Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idha ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano. Wazasikiliza makala haya, kama ilivyo kawaida, moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anuani ikiwa ni sbscomau mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anuani ambayo ni facebookcom mkwaju sbs swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa basi, tuendelee na yale ambayo tumeandalia katika studio zetu. Baada ya wiki kadhaa za mijadala za kisiasa na maandamano ya umma, New South Wales imekuwa jimbo la mwisho nchini Australia kuhalalisha utoaji mimba. Wabunge walisherekea kwa kupiga makofi na mbwembwe mswada huo ulipotolewa kutoka kuwa sheria ya jinai na kupitishwa bungeni. Mwandishi wetu Marcy Balet ana maelezo kamili kuhusu taarifa hii ya kihistoria jimboni New South Wales. <mulia> Ni wakati wa kihistoria kupindua sheria hii yenye umri wa miaka 119. Mswada huu wa kuhalalisha uaviaji wa mimba katika New South Wales, imepokea umuhuri wa mwisho wa idhini huku ikipitishwa bungeni kwa kuungwa mkono na vyama vingi. Kulishuhudiwa furaha tele, kumbatio na tabasamu ndani na nje ya bunge. Kwa mujibu wa mbunge wa chama cha Greens, Jenny Leong, imekuwa mapigano magumu kupata uhalalishwaji wa mswada huo huku akisema kwamba hatimaye ni hatua ya kihistoria kuona kwamba wanasonga mbele kuelekea usawa wa kijinsia kwa kugundua kuwa wanawake hawahitaji sheria zilizoundwa bungeni kudhibiti kile kinachotokea katika miili yao. Hatimaye tumeupitisha, na kwa kweli ni siku ya kihistoria kuona kuwa tunakaribia kuwa na usawa wa kijinsia kutambua kuwa wanawake hawahitaji sheria zinazoundwa ndani ya bunge hili zinazodhibiti kinachofanya Njika ndani ya miili yao. Anne Brazil, mkurugenzi mtendaji wa upangaji wa familia katika New South Wales, alisema kwamba mswada huo umepitwa na wakati na kwamba walikumbwa na wakati mgumu kuwafikia uamuzi huo. Aidha, alijivunia mno, maanake mafikiano hayo yatabadilisha maisha ya wanawake New South Wales. Oh, look, tazama, ni vigumu kuamini imejiri leo Imekuwa shughuli kubwa kwa wengi, nina fahari imejiri kwa sababu tumebadili maisha ya wanawake jimboni New South Wales. Hatua hiyo ilikuwa muhimu sana, ila waziri mkuu wa serikali Gladys Berejiklian hakuwepo kwenye kikao cha kuafikia kura ya mwisho. Aidha alitetea kutokuwepo kwake akisema kwamba alilazimika kuendelesha shughuli za serikali ambayo ilikuwa kipaumbele wakati huo. Ni kwa sababu ninaongoza shughuli za jimbo kama pangekuwa kura, ningekuwa hapo. Ila kwa kweli, kipaumbele changu cha kwanza ni kuongoza New South Wales. Hicho ndicho kipaumbele changu. Ninapohitajiwa ndani ya bunge, mimi huwa hapo. Mswada huo wenye utata ulizoa maandamano ya umma, yalipasha moto mjadala ya kisiasa, kuna karibu kusababisha mgawanyiko wa uongozi serikalini wapinzani wa mswada huo akiwemo mbunge wa Liberal Kevin Connolly alikosoa matokeo haya akisema kwamba leo ni siku ya huzuni kwa New South Wales. Ni mara ya kwanza katika miongo ambapo katika vitabu vyetu vya sheria kuna sheria inayomruhusu mtu kumuua mtu mwingine. Askofu Mkuu wa jimbo Katholiki la Sydney Anthony Fisher ametoa taarifa akisema kwamba ni kushindwa kwa ubinadamu na kwamba inaweza kuwa sheria mbaya zaidi kuwahi kupitishwa katika New South Wales katika nyakati za kisasa. Mswada wa uavyaji mimba hatimaye ulipitishwa, ni wa kuhafidhina zaidi kuliko ile ya kwanza iliyotolewa bungeni na mgombea Uhuru Alex Greenwich mwezi uliopita. Baada ya marekebisho katika kipengee hicho, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku uavyaji wa mimba katika kuchagua jinsia na kanuni kali katika utoaji wa mimba ambao ni wa muda mrefu. Mpinzani mashuhuri wa masuala huo, mbunge wa chama cha Liberal Tanya Davis alisema yeye na kundi la wabunge kihafidhina walitia juhudi kufanya mabadiliko katika mswada huo, kuboresha katika mfumo mzuri. Aliongeza kuwa This is a highly hili ni suala muhimu katika fikra za jamii yetu na ndiyo sababu tuliweka juhudi nyingi kuweka wazi hisia za jamii yetu. Nami ilikuwa ni sauti ya mbunge wa chama cha Liberal, Tanya Davis alikuwa mmoja wa wanaopinga kwa ukali sana mswada huo wa kutoa mimba kupitishwa ndani ya bunge la New South Wales lakini licha ya juhudi zao, basi juhudi zao zikufua dafu na mswada huo basi umepitishwa na kuwa sheria rasmi kutoa jinai kwa wale ambao wanatoa mimba jimboni New South Wales. Mswada huo wa kutoa mimba sasa unaelekea kwa gavana wa New South Wales ambaye atautia saini, hatua itakayofanya mswada huo kuwa sheria rasmi. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelele tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili Makala haya yaliandaliwa na Lydia Feng na Marcy Baliat. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoa jiu swahili