You're with SBS Radio. Uh, shukran wale ambao mnaendelea mkifuata vipindi vya Radio SBS. Kwenye line ya simu niko mwingine hapa ningependa tuzungumze naye mawili matatu. Lakini kabla ya hayo yote nimwombe ajitambulishe na sijui kama anatusikia ili atuambie kwa majina yeye ni nani na ili tuweze kuendelea. Karibu sana kama unanipata kwenye laini, unaweza kutuambia majina yako? Asante sana sana. Mimi uh, kwa majina ni Tony, ukipenda Tonito, na niko area ya Adelaide, hapa South Australia asante. Na nakusikia vizuri sana, asante sana bwana Tony. Basi karibu kwenye uh, mjadala huu ambao tuko tunazungumzia madhara ya utumiaji pombe basi nikianza nikuulize, wewe uh, vipi huu unatumia kinywaji hicho? <laughs> Uh, sasa hiyo, of course, kama mimi kivyangu mimi nimezionja zote. Nikienda kwa history kidogo, ndio uh, mimi nilianza kunywa pombe vizuri nikiwa high school. Mm. Sasa kuna venye unapatana na marafiki ambao wana Uh, vitu zingine watakuintroduce ndani, wengine wanaweza kuambia kama hukunywi bia wewe hauja haujakomaa vizuri hujakamilika, so unajisikia ya kwamba lazima ufuatilie vitu ambazo wanafanya ndio pia wewe wakukubali. Mm. Sasa mimi nilianza hivyo mm. Na kwa kusema ukweli, bia moja nikianza bia moja ilikuwa mingi sana kumalizia mm. Bia moja nilikuwa nalewa kabisa ile mbaya sana. <laughs> <laughs> Nakumbuka hizo enzi yetu, najua wengi vijana wengi saa hii mm, uh, wako high school sahii ndio wanaanza, lakini ukianza hujuangi ni kiwango gani mm, ambacho kinaweza kufaa, hujui ni kiwango gani unaweza control uh, kwa sababu ukianza unaanza, lakini ujuangi mwisho itakuwa gani. Bwana Toni eh, ba, ba, nikikuuliza, basi utumiaji pombe huo, wewe kivyako, wewe yeah, kivyako ulidhuruaje, um, kama ile mshahara wako ulidhuruaje jamii, ama wewe kivyako? k Okay, mimi kivyangu, um, kuna mambo mengi sana naweza kuambia mambo mengi, na nakuambia sahii kwa sababu Uh, nikiangalia nyuma kidogo ndio naona hiyo mashida, ndio naona hiyo matatizo ambayo pombe inaweza kuletea mm. Uh, ungeniambia miaka tatu ama miaka nne ukirudi nyumba si, mi, mi singekusikia mm. Kwa sababu uh, uki, ukikunywa pombe kuna vile uh, ubongo wako mm. inafanya kazi ina, inakuwa Uh, ina, inafikiria kwa njia ambazo ni za haraka haraka. <laughs> Uh, unafanya um, like decision za haraka haraka mm. And mingi mingi hizo decision huwezi fanya kama hujakunywa pombe mm. Kwanza la kwanza mimi uh, vile nimekwambia, kibinafsi nakwambia ukweli, tukiwa high school ndio mi nilianza alafu nikapata nafasi ya kukuja huko Australia mm. Sasa huku pombe ni kama part of the culture mm. ni kama pombe iko justified mm. Yani, yani kukunywa ni kama ni lazima, hakuna shida mm. lakini tena pesa iko ya kununua pombe mm. so hizo ni vitu ambazo zinaweza kucontribute kwa kufanya mtu aji aji justify kivyake mm. uh, about kukunywa hiyo sasa ni kitu ambayo inafanya watu waendelee kukunywa. Lakini tulikuwa tuzungumzie shida shida ya mm. Kwanza uh, kama mimi nilikuja hapa nikiwa mgeni mm. eh, nakumbuka tukiwa nyumbani mm. eh, watu walikuwa wanakunywa wine walikuwa wadosi sana sasa mm. Hapa unafika unapata wine boto mzuri dola kumi dola kumi dola kumi kila mtu anaweza afford mm. sasa sisi tukaanza kukunywa wine, ni kama eh, ilikuwa kama eh, hamu hamu mm. Unajua ile kujinunulia wine yeah. Lakini kwa kujinunulia wine, i, i, kuna po shida fulani inaenda na ubongo wako na brain mm. So unaanza kupenda sasa kwa sababu you can afford it, unapenda zaidi mm. So the more unapenda zaidi the more unakunywa mingi. Alafu ukikunywa mingi, kumbuka kuna ma Ma, maisha ambayo unayo ya kawaida, unafaa uende kazi. Sasa mimi nilikuwa naenda university na nilikuwa naenda kazi mm. At the same time mm. E, nakumbuka siku moja nimekunywa na marafiki wangu nilikuwa na exam, e, siku ambayo inafuata mm. Niliamuka maybe saa nane ya usiku na, you no know, si usi, nililala vizuri <laughs> kama you know nitaamka niende kufanya shule, shule alakini niliamka kichwa hapana kichwa haiwezi amka <laughs> eh, nikalala kabisa the whole day. Sasa hiyo ukaamka saa nane saa nane, the, the, the, next day. Sasa, na si umekosa mtihani huo huku enda kufa, nilikosa, nilikosa mtihani na sikupeana um, uh, reasons kwa mm. nini and hiyo siku ndio nakumbuka, ndiyo mara ya kwanza nakumbuka, ilikuwa elfu mbili na uh, kumi na tatu ndiyo mm. nilikaa nikasema, hapana, hapa pombe imeanza kuleta shida fulani, and then uh, the moment nilinotice kuna shida moja ndio mm. nilianza sasa kuangalia namna na kunywanga pombe na niliweza kuona ya kwamba kulikuwa na shida mingi, zilikuwa zinaendelea, lakini kwa sababu nimekunywa, sina nafasi yoyote ya kufikiria hizo vitu mm. So saa zingine kuna shida nafanya leo, lakini kwa sababu umekunywa mingi, hata hufuatilii kesho, so unarudia, inakuwa mm. kama part of you, mm. Lakini ukusema ukweli, ni ni pombe inafanya hiyo maneno mm. So shida nyingine um, girlfriend yangu hivi mm. Alikuwa amekuja kutoka Singapore, alikuwa na fly hivi akakuja kusinga nakumbuka. Tukipeana appointment ni ya kumchukua kwa airport mm. Alafu juu nilikunywa usiku the, the night before. Mm. Ah, aliningoja masaa mawili. Hiyo kitu mara ya pili ikanifanyikia hivyo nikasema, hapana, hii pombe si kukunywa peke yake, pia inaenda kwa system yako inaanza kukontrol so ndio nikaanza kutafuta, ukakosa kwenda kumchukua mpenzi si, wako airport si, sababu si, ya ku, po si kuweza kumchukua kwa sababu alifika. Unajua, ukikunywa brain inalala eh, na uwezi function vizuri, kama brain ha, haiko halati. Basi nikuulize, je, mtu anaweza kufanyaje ili anywe, lakini akiweka, ama mwenyewe ajitambua, aseme mimi nitakunywa lakini kiwango hiki sizidi, na nikifika mwisho hapa. Ni, ni vipi unaweza kujiwekelea mwenyewe vizuizi ili usikunywe hadi ukose ufahamu? Ama sasa, mm. nikuambie kitu, mimi hivi tunavyoongea saa hii, mimi ni mtu ambayo kitu inaitwa pombe nishajua, uh, ubaya wake nishajua, tricks zake nishajua mambo ambazo uh, inaweza kuletea kwanza, la kwanza pombe, ukishaanza kuona shida yake una jaribingi kuacha mm. unaona mm. na ukitaa kuacha pombe huwezi wacha hivyo tu, kwa sababu haukuanza hivyo tu mm. ulianza pole pole mm. hata kuacha ni pole pole mm. e, nasema hivi kwa sababu mimi nimeweza kuacha, imekuwa kutoka tarehe kumi na mbili nakumbuka vizuri mm. kumi na mbili mwezi wa nne last year elfu, so, elfu elfu mbili kumi na nane elfu mbili yes, kumi na nane yes. So imekuwa mwaka na miezi kama mbili hivi, umeata kabisa na, na sikudanganyi, si kupitia educational vitu um, zingine watu, wanapitianga ndio maana wanashindwa mm. kwa sababu ni vizuri wewe ujue shida iko wapi kwanza, mm. alafu la pili uamini that hiyo shida iko mm. Uki, ukijidanganya ah, kesho nita sitafanya hivi kesho sitafanya hivi, maisha yako yote utajipata umefika eh, level fulani mm. hauwezi stop kabisa. So nikirudi kwa hiyo eh, swali lako, kwanza jua kwa nini unakunywa pombe hiyo ndiyo kitu ya kwanza, ukijua kwa nini Ni nini triggers? Triggers ni vitu ambazo zinakufanya usikie hamu ya kukunywa. Mm, kwa kwangu mimi kibinafsi mm, mimi nilijipata that, uh, mara mingi nikiwa na kashida fulani na mtu, nasikia nikikunywa bia mbili ah, mm. vizuri sana mm. eh, nikiwa na shida ya maisha kama mtu yeyote Uh, nikikunywa ka glasi inasikia vizuri, alafu unapata cure, ni kama eh, medication, ni kama unapata solution ya mashida zako hmm. Kwa pombe sasa, ukisha ukishaanza kukunywa pombe kama dawa ya shida zako hmm. Hapo sasa ndio unajua unaenda kubaya sasa. Nilipo notice hivyo hmm. nilianza ku, kujaribu tena kuona ni nini inayonifanya nikunywe nikaanza kuona ya pili ni kina nani ambao wana wa, wanakuja kukunywa na mimi nasikia ni vizuri kukunywa na wao mm, kwa sababu pia saa zingine si wewe unataka kukunywa e. kwa mfano kuna siku moja nilikuwa natoka kazi e, nikakutana na rafiki yangu kabisa, tukasalimiana. Mimi sina mipa- hata pombe kukaa kwa kichwa wangu hiyo jioni mm. Ah, rafiki yangu akaniambia unaenda nyumbani kufanya nini? kama niko na famili lazima niende nikamwone bibi mtoto. Akasema, wacha kunywa bia moja bana. Nikasema hiyo, ah, si si mbaya mm. tulikunywa bia mpaka saa tisa usiku <laughs> Sasa unaona, rafiki ambao nao u, uko nao, ambao wanaleta pombe pia ni wao, unafaa uchunge ni kina nani ambao unaweza associate bila wao kuleta pombe mingi mm. so ukishajua hizo vitu mbili, kwa nini unakunywa na unakunywa na kina nani? Sikudanganyi, ukitaka ku, ku, ku stop, mm. utaweza kustop bila shida yoyote, nafikiri bila shida yote, kwa sababu mimi vile nilifanya, niliona eh, matatizo ingine mm. napata after kukunywa ina, inakuanga kubwa kushinda ile matatizo nilifikiria before nikunywe nikidhani, nikikunywa shida itaisha, mm. So nikaona nikikunywa shida inakuwa kwanza kubwa zaidi ya ile nilikuwa nayo before nikunywe, mm. So nikaona kusema ukweli, hakuna solution kwa pombe, mm. yep. na hata wale marafiki ambao ni marafiki wa kukunywa, sikudanganyi eh, ukiwaita mwongee kitu ingine ya maana si kukunywa saa so, zingine hawapatikani kuonyesha hakuna urafiki wowote. Urafiki ni chupa ikiwa katikati yenu yenuwiti mm. <laughs> <laughs> si maisha mazuri kwa eh, young people unaona mm, mm. Kwa si, si kwa young people, nafikiri kwa, umjumla wa watu wote kwa kwa watu wote. Sasa mi nazungumzia wale watulika yangu kwa sababu mm. naamini mtu asipo uh, malizia hiyo shida akiwa uh, myoung inaenda mm, ina, ana grow nayo ndani yake, na ni ngumu sana uambie mtu eh, uko na, mimi niliwahi kuwa na shida mingi. Na kwanza pombe pia inaleta shida mingi kwa relationship. Mpenzi mm, eh, wako anaweza kuwa ameona kuna shida fulani mm, kwa sababu kwanza yeye hakunywi, so yeye ako soba all the time anaona shida kule ziko mm, lakini wewe, wewe huoni kwa sababu mm, already uko ni kama uko addicted <laughs> <laughs> Sasa akisema wewe punguza pombe, unaona ni kama anakuvamia mm. so hiyo inaleta matatizo pia kwa famili, kwa sababu eh, utaenda kwanza ukunywe pombe mbili tatu, uanze kuambia marafiki zako kila kitu ambayo kinaendelea kwa maisha yako, which hawezi sema kama hujakunywa. Sasa hiyo inaenda ina, inaharibu trust, inaharibu hiyo um, bond mnakwanga mumeweka pamoja. Ndio maana nakwambia pombe ni kitu ambacho kinafaa kuzungumziwa ukianza na msingi, kwa sababu ukipita foundation mm, ni ngumu sana ufikie mzee umwambie, unaona, sa unakunywa, unalala chini mm, unaona, unakunywa, unagongesha gari, unaona, unakunywa, jana ulikuwa prison, unaona, unakunywa, umewekewa mashini kwa gari sasa, mm, ni ngumu sana kwa sababu mimi nikiona hata siku hizi kwa runinga mm. Wazee wengi wame- unasikia mtu ameshukwa, mara unaona mm. kumi unaona hiyo, it has become part of them, unaona. Lakini this... mimi nilisikia mzee mmoja akisema mimi, mimi ningeweza kusikia mtu ambaye angenipa mawaida mm. Ningeweza kusikia mtu ambaye aliweza ku, ku, kubadilika kutoka hii maisha mm. Mimi singekuwa kule niko saa hii, nikasema ala, this means huyu mtu ni kama alienda pombe ikamshika kabisa mpaka akaamini pombe ikuwe, e, ni kama part of e, maisha yake. Na na watu wengi wengi wengi wengi wengi mm. ni hivyo, wanaenda hivyo lakini wangepe, waki, wakiweza kupata mawaida, wasikie mtu alikuwa na shida kama wao akaweza kusimamisha uh, wapa, wasikia mtu fulani alipata mashida mingi mpaka pombe zikamletea vitu mingi sana, akaweza kupona Aka... pia wao watasimamisha. So shida ni hiyo, education ni kama haifikii watu, watu wengi vile inafaa. Asante sana bwana Tonito. Tulikuwa tukizungumzia hapo madhara ya pombe kwa ma oni hayo ambayo ametupa, na nafikiri ya kwamba ataenda asaidie watu wengi, na kushukuru sana bwana Tony. Sawa, tukimalizia mm, kuna neno moja nilikuwa ni- nimalizie nayo mm, pombe kwa, kwa jumla, pombe si mbaya, pombe si mbaya. Kuna watu wanatumia pombe vizuri, kuna watu wanatumia pombe kwa njia ambayo inafaa kitu mbaya ni kutojua eh, limiti ya kukunywa mm. kitu mbaya ni ku, kutojua ni ku, kiwango kipi ambacho inafaa ukunywe kab, kabisa, ile, yeah. kabisa. Kwa, ba, kwa sababu kuna watu ambao wana maisha mazuri wa, mm. hawana magonjwa hawana accident hawana financial problems mm. hawana relationship problems mm. na wanakunywa kwa njia ambayo inafaa mm. sasa kitu ya muhimu ni watu wajue E, kiwango ambacho kinafaa hmm, na si kuzidisha kuzidisha and kuzidisha hmm, kwa sababu ukishazidisha ni ngumu sana kusimamisha. Asante yeah, sana Bwana Tony, na kushukuru kwa maoni hayo ambayo umeyatoa, na nafikiri yatasaidia watu wengi ambao mnaendelea mkifuata vipindi vya SBS Swahili. Asante sana Bwana Tony.