Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wazasikiliza makala haya moja kwa moja, kama ilivyo kawaida, kwenye tovuti yetu wanaoni, ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili wazapata makala pia kwenye kurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia, ambayo kwa sasa tutalenga swala zima la wanaowania uchaguzi mkuu, hususan wale ambao wanaweza kuwa na uwezekano mkubwa wa kuwa waziri mkuu baada ya uchaguzi mkuu utakaofanyika tarehe 18 mwezi huu wa Mei. Katika makala yetu tuta mlenga ambaye ni kiongozi wa upinzani wa chama cha Leba, Bill Shorten. alichaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Leba mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hatua hiyo ilikamilisha ndoto za kiongozi huyo wa zamani wa chama cha wafanyakazi. Bwana Shoten amefanikiwa kusalia kama kiongozi wa chama hicho cha upinzani kwa muda mrefu zaidi kuliko watangulizi wake katika historia ya chama hicho, na matokeo ya kura ya maoni yanadokeza kunaweza kuwa mengi zaidi katika siku za usoni. Ningependa kujulikana kama waziri mkuu wa wanyonge, kwa watu ambao hawana uwezo na kwa watu ambao hawana sauti katika jamii. Hiyo ilikuwa sauti ya kiongozi wa upinzani Bill Shorten, ambaye kwa muda mrefu amedhaniwa anaweza kuwa waziri mkuu wa usoni na watu wengi katika chama cha Leba. Alihusika katika masuala ya chama hicho alipokuwa chuoni. Baada ya hapo, alifanya kazi kama mwanasheria katika kampuni ya wanasheria ya Morris Blackburn. Alijiunga na vyama vya wafanyakazi mnamo mwaka wa 1994 na alihudumu kama katibu wa taifa wa chama cha wafanyakazi kuanzia mwaka elfu mbili na moja, hadi mwaka elfu mbili na saba. Alikuwa pia mwanabodi wa shirika la wanaharakati la Getup hadi mwaka elfu mbili na sita. Mnamo mwaka elfu mbili na nane aliingia ndani ya bunge la shirikisho baada ya kushinda eneo bunge salama la Leba la Maribinong ambalo liko magharibi ya Melbourne. Alichaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha Leba katika mwaka elfu mbili kumi na tatu. Miaka mitatu baadaye katika uchaguzi wa shirikisho wa elfu mbili kumi na sita Bwana Shoten aliongoza chama cha leba kurejesha viti 14 katika kampeni iliyotawaliwa na maswala ya afya na elimu. Kampeni hiyo ni sawa na ya sasa ambapo swala la ukuaji wa mapato ni muhimu katika mijadala kama anavyofafanua Bwana Shoten: If wages growth is low, kama ukuaji wa mapato ni mdogo, but but but chini but but ya faida ya makampuni increase, makubwa na chini ya ongezeko la uzalishaji basi mifumo imevunjika. Hatudhani ni vizuri kuona ukuaji wa mapato ukiwa mdogo. But nchini Australia, ila ni chama cha leba tu ndicho kina mpango na sera ya kukabiliana na swala hilo. Leba inataka ona mshahara wa chini ukiwa mshahara wa maisha. Maisha kisiasa ya kisiasa ya bwana Shorten yana mizizi katika vikundi tofauti ndani ya chama cha leba alikuwa mmoja wa watu waliochangia kwa kuondolewa mamlakani kwa waziri mkuu Kevin Rudd katika mwaka elfu mbili na kumi. Bwana Shoten alishiriki tena katika hatua ya kumwondoa mamlakani mrithi wa bwana Rudd, Bijulia Gillard, kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Daktari Rizare Gazarian ni mwalimu wa sayansi ya siasa katika chuo cha Monash, amesema bwana Shoten na chama cha leba wameweza badili sura yao kupitia msaada kidogo kutoka kwa chama cha mseto pamoja na migawanyiko yake binafsi ya ndani. Dr Gezerian na maelezo zaidi. Bill Shorten alihusika sana kuwaondoa Kevin, Kevin Rad na julia Rand Gillard mamlakani, ila wamerejea kuna kujiwasilisha kama nguvu ya kisiasa yenye umoja na no, wameweza fanya hivyo wakati chama cha mseto kimekuwa kikisambaratika. Has been falling apart. Matokeo kadhaa ya kura za maoni katika miezi kumi na mbili iliyopita yamedokeza kuwa chama cha leba kinaweza shinda uchaguzi mkuu wa shirikisho na bwana Shorten kuwa waziri mkuu. Dr Jill Shepard ni mwalimu wa siasa katika chuo cha taifa cha Australia, amesema matokeo hayo yamesababishwa na masuala kadhaa kama pengine inahusiana na kujiamini kwa Bill Shorten, inahusiana pengine na mabadiliko ya mawaziri wakuu ndani ya chama cha Liberal katika mihula yao ya mwisho serikalini. Inahusiana na vitu vingi, pengine wapiga kura wa Australia wanahisi taifa liko tayari kwa mabadiliko. Hata hivyo, matokeo ya kura ya maoni ya hivi karibuni yanaonyesha kuwa kiongozi wa chama cha Liberal Scott Morrison ndiye anayependelewa na wapiga kura kuwa waziri mkuu kuliko bwana Shorten licha ya matokeo ya kura ya maoni hayo, Dr Shepard amesema Bwana Shorten hastahili kuwa na wasiwasi, kwa sababu in... mara nyingi viongozi wa upinzani hufanya vibaya katika kura za maoni ambazo zinauliza kuhusu anayependelewa kuwa waziri mkuu, kwa sababu hatujui watakavyokuwa kama waziri mkuu. Ningekuwa Bill Shorten, siwezi kuwa na wasiwasi wakati chama cha Leba ndicho kinapendelewa kama chama tawala. Hicho ndicho muhimu zaidi. Alisema Daktari Shepard. Tunatumai kuwa kupitia taarifa hii umepata uelewa kuhusu kiongozi wa upinzani Bill Shorten wakati unajiandaa kwenda kupiga kura tarehe 18 mwezi huu, na iwapo wamepiga kura tayari, basi waweza kuwasilia nasi kuhusu mawazo yako kwa yule ambaye umepiga kura, kura na chama ambacho mepiga kura na kile ambacho unahisi kinaweza kashawishi wapiga kura wengi zaidi kuunga mkono pamoja na kuunga mkono yule mgombea ambaye umepigia. Kwa mengi zaidi kuhusu makala haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Ivan Yang na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mko Swahili.