Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya Idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode ya migerano katika makala hayo ambayo tuwaletea moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscou mkoaju swahili. Na makala hayo pia wazapata kwenye ukurasa wa Facebook anani ambao ni facebook.com mkoaju sbs swahili. Kuna mengi ambao tumanda, lakini kwa sasa basi tutazame swala ambalo huzua tumbo joto miongoni mwa wale ambao wanapokea malipo ya ustawi. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema serikali inataka boresha jinsi inalipiza madeni ya ustawi. Serikali imeongezea kuwa chama cha leba kinaongezea chumvi kiwango cha malalamishi dhidi ya mfumo huo. Bwana Morrison ametetea mfumo tata wa kulipiza madeni maarufu kwa jina la Robodebt baada ya mwanasheria mmoja kutangaza kuwa anachunguza kama mfumo huo si halali. Scott Morrison ametetea mfumo huo baada ya mwanasheria mashuhuri Peter Gordon kutangaza kuwa kampuni yake inachunguza iwapo Centrelink imechukua hela kutoka kwa watu bila sababu chini ya mfumo huo wa kielektroniki wanaopokea mafao ya ustawi hutumiwa barua zinazowaeleza wamelipwa hela zaidi ya inavyostahili. Wanaopokea barua hizo wanaweza lipa wanachodaiwa au wanaweza thibitisha kuwa walistahili pokea walivyopokea. Mwanasheria Peter Gordon amesema serikali yenyewe imekiri kuwa mfumo huo umeunda zaidi ya taarifa za kudai deni takriban laki moja Mwelekeo wa njia ya barua umetumiwa kwa zaidi ya watu laki nane na kama vile serikali ilivyokiri kuna zaidi ya makosa laki moja elfu hamsini ambayo yamefanywa. Hiyo ni idadi kubwa ya makosa yaliyofanywa, kama yamefanywa. Unajua, kuna kipimo cha uwezo cha mfumo wa mahakama yoyote, na bila shaka urasimu wowote, kuwajumuisha mmoja baada ya mwingine. Tunadhani inafaa kuwa kama masuala ya kawaida ambayo yamepatwa vibaya hapa na serikali madola, yashughulikiwe kwa jinsi inavyompa kila mtu afueni, si tu wale ambao wanaweza mudu wana sheria na kupata msaada wa kisheria, au wale ambao wana uwezo wa kujishughulikia wenyewe. Alipozungumzia suala hilo, waziri mkuu Scott Morrison alieleza shirika la habari la Channel 7 kwamba chama cha Leba kinaongeza chumvi tatizo hilo, kwa sababu ni muhimu serikali ihakikishe kuwa watu wanapolipwa zaidi, hela za ulipa ushuru ambazo zimelipwa kimakosa zirejeshwe. Chama cha Leba kilifanya hivyo kilipokuwa mamlakani, walikuwa na michakato kama hiyo, na tunafuata michakato hiyo na tunarejesha madeni mengi zaidi kwa sababu hiyo ambako mfumo unastahili boreshwa, tutaendelea kufanya hivyo, ila hatutaomba msamaha wowote kuhakikisha tunarekebisha makosa ushuri uliolipwa zaidi. Mwandishi wa habari David Kosh aliuliza kwamba lakini mnashinikiza watu wengi. Waziri mkuu alijibu kwamba tunataka fanya mchakato huo uwe bora, ila nadhani kiwango cha suala hili kimeongezewa chumvi hawakuwa wafanisi kwa kuhakikisha kuwa hela za walipa ushuru zinapotolewa kwa ustawi na vitu kama hivyo, inarejeshwa ilikostahili irejeshwa. Naye kiongozi wa zamani wa chama cha Leba Bill Shorten amesema kwamba deta ya chama cha Leba ililinganisha mapato ya wanaopokea malipo ya ustawi chama hicho kilipokuwa mamlakani, ila amesema mashine za kudai madeni ni suala lingine kabisa na zimesababisha madhara kwa wanaoshutumiwa kimakosa. Serikali imekuwa ikilaumu chama cha leba kabla ya mwaka wa 2013. Huu mfumo wa kufuata mtandao almaarufu Robodet uliowasilishwa na serikali hii, ni serikali ya sasa iliyowasilisha kampeni ya kufuatilia katika mwaka 15 na 16, walipoanza kuwasilisha Robodet, ambayo ni matumizi ya teknolojia kukutanisha data na data ya ATO pamoja na deta ya idara ya usalama wa kijamii. Robodet ilizaliwa wa chini ya serikali hii asili robodit ni mbovu na imesababisha madhara yasiyohesabika. Terry Carney ni profesa wa sheria katika chuo cha Sydney amesema mfumo wa robodit umepatwa na mahakama kuwa na matatizo kwa sababu inabadilisha mahitaji ya kutoa ushahidi kwa sababu The Uh, only that, um, tatizo si kwamba uh, deni zisizostahili daiwa zimeombwa ila zinakusanywa bila msingi wa kisheria, kwa kuweka jukumu kwa raia anayepokea malipo ya kijamii kuthibitisha hana deni, wakati sheria iko wazi kabisa, Centrelink madola na serikali ndizo zinastahili thibitisha deni hilo. Profesa Kani amesema pia kuwa mfumo hauna budi kuwa na makosa kwa sababu ya vile teknolojia hiyo inatumiwa, na kile ambacho Centrelink inafanya ni kutegemea teknolojia inayojumuisha wastani kutoka kwa kile ambacho ofisi ya ushuru inasema kwamba mtu alilipwa katika miezi misita, na kutumia hesabu hiyo kila wiki mbili. Ni ujinga sawa kufikiri fikiri wachezaji wa cricket kwa sababu huwa na matokeo wastan katika mchezo, walipata matokeo hayo katika kila mechi waliocheza. Huo ni upuzi, alisema Profesa Kani hata hivyo Scott Morrison anasisitiza kuwa tatizo hilo linaweza epukwa kama watu wanachukua muda kusahihisha taarifa kuhusu mapato yao mara kwa mara na njia bora ya kuiepuka ni kuhakikisha watu wanasahihisha taarifa kuhusu Now, mapato yao kupitia michakato sahihi, na ninahamasisha that that watu wafanye hivyo, na yote haya yanaweza epukwa. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkoa juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Greg Diet na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoa juu Swahili.