Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migode migharano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaone ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tembelea kurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS swahili kwa makala haya na mengine mengi tuliochapisha pale, na kama haujapakua ap yetu ya radio, basi fanya hivyo, ili uweze kusikiza makala haya popote na kokote utakapokuwa. Tembelea duka la app, andika sbs radio app, kisha andika Kiswahili, fuata mwongozo utakaopewa, na muda usio mrefu utakuwa ukisikiza makala na vipindi ambavyo tumechapisha pale. Na kama unalolote lile ambalo umependa kutujuza, kwa bara pepe anwani ni swahili .program. At sbs.com.au. Kwa sasa tuzungumzie suala zima la sehemu takatifu na sehemu za jadi. Je, ni lini ambayo unastahili kujua kuhusu sehemu za asili za jadi hapa nchini Australia. Wamiliki wa jadi katika wilaya ya Kaskazini wanasherekea miaka 35 tangu waliporejeshewa haki za miliki ya ardhi ya Uluru, na mwaka huu kuna ongezeko la umuhimu kwa hoja hiyo. Ni mwaka wa kwanza tangu watalii walipopigwa marufuku kupanda eneo hilo takatifu. Hiyo ni moja ya sehemu maarufu sana duniani. Eneo hilo linashikilia orodha mbili za urithi na kwa kawaida huvutia umati mkubwa wa watalii ambao ni wenyeji na watalii kutoka maeneo ya kimataifa. Ila kwa jamii ya watu wa asili wa eneo hilo, Uluru ni utamaduni, historia na nyumbani kama mmoja wao anavyoweka wazi hapa. Faya Faya, nilikuwa nikiishi hapa yi. Zamani nilipokuwa msichana, nilitazama babangu Ngo. na wanachama wengine wa, wa, wa jamii ya Waanango wakirejeshewa ardhi. Wamiliki wa jadi wa jamii ya Waanango walipewa haki za ardhi ya Uluru tarehe 26 Oktoba mnamo mwaka 1985, ila haikuwa hadi mwaka jana ndipo watalii walipopigwa marufuku kupanda mlima huo takatifu. Ni ushindi uliowaniwa kwa tabu na kwa miaka mingi, kama vile mwanachama huyu wa jamii hiyo anavyosema tunaposafiri ngambo tunaheshimu nchi zao na tunasubiri watu watuongoze. Jamii ya Wapijajara walikuwa na furaha sana walipopiga marufuku kupanda jiwe hilo. Linda Wright ni mlinzi katika mbuga ya Uluru Katayuta, alisaidia kuweka bango lenye maandishi kwamba imefungwa milele mbele ya sehemu ambako watu walikuwa wakipitia kupanda jiwe hilo. B. Wright, anasimama mbele ya jiwe hilo na kuonesha bango ambalo amesema huleta kumbukumbu kumbu ambazo anasema zitabaki naye milele mwenyekiti wa bodi yetu Sydney James pamoja nami tuliweka bango hilo lililosema imefungwa milele ilikuwa heshima kubwa kushiriki katika swala hilo na ilikuwa na hisia sana na bila shaka tulikuwa na watu wengi hapa pamoja na kuona machozi ya furaha ya wamiliki wa jadi Ilikuwa na hisia sana. Baada ya marufuku ya kupanda jua hilo kutekelezwa, baadhi ya biashara katika eneo hilo zilielezea wasiwasi kuwa wanaweza kuwa na upungufu wa idadi ya wageni wanaowasili katika eneo hilo. Ila wakati idadi ya wageni iko chini, meneja wa operesheni katika mbuga hiyo Steve Baldwin amesema kwamba ni vigumu kuamua kwa kweli madhara ya kufungwa kwa eneo hilo kwa watalii baada ya mipaka kufungwa kwa sababu ya COVID-19. Bwana Baldwin na maelezo zaidi. Uh, tuna matumaini kuwa kufunguliwa kwa mipaka back na ndege zikianza kurejea kuwa idadi hizo zitaongezeka. Bwana Baldwin ameongezea kuwa ameona mageuzi kwa aina ya wageni wanaowasili kandani humo. Bwana Baldwin: tena tunaona watu wengi zaidi wakija hapa kutazama sifa za asili pamoja na tamaduni. Utafiti wetu umeonyesha kuwa watu wanataka wasiliana na wamiliki wa jadi, wanataka jifunza zaidi kuhusu tamaduni, na kwa sasa wana fursa hiyo. tangu kufungwa kwa kupanda jua hilo, hatua zimewekwa kuzuia kuchapishwa kwa picha na video za kovu yenye rangi nyeupe kwenye jiwe hilo ambayo ilisababishwa na maelfu ya watalii kupanda uluru wakitumia kifaa cha kupanda kilichoshinikizwa ndani ya jiwe hilo katika mwaka wa 1964. Mwezi jana mtandao wa Google uliondoa picha za eneo hilo takatifu, kuwazuia zuia watu kupanda jiwe hilo mtandaoni. Kwa wale ambao wangali na uwezo wa kutembelea eneo hilo, wamesema marufuku hayo hayajawazuia kufanya safari hiyo katika jangwa la kati. Linda French amesema kwamba alitembelea kanda hiyo zaidi ya miaka 30 iliyopita, na alipanda juu hilo la Uluru alipokuwa akisafiri na marafiki wake. Ameongezea kuwa wakati huo haikuwa kishawishi kikubwa, ila kila mtu alikuwa akifanya hivyo. Be French, na maelezo zaidi. Kulikuwa watu wengi waliokuwa wakilipanda. Nakumbuka nikilizunguka na kulikuwa na sanaa za mawe kwenye ukuta pamoja na katika mapengo ya jiwe. Tuliruhusiwa kulikaribia, hapakuwa vizuizi vyovyote. Kwa sasa na hisi ni kama linalindwa na ni vizuri zaidi. Sherehe ndogo katika eneo la Uluru ilifanywa Jumatatu tarehe 26 Oktoba kuadhimisha miaka 35 ya jamii ya eneo hilo kurejeshewa haki za kumiliki ardhi hiyo, na kuwapa wageni mtazamo tofauti katikati ya jangwa la kati. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju, swahili. Makala haya aliandaliwa na waandishi wetu Anita Bole na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.