australia kati ya tarehe mosi mwezi Julai mwaka jana hadi Juni 30 mwaka huu, utahitaji kuingiza maombi ya marejesho ya ushuru ifikapo Oktoba 31. Hapa hivi, kuna njia kadhaa ambazo unaweza kudai kurejeshwa kwa ushuru na kupunguza mswada wako wa ushuru kwa mwaka wa fedha mengi zaidi kuhusu swala hili ungana na mwandishi wetu Frank Mtao ambaye ametuandalia taarifa hii. Zaidi ya milioni kumi na tatu raia wa Australia na wakazi wataweka maombi ya ushuru wao mwaka huu. Sehemu ya mchakato huo ni tathmini ya ofisi ya ushuru ya Australia ya kustahiki ulipaji wa kodi, wakati hatua za kiuchumi zilizochukuliwa na serikali ya Australia wakati wa janga la Korona kunafanya huu mwaka wa ushuru kuwa tofauti kuliko kawaida. Michael Crocker , kiongozi wa masuala ya kodi e, kupitia waasibu wa, wa chated Australia na New Zealand, anasema kwamba watu wanaofanya kazi isiyo ya kila siku ambao hawatochukuliwa kwa waajiriwa watasamehewa ushuru. Wafanyakazi wanaopata chini ya dola 18,200 hawatotozwa ushuru, ingawa bado wanalazimika kuweka maombi ya fidia za ushuru wafanyakazi walio likizo wanaofanya kazi kwa visa namba 417 na 462 na wanaopata chini ya dola elfu 37, uh, pia hawahusiki. Kwa ujumla, utahitaji kuingiza maombi ya fidia ya ushuru wa kibinafsi ikiwa umepata mshahara na umefanya malipo ya kodi kila mara, yaani Pay g, pay e, kutoka kwenye mshahara kwa hivyo ni, ni muhimu kwamba hata ikiwa return, uko kwenye mlolongo wa mapato ya chini na kwa kweli huna ushuru wa kulipa au ushuru mwingi kulipa, unaweza kustahili kulipwa marejesho ya kodi na njia pekee unaoweza kupata kurejeshewa ni kuingiza maombi. Australia imesaini makubaliano ya ushuru na nchi zaidi ya arobaini e, kushiriki taarifa za kifedha kwa watu ili kuepusha kudai ushuru mara mbili na ukwepaji wa fedha kutoka kwa wale wanaopata mapato ya nje wakati wanaishi hapa. Uh, rule, think, ni sheria ya dhahabu hii. Nadhani tu kwamba ATO wanajua mengi juu yako kuliko labda, uh, unavyofikiria wanajua uh, ATO. Kwa hivyo kuwa mwaminifu kila wakati juu ya mambo yako ya ushuru na mapato yako the ili usiwe umekiuka utaratibu wa ATO, e, kwa sababu ikiwa walikuwa na taarifa hii na kugundua haujatoa taarifa kamili, basi ATO imewezeshwa nguvu ya kutoza adhabu na riba kwa watu ambao hufanya vibaya. Karibu nusu ya wafanyakazi wa Australia wanastahili pato la dola elfu moja mia tano kwa wiki linalojulikana kama job keeper eh, toka serikali ya shirikisho, pato ambalo linaweza kukatwa kodi ni mfumo ambao kuna washindi na wengine walioshindwa. Uh, sio kila mtu anayestahili. Tarehe moja Machi ilikuwa ni tarehe muhimu ya kuwa mfanyakazi, na katika hali zingine waajili ambao wamefukuza wafanyakazi wa muda mrefu wanaweza kuwarejesha na kuwalipia tena. Anandi Shukra, mhadhiri wa wahasibu wa, wa Melbourne anasema wafanyakazi wengine wanaweza kuwa vizuri zaidi kulinganisha na kabla ya mlipuko wa janga la COVID. 9ikiwa should... mmoja wa wafanyakazi anafanya kazi kwa muda na anafanya kazi chini ya masaa, na anapaswa kulipa chini ya dola 1500 kwa sababu hizo ni idadi ya masaa ambayo wamefanya kazi, basi wangeweza kustahiki kupokea 1500 e, kama kima cha chini, kwa sababu pesa hii itatoka serikalini kwenda kwa mwajiri ili kulipa mfanyakazi Kazi. Na hii ndiyo sheria inasema kwamba malipo ya chini lazima yawe dola 1500. Sasa ikiwa mfanyakazi anafanya kazi kwa muda mrefu zaidi na mwajiri ana deni zaidi ya dola 1500, basi chochote ambacho mwajiri anahitaji kuongeza, basi mwajiri italazimika kupata sehemu nyingine hiyo ya malipo. Job keeper ni mchakato mgumu kwa waajiri wengine, lakini shukra anasema, hii haifai kuzuia wafanyakazi kuchukua hatua wa za haraka ili kuharakisha mchakato. There is a form that kuna fomu ambayo ATO imeileta, inawahitaji wahitaji wafanyakazi kuijaza. Inaitwa ilani ya uteuzi wa mfanyakazi wa Job Keeper, ambapo wafanyakazi wanastahili wanapaswa kupakua fomu hii kutoka kwa tovuti ya ATO, ijaze na kisha mpatie mwajiri wako. Halafu mwajiri atatumia taarifa hizo na kupeleka habari katika ofisi ya ushuru ili apokee malipo kwa niaba yao. Ameshauri waajiliwa waarifiwe wa juu ya ustahiki wao wa kurudisha nyaraka kwa mwajiri haraka iwezekanavyo. Dirisha be la wakati April huu, so litakuwa kati ya Aprili 20 hadi Aprili 30. Kwa hivyo ikiwa kuna kuchelewa kupeleka taarifa hii, kuna uwezekano kwamba baadhi yao wanaweza kukosa malipo haya na huyu ni mwajiri anayekosa malipo ambayo amekwisha fanya kwa mfanyakazi, kutakuwa na ucheleweshaji na kunaweza kuwa na changamoto kidogo kupata malipo haya kutoka kwa ofisi ya ushuru ikiwa hautofuata itifaki kama zilivyowekwa na ofisi ya ushuru. Shukra anasema madereva wengi wa Uber na wasambazaji chakula huwa wanakosa marejesho ya kodi yanayostahiki ya kutokana na rekodi duni zilizowekwa dereva wa Uber anastahili kudai mafuta, bima, usajili wa gari, matengenezo expenses, na uangalizi wa gari, gharama yoyote ya kukodisha mobile, kama vile gari liko kwenye mkopo, gharama zozote za kusafisha au vifaa vya kusafishia gari. Wanatumia simu zao za mkononi kutoa huduma hizi zote, wanaweza kudai simu za mkononi pia, na hapo ndipo kutakuwa na ada ya wasibu maegesho ikiwa watatoa vitafunwa na maji kwa watu wanaowaendesha. Kwa hivyo gharama zote hizo watastahili kudai tu ikiwa watatunza kumbukumbu sahihi. Serikali inatoa senti 80 kwa saa ya kazi kwa mamilioni ya wafanyakazi wa Australia wanaofanya kazi kwa muda e, kutoka nyumbani kwa sababu ya COVID 19. E, Shukra anasema, wale wanaotumia nafasi kubwa kufanya kazi zao kutoka nyumbani wanaweza kudai kupunguzwa zaidi, ikiwa wana rekodi za kina kwa kutumia njia halisi ya gharama You would have to note down all of these expenses and use Utalazimika kuziandikia chini gharama zote hizi income, na utumie eneo la sakafu la nyumba yako ambalo hutumika kupata kipato hicho kama eneo so la kusoma au chumba maalum ili kudai gharama hizo alsi. Kwa hivyo ni hatua ngumu sana, ambapo italazimika kuwa na rekodi za kila gharama ya mapunguzo ambayo unatarajia kudai. Wafanyabiashara wa kujitegemea wanaofanya kazi kutoka nyumbani wana haki sawa ya ushuru wa kufanyia kazi nyumbani. Kuna uwezekano wa kudai mapunguzo kutoka kwa mogeji zao na kodi za nyumba, ingawa shukra anaonya inaweza kuwa na athari kwa ushuru wa mapato ya mmiliki wa nyumba. Mtu huyu anastahili kudai sehemu ya kodi yake ikiwa analipa kodi, au ikiwa ni mortgage au ikiwa kuna mkopo kwenye nyumba hiyo, atakuwa na uwezo wa kudai vile vile. Walakini kumbuka, ikiwa unamiliki nyumba hiyo na ikiwa una mortgage juu ya hiyo, basi hutolewa ushuru kutoka kwa faida ya mtaji wa ushuru wa makazi ya kwanza. Ikiwa unaamua kuuza mali hiyo katika siku zijazo. Kwa hivyo, ikiwa unadai sehemu ya mali yako kwa kodi, basi utalazimika kulipa kidogo kidogo cha faida ya mapato ya mtaji kwa kile ulichodai hapo zamani. Kuna sheria nyingi zinazohusiana na hii na unapaswa kupata ushauri wa kitaalamu mchakato wa kufuatilia rekodi za marejesho ya ushuru yako wazi kwa mujibu wa Michael Crocker, inatisha kidogo kutunza kumbukumbu kumbu kumbu hizi zote, lakini ATO ina program ambapo, in unaweza kuchukua picha ya risiti yako kwenye simu yako, yako ya mkononi na kuipakia kwenye tovuti inayoitwa my deduction. My deduction. Hiyo ni njia rahisi ya kufuatilia nyaraka zako zote za karatasi na mwisho wa mwaka kawaida wasware wataonana tu na wakala wa ushuru na ATO imefanya kazi na mashirika ya kijamii karibu mia saba ya kitamaduni na lugha tofauti kusambaza taarifa za ushuru nchini. Unaweza kujifunza juu ya taarifa za kodi kwenye mazungumzo ya ushuru ya ATO kupitia tovuti katika lugha yako, au pia simu kwa ushauri wa ATO kutumia namba ifuatayo moja, tatu Mbili, nane, sita moja. Tarudia tena moja, tatu, mbili, nane, sita moja. Na unaweza pia kustahiki usaidizi wa ushuru bure ama bila malipo ikiwa unapata pato la chini ya dola elfu sitini ikiwa unahitaji msaada wa lugha, piga simu huduma ya utafsiri na ukalimani kupitia namba ifuatayo moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri. Tarudia tena moja, tatu, moja, nne, tano, sufuri. Naomba kuunganishwa na huduma ya msaada kwa njia ya simu ya ATO. Pia tembelea tovuti ya ATO kwa taarifa juu ya hatua za ushuru na msaada kwa biashara na watu binafsi wakati huu wa janga la COVID 19. Makala haya aliandaliwa na waandishi wetu Emi Chani Wang, Frank Mtao, na Gode Migerano. Kwa makala zaidi pamoja na taarifa zingine kama hizi, tembelea tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mko wa juu Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.