Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscom au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha pale, anwani ni facebookcom mkwaju SBS swahili. Na iwapo ungependa kuwasilia nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili program at sbscom au tueleze maoni yako kuhusu yale ambayo umesikia. Kama una pendekezo ya makala au mengine yoyote ambayo ungependa kusikiza, basi usio na wasiwasi, tuandikie, nasi tutakujibu punde tutakapopokea barua yako. Kama ilivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika mji mkuu wa taifa Canberra. Waziri mkuu alikuwa umbali wa maelfu ya kilomita toka bunge la taifa wiki hii. Hata hivyo, hakuweza kuepa maswali kuhusu mahojiano ya kisiasa yaliyotazamiwa mwaka huu, kama ulipenda au ulichukia. Naibu waziri mkuu wa zamani Barnaby Joyce alilipwa kufanya mahojiano akiwa pamoja na mchumba wake Vicky Campion ambaye kwa sasa amejifungua. Bwana Joyce alieleza kipindi cha Sunday Night cha shirika la habari la Channel 7 kuwa alijua kwamba mimba hiyo itasitisha wadhifa wake kama kiongozi wa chama cha Nationals. Nilijua siku itafika ambapo itabidi Australia ni juuzuru singekuwa na Sebastian and, kama and naibu waziri mkuu wa wazir wazir wazir wazir Australia, nadhani siku za mwisho nilikuwa napigana kwa sababu ya hasira badala ya mantiki. Jibu hilo limezua maswali kama ni kwa nini alisalia katika wadhifa huo kwa muda mrefu kama alikuwa amejua muda wake kama naibu waziri mkuu umekwisha ila Malcolm Tambul ambaye alikuwa katika ziara katika shamba ambalo limekumbwa kwa ukame katika mji wa Tranji mkoani New South Wales, alisema suala hilo limezungumziwa ya kutosha na amewatakia wawili hao mema. Hata hivyo, Bicampan amedai kuwa viongozi wa ngazi za juu ndani ya chama cha Nationals walimweleza atoe mimba hiyo, kama anavyofafanua hapa. They said you're pregnant. And, um... You have to get an abortion. Walikuja wakaniambia una mimba na lazima uitoe, said, nisema mmechelewa, roho ya mtoto it tayari imegonga. Madai hayo yamekanwa na kiongozi wa chama cha Nationals ambaye pia ndiye naibu waziri mkuu Michael McCormack ambaye amesema kwamba kila mtu katika chama cha Nationals na serikali pana ya mseto, nia yao ni kujenga Australia bora. Hivyo ndivyo tunafanya kila siku. Kwa hiyo like, uh, kama kuna madai ambayo watu wanatoa, pengine wanastahili jadili na wahusika. Waziri mkuu na naibu wake walikuwa wakijionea madhara ya ukame nchini Australia na kuweka siasa mbali yao. Malcolm Turnbull alitembelea maeneo ya kanda ya New South Wales na Queensland kuona jinsi wenyeji wanaendelea. Alipoulizwa kuhusu uhusiano kati ya mabadiliko ya tabia nchi na ukame, alijibu kuwa hawezi akana kwa sababu "There's no doubt that uh, our climate is, uh, is, is getting warmer Hakuna shaka mazingira uh, yanaendelea kuwa na joto. Sijui watu wengi katika kanda ya New South Wales ambao nazungumza nao ambao uh, hawadhani. And mazingira yanaendelea kuwa kavu uh, na kuna uhaba wa mvua. Na katika mada ya utata, tisho la uingiliaji kati wa kigeni katika siasa ya Australia limekuwa na umuhimu zaidi katika siku za hivi karibuni kuliko zamani kwa mjibu wa mwanasiasa wa chama cha Liberal, Andrew Hasty. Bwana Hasty ni mwanachama wa kamati ya intelijensia bungeni. Kamati hiyo wiki hii ilitoa ripoti kuhusu pendekezo la serikali kwa sheria za uingiliaji kati wa kigeni. Kamati hiyo iliidhinisha mpango huo, ila ilipendekeza ulinzi kwa waandishi wa habari upanuliwe na vifungu gerezani kwa kuvunja sheria za usiri zipunguzwe hadi nusu. Bwana Hesti amesema ni muhimu kwa pendekezo hizo zifanywe sheria haraka kwa sababu We need this tunahitaji mswada huu uwe sheria kabla ya chaguzi ndogo tano na bila shaka kabla ya uchaguzi mkuu prices ujao, kulinda michakato ya siasa ya Australia. Tukirejea katika mji mkuu wa taifa, kashfa ya bwana Joyce ilipotea katika reda ya kisiasa haraka mweka hazina wa taifa Scott Morrison aliposema uchumi wa Australia unafanya vizuri kuliko ilivyokuwa imetarajiwa. Pato la taifa lilikuwa kwa asilimia 3.1 katika mwaka uliopita na mauzo nje ya nchi yanakuwa. Scott Morrison aliunganisha ukuaji wa uchumi kwa pendekezo za serikali kwa makato binafsi ya kodi. Bwana Morrison na maelezo zaidi: This underscores the need, uh, to, hii inaonyesha umuhimu wa kutoa mpango wa makato binafsi ya kodi tulioweka katika bajeti. Mpango huo wa makato ya kodi binafsi yako hapa kuwasaidia waaustralia wanaofanya kazi, si wachache tu Kodi ya juu kwa uchumi haitaunga maboresho ya matumizi. Serikali ya mseto haipendekezi kodi za juu kwa uchumi wa Australia. Gharama ya pendekezo hilo ilibainika wiki hii, mwezi mmoja baada ya bajeti ya bilioni 24 kwa kila mwaka kufikia mwisho wa mwongo kutangazwa, ila hiyo ni kama mpango huo unaidhinishwa. Wakati huo huo, uungwaji mkono wa makato hayo ya kodi katika seneti unaendelea kupungua. Wiki hii senata Tim Stora alisema hataunga mkono mswada wa serikali. Serikali nayo imeendelea kukataa kufanyia mswada huo mageuzi ambayo wabunge wa vyama vingine wameomba ili angalau sehemu ya mswada huo iwe sheria. Na hayo ndio yaliyojiri wiki hii katika siasa ya taifa. Jiunge nasi wiki ijayo kwa tathmini nyingine ya yaliyojiri nchini Australia, kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbscu mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbscu mkwaju swahili.