Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano Joni Hiya, leo tukiandalia makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye tovuti yetu SBSco au mraba Swahili. Wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mraba SBS Swahili, na kama watakuwasilia nasi kwa barua pepe anwani ni swahili program. Uachapia ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mraba SBS Swahili. Na iwapo utapakua makala haya na kuichangia wenzako nawenzako ama kusikia baadaye, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Katika yale ambayo tumeandalia, mataifa wanachama wa muungano wa Afrika yamesisitiza yanamtaka rais wa Marekani Donald Trump aombe msamaha baada ya kushutumiwa kudhalilisha mataifa ya Afrika na Haiti katika kauli yake imeripotiwa madai hayo yalijiri wakati wa kikao cha pamoja cha maseneta wa vyama vya republican na democrats ambao walikuwa wakimwarifu rais huyo kuhusu mageuzi katika mfumo wa viza za marekani pamoja na kujadili uhamiaji kutoka afrika licha ya shutuma hizo bwana trump amesistiza kuwa hakutumia maneno ya hayo ya dharau katika mkutano aliyohudhuria wiki iliyopita bwana trump amedai alinukuliwa vibaya hata hivyo Seneta wa chama cha Democratic Dick Durbin, aliyehudhuria mkutano huo, amesema taarifa kuhusu shutuma dhidi ya Trump ni sahihi. Eba Kalondo ndiye msemaji wa muungano wa Afrika amesema amekerwa na kauli hiyo. To frame migration in, in such, in terms of hate. Kutumia uhamiaji in terms kwa misingi ya chuki, kwa misingi ya kulinganisha kundi la uhamiaji kuwa hali stahili na ni chafu kuliko kundi lingine la uhamiaji ni hatari, ni hatari si tu kwa bara la Afrika, si hatari tu kwa Wamarekani, bali ni hatari kwa dunia nzima. Nd hapo akizungumzia shutuma dhidi ya kauli za kudhalilisha za bwana Trump. Na umoja wa Mataifa nao pia umekosoa vikali kauli hiyo, ikisisitiza kuwa kauli hiyo inashangaza, inaaibisha na ni ubaguzi wa rangi. Nelson Ekujumi ni mwanaharakati wa kiraia kutoka Nigeria, amesema kauli hiyo kutoka kwa bwana Trump hashangazi kwa sababu nadhani uh, President... na ni kawaida kwa rais wa Marekani Donald Trump, tumezoea kile ambacho nawezaita utovu wa nidhamu wa kitoto kutoka kwa kiongozi wa taifa la kwanza duniani. Byron Puma ni mkazi wa mji wa Cape Town, mchini Afrika Kusini, alipozungumzia hoja hii alisema kwamba dunia inahitaji tafakari masuala ya usawa na haki pamoja na Donald um, at the end of the... alichosema Donald, Donald Trump kinakera in, kwa sababu mwisho wa siku the... sote ni binadamu na tumeumbwa so kwa umbo la Mungu are... kwa hiyo sote ni wamoja, bwana Puma alisisitiza. Nchini Marekani, katika likizo ya kumwenzi mwanaharakati Martin Luther King Jr viongozi wa kidini na jamii nao walikerwa na madai ya rais wao, katika kanisa la Ebenezer Baptist Church mjini Atlanta ambako mwanaharakati huyo alikuwa akiabudu. Mchungaji Rafael Warnock alimkosoa bwana Trump akisema kwamba Dr King alifariki akipigana dhidi ya aina ya chuki na kauli za ubaguzi tunazosikia zikija mara nyingine toka Ikulu. Sasa tunamwomba rais wa Marekani aombe msamaha na atubu. Linda Dorsena Fori ndiye seneta wa Massachusetts amesema rais huyo ameonyesha hajali lolote. Inaonekana haelewi historia na hajali kujifunza kuhusu nchi hizi, pamoja na kutambua mchango muhimu wa watu kutoka Haiti na watu kutoka mataifa ya Afrika nchini Marekani. Nchi hii imejengwa na wahamiaji. Seneta I mean, Linda Dorsena Fori wa Massachusetts hapo akizungumzia kauli ya bwana Trump. Wakati huo wanachama wa jamii ya wahaiti kutoka Miami nao pia wamemkosoa vikali rais wa Marekani. Baadhi yao walibeba mabango wakimwita bwana Trump kuwa ni mbaguzi wa rangi katika maandamano ya kuadhimisha miaka nane ya tetemeko la ardhi iliyotokea nchini Haiti mwaka wa elfu mbili na kumi. Marlene Bastien ndiye msemaji wa shirika la Haitian Women of Miami. Amewahamasisha watu kutoka Haiti waendelee kuwa wavumilivu. Haiti he si kile ameikita Haiti ni nchi yenye fahari. Haiti ndiyo nchi ya kwanza ya weusi iliyojitoa katika minyororo ya utumwa. Haiti ni nchi inayotoa mchango mkubwa wa Marekani. Mababu zetu walipigania uhuru wa taifa hili. Bibasche hapo akizungumzia mchango wa watu kutoka Haiti Marekani, pamoja na fahari ambayo watu kutoka Haiti wanaokuwa nayo na vile mchango wao pia umechangia pakubwa kwa taifa la Marekani. Hata hivyo wanaunga mkono Rais Trump mjini Georgia, hawajabadili msimamo wao kwake. Baadhi yao wamesema hawafurahii kila mara kauli zake, hata hivyo wengine wameridhika. Tom Griffin ni mmoja wa wanaomuunga mkono Donald Trump Amesema lengo lake kuu ni matokeo ya rais huyo. For example, kuna tofauti kubwa na rais wa zamani aliyesema kila kitu vizuri, unataka kumwamini, and, you know, na matendo yake mara nyingine yalisaliti kauli zake. Angalau rais huyu so, uh, ninavyoona ni kwamba unatarajia atasema anavyofikiria. Huenda sitapenda anachosema, you know, na sipendi mengi anayosema ila, ukitazama matokeo yake, nadhani hiyo ndiyo muhimu. SBS.com.au mraba Swahili. Na iwapo ungependa kusikia mengi zaidi kuhusu swala hili pamoja na makala mengine ambayo tumepeperusha, tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao tumechapisha makala haya pamoja na mengine kama haya kwenye tovuti hiyo. Anwani ni facebook.com mraba SBS Swahili. Na makala haya unaweza yapata na kuyapakua pamoja na kusikiliza tena na kuchangia na wenzako kupitia tovuti yetu anwani ambayo ni Mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.