Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS, tuko katika ukumbi wa Mount Anna ambapo kuna maadhimisho ya siku ya mashujaa ambapo tuko na mmoja ambaye amepewa tuzo ya shujaa wa mwaka katika jamii ya Kenya, Bwana Colin Kabara ambaye anajiunga nasi kwa sasa. Bwana Colin, hongera. Asante. Mwanzo kabisa, ni kazi gani ambayo unafanya katika jamii ya Kenya, na unajisikiaje ama unajihisije kupokea hiyo tuzo? Kazi linafanya kusaidia Wakenya ni kujaribu kuwa, najaribu kuunganisha Wakenya kwa teknolojia hata kama ha, watu hawawezi kukutana eh, at least wanaweza ku, kuungana eh, kwenye hizi mitambo za kompyuta na hmm. na kadhalika so nimetengeneza tovuti hmm. inaitwa kenya.org.au hiyo tulitengeneza kama miaka hmm kumi uh, na mbili zilizopita, uh, na hivi sasa uh, tunatafuta kizazi kipya kusaidia kwen, kuendeleza hii kazi ya, ku, ya, ya, ku, ya kuunganisha watu kwenye kwenye hizi mitambo. Na umepewa hiyo tuzo ya kuwa shujaa wa wakenya ambao wako hapa Australia, wewe mwenyewe shujaa wako ni nani? Shujaa wangu ni, eh, ni babangu yeye alifanya kazi na alifanya kazi na, na, na, kwa bidii ndio niweze kuja hapa Australia kusoma alafu nikaweza ku, ku, ku, ku, kukaa hapa hmm. Ujumbe kwa wakenya wenzako ni upi? Ujumbe yangu ningeomba vijana ni, ni uh, wajito, wa, wajitolee uh, kusaidia na hii na hii kazi eh, ndio iweze kuendelea eh, ndio jamii isonge mbele hmm. Asante sana Bwana Kabira na hongera tena kwa kazi ambayo unafanya. Asante. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Tunaendelea na mazungumzo na baadhi ya Wakenya katika maadhimisho mashujaa, na tuko na mheshimiwa Isaya Kabira, balozi wa Kenya hapa nchini Australia. Karibu katika ukumbi wa Mount Inan. Asante wana goda. E, shujaa wako ni nani? Uh, shujaa wangu ni Wakenya wote ambao wanaishi hapa. Mi vile kama nimesema hapo awali uh, Wakenya wametoka mbali sana kufika hapa Australia. Wamesafiri kilomita elfu kumi kuja kusoma ama kufanya kazi hapa kwa mimi hao wakenya wote ambao wako hapa ndio mashujaa wangu, na tunaona kwamba kazi zinaendelea hapa nchini Australia kwa Wakenya wakiendelea kupaza sauti ya Wakenya, na kuna mmoja tayari ambaye ameingia katika bunge. Amekuwa ametema kidogo kwa upande wa kikaratasi, ametema uraia wa Kenya, lakini bado kiroho ni mkenya bado. Na kabla tu, mwaka jana tulikuwa tunaongea, ulisema kwamba ni kitu ambacho ungependa kuona wakenya ambao wanaishi hapa wakianza kuchukua kazi za hapa Swala so, hilo unaanda liendelea ama itakuwaje? Liendelee sisi tuwasema wakenya wanakuja hapa wanaanza maisha mapya. E, tunafurahia kwamba hawa wenyewe wanajua kwamba walizaliwa Kenya, lakini e, nchi ya Australia imewakaribisha wanafanya kazi mzuri nani heshima kubwa kuona ya kwamba sasa tuko na Mkenya mmoja ambaye ni Senata Lucy Kishui ambaye sasa ako kwa senati ya Australia, na tungeambia wengine wengi pia wajiunge na, na, na hii kazi ya siasa. Inaanza kwanza na kuwa volunteer katika uh, local community yako uh, katika local council yako uh, uh, siasa. Huwezi kuanza siasa uh, mara moja, lazima uanze kutoka kwa grassroots na uh, upande mpaka juu. Ukizungumzia siasa hatuwezi kuanza kuzungumzia amba naendelea nyumbani, na umeguzia swala hilo tayari, ukihimiza watu kuendelea kuombea taifa kwa upande wako kama mwakilishi wa serikali, ujumbe kwa wale ambao hawakuwa hapa ni upi? Habari yangu kwa wakenya ni kuwa lazima tuendelee kupenda nchi yetu. Hatuna nchi ingine ya kurudia, ni nchi moja ya Kenya. E, mimi ni kuambia Wakenya wakae kwa amani, wakae kwa umoja, wasiitikie kugawanywa kwa msingi ya kikabila, sababu mwishowe Wakenya ni Wakenya, nchi yetu ni moja, inaitwa Kenya na hii mazungumzo kuhusu kugawanya nchi e, si mzuri. Mimi kwangu, mi naona Kenya i, ikae pamoja, na, na Kenya ni watu, na hata wale ambao wa Kenya wanaishi hapa Australia, tuna uh, uh, waambia wa, waendelee kuhubiri Kenya ikae kama nchi moja. Kuna uwezekano wa kuleta watu pamoja kwa ibada ambayo mheshimiwa Rais ameomba Wakenya kutane kesho kule nchini s yes, tumeambia Wakenya kila pahali wako ambao wanabudu eh, makanisani, eh, misikitini. Tunaomba Wakenya waombee nchi yetu eh, na hiyo ndio imekuwa uh, message kutoka kwa, uh, kwa rais ya kwamba Wakenya waungane eh, wasiongee maneno ya kabila zao eh, ambao chama zao. Kesho maombi ni ya Wakenya wote, tunaketi na kuombea nchi yetu ya Kenya, kila pahali tutakuwa na ni mzuri leo tumepata mzee Alex Mudhusi e, kutuombea na kuombea nchi yetu. Na kwa upande wa siasa kutakuwa na pia suluhu la kisiasa ama ni maombi ndio ataponya kila kitu? Tarehe ni ishirini na sita Oktoba, hiyo ni tarehe ambayo IBC imeweka ya e, kwamba tufanye uchaguzi e, na ni mzuri tutii hiyo sheria ambayo IBC imesema kwamba tuwe na uchaguzi tarehe ishirini na sita ya, ya, ya, ya Oktoba. Mheshimiwa asante sana kwa kuzungumza nasi na kila la heri katika shughuli ambayo mnafanya kukutanisha Wakenya. Asante God, asante sana. Tunaendelea mazungumzo na baadhi ya Wakenya kuhusu maadhimisho ya mashujaa. Kwa upande wako Bwana Pendi, jitambulishe pamoja na kutueleza shujaa wako ni nani? Ah, mimi shujaa wangu mwanzo kabisa ni kila mtu ambaye amefika hapa siku ya leo manake tumejitolea kwa hakika kule tulikotoka na pia kama mheshimiwa His Excellency alivyosema kila mtu yuko Australia ni shujaa, manake alitoka Kenya na ni mbali sana. Kwa hivyo tumekuja kujumuika na sisi zote. Kila mtu yuko hapa ni shujaa tayari, kwa vile mwenyewe ameji, amejitoa mhanga akaja ndio kusherekea hii siku, tukakumbuka wale ambao walipigania uhuru wetu, na hatuwezi kusahau kama vile Wazungu wanavyosema, lest we forget, hatutaki kusahau hiyo. Mimi, uh, jina langu ni Shulilu Kandure kutoka Kenya. Mimi nimefurahia sana vile watu wamefika hapa kwa hii shujaa day, lakini shuja muhimu kabisa hapa wa siku ya leo ni peace. Tunataka amani Kenya, tunataka watu wapendane. Ile kitu ambayo inafanyika Kenya kwamba kila mutu ni kwamba lazima ashinde kura, hiyo si ukweli. Utawala upatiwa na Mungu, kwa vile lazima watusikilizane, wasikilizane, wakae chini tuwe na mupango pangilio mzuri ili watu waende kwa kura ne, next week kwa vile. Kwa hivyo naomba President Kenyatta, Raila Odinga wakae chini na wakubaliane wa airisha hii kura mpaka saa ile prevailing conditions zitakuwa sawa sawasawa kwa watu kwenda kupiga kura, otherwise tutakuwa na shida sana, kwa sababu kutawala nusu ya inchi na hiyi ingine haikutaki Itakuwa salama kabisa suluhu yako ni kuahirisha uchaguzi wa 26 sita ama ni kuacha uendelee kisha yatakayofuata yafuate mii shauri yangu ni kuahirisha kura ya next week kwa sababu chairman wa commission uh, bwana Chebukati amesema vizuri ile kura ambayo itafanywa hana uhakika itakuwa ya sawa mwenyewe amesema yeye mwenyewe iko kwa nyumba okay? ana imani na mipangilio na kwa hivyo nataka hii uchaguzi irishwe ili watu wote wakuje wa kwa utawala. Pengine tuuliza kina dada, shujaa wako ni nani? Shuja wangu ni watu wenye walitupigania na tukapata uhuru Kenya, au ndio tunasherehekea siku ya leo, kwa sababu tulipata, tulipata uhuru and uh, tukakuwa na na freedom yes. na, na, na uhuru yes. Kuhusu yale ambayo anaendelea nchini Kenya, maoni yako ni yapi kwa yale hali ambayo iko kwa sasa ya kisiasa? Maoni yangu ni kwamba watu wakuwe na, na amani, watu wakuwe na amani wakienda kuvote, mtu aende atie kura yake na arudi nyumbani akiwa na amani, kwa sababu amani huanzia nyumbani ya. Lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana Chebukati amesema kwamba hawezi toa uhakika kama kura itakuwa sa, sawa na, na, na uhaki pia. Kwako kwa hauna wasiwasi kwamba kama mwenyewe amesema hawezi akatoa uhakika kwamba kila kitu kitaenda sawa kwa upande wa kura? Wahairisha kidogo watengeneze zaidi, yeah, ya wafanye tu vizuri, wa, mtu aende apige kula yake, kwa sababu kupiga kula ni haki yake yeah. Asante ndugu. Shujaa wako ni nani? Shujaa wangu Shujaa wangu mimi na shujaa moja na, na shujaa wangu alikuwa ni mamangu. Mamangu alikuwa ni freedom fighter, alipigania uhuru uh, in, in 40s and 50s. Na ako na mambo mengi alipitia ambayo ni mambo ya kuhuzunisha kwa sisi ambayo tumebaki, na kulingana na vile ametuambia ama alituambia ni vizuri ku, ku, kueshua tuna protect nchi yetu, because kusipokuwa na peace ni vigumu sana kuchu, kupata hiyo peace baadaye. Kulingana na hali ambayo vinaendelea nchini Kenya kwa sasa, kuna wasiwasi kwamba pengine ile kazi ambayo mamako walifanya wakati wa kutetea uhuru itakuwa ni kama juhudi yao inapotea bure. Nafikiri mahali Kenya imefika sasa, uh, kulingana na mambo ya kisiasa uh, Kenya kwa leo watu wengi wamesahau mahali Kenya imetoka na wame chue, wanachukua ile peace na unity na, na love for granted, na nafikiri na, na ni watu wamesahau sana kuwa Kenya si ya mtu mmoja, na Kenya si ya famili fulani. Kenya ni ya watu wote, sababu watu wanasiasa watapiga makelele, wataanza kupiganisha wengine, sababu wao ni wale watu kwanza wao wame, wamebainika wame, wame na, na, na, na Kenya yenyewe na wao shida ikitokea watakuwa na a very easy exit ya kutoka Kenya, lakini wale ambao wanapenda Kenya na hawana exit, hao ndio wenyewe wataumia. Na ni huzuni sana kuona ile kazi Kenya imefanyiwa kutoka wakati enzi za mababu zetu na mpaka wa leo, kuna watu ambao wamekuja wakasao yote, wanakumbuka tu eh, mambo ya You n know, uh, watu wawili ama pati mbili e, Kenya ni kubwa kuliko vyama. Kenya ni kubwa kuliko uh, makabila -ma. Kenya ni ya watu wote, na Kenya amani ya Kenya ndio inafaa kwa, kwa sisi, ndio pia sisi leo ndio tutakuwa shujaa wa kesho. Wale watoto wetu na wale watazaliwa watasoma historia ya kuona hatukuja kumesa Kenya, yeah? Pengine kumalizia, ndugu Ujumbe wako kwa Wakenya wenzako ni upi? Ni upi? Ujumbe, ujumbe wangu kwa Wakenya wenzako, bue kama bwana wa Shelilu, mimi nasema ujumbe kwa Wakenya ni lazima wakubaliane, wakubaliane ili wakienda kupiga kura au kama yatayarishwa wawe kitu kimoja, ndio wa maendeleo iendelee, watu waishi vizuri na watu waishi kwa amani kwa sababu kitu baya kifanyika kama mwenzago amesema, watu wadogo ndio wataumia, wakubwa watatoroka na hakuna mtu mwingine hata kama hii maandamano. Mi sijaona muntu mukubu akienda kwa maandamano, ni wadogo ambao wanaenda, wana wawa na polisi. Na polisi lazima iwe na une, une, une, u, utu, utu. kwamba akienda kupoesha maandamano lazima aende akijua anaenda kudili na watu Asante sana. Mimi ujumbe wangu kwa Kenya ni kwa uh, kwanza watu wa, was, wasome ma, yale maneno iko kwa our national uh, national anthem you know, wimbo wetu wa taifa. Wimbo wetu wa taifa ni maombi. Na yale maombi yako pale si ya, ya Mkenya mmoja ya Mkenya kwa makabila but ni wa Kenya kwa jumla kama wenyeji na, na, na wenye, wenye nchi ama wananchi ya Kenya. Mimi ningesema kuwa hii wakati naenda uchaguzi mara ya pili ni ya muhimu sana kwa kila mtu ambaye angependa kupiga kura awe na ile haki yake ya kupiga kura, na kuna wao ambao ha -a -a -wa -a wa wanaona hakuna haja ya kupiga kura, pia ni haki yao wasipige kura. Lakini kitu ya maana ni kuwa wale wanataka kupiga kura na wale hawataka -wa -wa kupiga kura waheshimu haki za wengine tuzije tukaumizana tuzije tukamwaga damu sababu unataka kudhurumu wale wetu wengine so kwa wale wanataka kufanya kura mfanye kura na, na, na, na, na, na, na, na amani murudi nyumbani na mwache IBC fanye kazi yake na wale ambao hawataka kupiga kura kaeni nyumbani wacha wale wanapiga kura wapige kura wacha IBC fanye kazi yake wale ambao hawataridhika na matokeo ya kura kuna Supreme Court na koti ambayo ya tutafuata tena, tugoje uamuzi wa wa koti ndio sheria nchi yetu. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Tunaendelea mazungumzo na baadhi ya wa wakenya ambao wamejumuika katika ukumbi Mount Ennen, wa Mount Annan wakiadhimisha siku ya mashujaa. Pengine tungeanza kuuliza swali, wewe shujaa wako ni nani na umuhimu wa siku hii kwako ni ipi? Uh, shukrani. Jina langu ni Michael. Uh, siku kama hii ni muhimu kwa kuungana na kujuana na wakenya wenzetu na sivyo tu kukutana na Wakenya wenzetu ila ni kukumbuka um, jamhuri na pale ambapo tumetoka. um, nafikira nchi ya Kenya kwa, kwa um, miaka mengi ambayo uh, yamepita, kuna, kuna mashujaa wengi uh, wengine wamefariki na wengine bado wanaishi hivi leo. Kwa hivyo tunawasherehekea wote na tunashukuru. usiku kama hii kwa majina, naitwa Felix uh, nashukuru sana kwa muda huu Nafurahia kuwa katikati ya wakenya wote hapa Australia. Ni kitu ya maana sana, kitu ya muhimu sana kupata wakenya wengi hivi, tumeungana pamoja, na nafurahi sana kupata wakenya kutoka ka, kaunti zote za Kenya. Tumepatana hapa na si wote tuko na furaha. Na kwangu shujaa ni mtu yoyote amepigania nchi ya Kenya, na mashujaa ni wengi. Mashujaa ni nategemea wewe ni nani, na kila mtu ana maoni yake ya shujaa ni nani. But, kwangu shujaa ni mtu yeyote amepigania nchi ya Kenya, ndio maana walitenga siku ya leo siku kama ya jana Kenya. Na ndio hapa leo tunaita Mashujaa Day. Wale wote walipigania uhuru wa Kenya wote ni mashujaa. Na pia kwangu, wazazi wetu pia ni washujaa wetu. Kwa majina ni Steven, yeah. uh, Mashujaa Day ni siku muhimu sana kwa Wakenya wote na ni muhimu sana kama sisi ambao tunaishi Australia tunasherehekea hii siku ya uh, Mashujaa, na naamini kuwa mashujaa ni kila mtu ambaye anajitambua kama Mkenya, na hiyo ni siku muhimu sana. Na nashukuru sana kwa Wakenya wote ambao wanaishi hapa Sydney na wengine wametoka Canberra kuja kusherekea hii siku ya leo. Siku yangu ya kwanza kuja kusherekea hapa, na naona kweli kuna watu wengi sana wanao shukulia hii siku kuwa muhimu sana na nimeshukuru sana uh, sote kutokana na ambao yenye imetendeka hapa. Kila mtu ni shujaa. Kwa majini anaitwa Ken. Mimi ningesema mashujaa wangu ni wa Kenya, kutoka pale kuna mama mboga, msoa bodaboda, mso wa mkokoteni, amashuja nyinyi ndio mna hasa mna represent nchi yetu, kazi ya mkono, kazi kidogo kidogo. Make me proud. Kwa hivyo mimi washuja wangu wote wa Kenya asante um, sana. Kwa majina, naitwa Isaac Serem. Um, ili ni siku muhimu sana katika nchi letu la Kenya, manake ni siku ya kusherekea Mashujaa Day, tukikumbuka wale ambao walipigania uhuru. Tunakumbuka kuwa um, mababu zetu waliweza kupigania hadi tukapata uhuru na ni rahisi sana kwa kisasi hichi chetu kusahau yale ambayo mababu zetu walipitia kama kutafuta uhuru wa Kenya. Na kwa hivi sasa pia tuko na mashujaa ambao tuko nao kila siku, nao ni Wakenya wa kawaida ambao wanasingatia amani. Na yule Mkenya yoyote ambaye anaenda kasi yake na kusingatia kufuata sheria, huyo ni shujaa wangu, kwa maana ili amani ambayo tunaitaka Kenya ni ambalo litatuokoa kama nchi. Maanake Kenya sahizi tunaangaliwa na mataifa mengine kama mfano bora ya kuleta amani east Afrika. Kwa hivyo, shujaa ni ule mtu ambaye anasingatia amani na jirani wake na kufanya kazi yake kila siku. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoa wa Kiswahili.