Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Waweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha pale kwa matumizi yako, anwani ni Facebook.com mkwaju SBS swahili. Katika makala ambayo tumeandalia, mwaka mpya huja na sheria na kanuni mpya kutoka kodi ya vifaa vya usafi binafsi vya wanawake hadi mapato ya vijana na kodi ya mapato binafsi, hizi ni baadhi ya sheria mpya ambazo zimeratibiwa kuanza kutumiwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa kuanzia Januari mosi. Kodi ya asilimia kumi ya pato la taifa kwa vifaa vya usafi binafsi vya wanawake pamoja na vifaa vingine kama hivyo haitakuwepo tena. Vifaa ambavyo vimeondolewa kodi hiyo ni pamoja na vifaa vya usafi wakati wa hedhi pamoja na vifaa vingine vya usafi binafsi wakati wa hedhi. Mageuzi hayo yamejiri baada ya miaka kumi na nane ya kampeni toka kwa wanaharakati ambao wamesema haikufaa kutoza vifaa hivyo kodi wakati vitu kama kondom havitozwi kodi. Alipotangaza mageuzi hayo mwezi Oktoba mwaka jana, mweka hazina wa taifa Josh Frydenberg alisema mageuzi hayo yanahitajika, kama anavyofafanua hapa: The removal of the GST on feminine hygiene products. Kuondolewa kwa kodi ya bidhaa za usafi, usafi za wanawake ni mageuzi ya ambayo yamesubiriwa kwa muda mrefu na itaweka hela za ziada katika mifuko ya familia za Waustralia wa. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano mweka hazina wa zamani Joe Hockey alipendekeza kufuta kodi hiyo ila hatua hiyo ilipingwa na waziri mkuu wa zamani Tony Abbott. Wakati huo huo, kutakuwa mageuzi pia kwa jinsi watoaji wakubwa wa kadi za mikopo wanavyotoa kadi mpya. Makampuni kama American Express, Combank, Westpac na NAB zimekubali kutoa uwezo wa kuomba kikomo cha mkopo kupunguzwa au kadi kufutwa mtandaoni na kuacha kutoa nyongeza ya mikopo ambayo haijaombwa. Kampuni hizo zimekubali pia kabla ya kutoa kadi hizo za mikopo kufanya uchunguzi kamili iwapo mteja mpya anaweza mudu malipo ya mkopo huo ndani ya miaka mitatu. Hatua hizo ni sehemu ya jibu kwa ripoti ya tume ya uwekezaji ya Australia maarufu kwa ufupi kama ESIC. Michael Sadat ni afisa mkuu katika shirika la ESIC amesema mageuzi hayo yatawafaidi wateja na Over one in six Australians are, mtu mmoja kati ya watu sita uh, nchini analemewa kwa deni la kadi ya mkopo. Hiyo ina maana wamechelewa katika malipo yao na wanalipa hela kidogo kuliko inavyotakiwa au wanatumia kiwango kamili cha mkopo wao kwa muda mrefu. Na kwa wateja ambao wanalemewa na deni ya kadi hizo, wanalipa viwango vya juu vya riba kwa muda mrefu. Vikwazo vimeondolewa pia kwa vijana katika maeneo ya vijijini na kandani, wanaopokea mafao ya vijana kwa msaada wa masomo maarufu kwa jina la Abstudy. Kiwango cha malipo hayo mawili kimeongezeka kutoka kwa mapato ya wazazi ya dola laki moja elfu hamsini hadi dola laki moja elfu sitini wakati wanaopokea malipo ya Abstudy ambao wanaishi mbali ya nyumbani kwao, wataregezewa vikwazo kusafiri na kuwatembelea jamaa wao malipo ya Youth Allowance hutoa msaada wa kifedha kwa vijana wanaotafuta ajira na wanafunzi, ilhali malipo ya Abstudy ni kundi la malipo kwa wanafunzi wa Kiaboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait. Licha ya shinikizo kadhaa kwa malipo ya Newstart kuongezwa, yatasalia kuwa dola 275 kila wiki. Macpace ndiye rais wa chama cha wanafunzi nchini Australia. Ameeleza shirika la habari la SBS kuwa Mapema mwaka huu, ongezeko la gharama kwa wanafunzi inafanya iwe vigumu kwa wengi kufanya elimu ya juu ripoti um, ya utafiti toka chuo cha UNSW mwaka jana ilionyesha kuwa mwanafunzi mmoja, kiwango cha chini cha hela anazohitaji kumudu maisha ya kila siku ni dola 430 kila wiki, ilhali kiwango cha malipo ya Newstart kwa sasa ni takriban dola 278. Kwa hiyo kuna pengo kubwa kati ya mtu ambaye anapokea msaada wa mapato na ma mstari wa umaskini Tunachotaka kufanya ni kuongeza kiwango cha malipo ya Newstart, ongeza kiwango cha msaada wa malipo mengine kwa wanafunzi wa chuo ili waweze maliza masomo yao na wanaweza pata fursa za ziada kupitia shahada zao. Pia kuanzia Januari mosi, sera ya watoto kutocheza na wenzao kama hawajachanjwa ilianza kutekelezwa katika vituo vya malezi ya watoto na katika shule kwa ajili ya kujaribu kuzuia maambukizi ya magonjwa kusambaa, shule lazima zikusanye rekodi za chanjo na zinaweza fungwa pakiwa usambaji wa magonjwa ambayo yanaweza zuiwa kwa chanjo. Hatua hiyo inaleta usawa kwa sheria za magharibi Australia, Victoria, New South Wales na Queensland. Raina McIntyre ni profesa wa usalama wa baharini duniani katika chuo cha New South Wales amesema utafiti ulioondolewa kutoka mwaka 1998 kuhusu ushirikishwaji kati ya visa vya autism na chanjo inastahili laumiwa kidogo kwa usitaji wa kupokea chanjo unastali rejea katika mjadala mzima kuhusu chanjo za surua maarufu kama measles kwa Kiingereza, ugonjwa wa kuvimba tezi shingoni maarufu kwa Kiingereza kama mumps, rubela, na ugonjwa wa autism ambao ulianzwa na Andrew Wakefield katika miaka ya 1990. Ripoti hiyo ilikuwa na athari za kudumu juu ya viwango vya chanjo Uingereza na pengine hata katika nchi zingine pia ila katika nchi zingine za Ulaya hususan katika nchi kama Romania, Ukraine na Serbia viwango vya chanjo vimekuwa chini sana. Kuanzia Januari, wazazi wapya wanaoishi New South Wales watapokea uwekezaji wa kodi wa dola mia tatu za kuwasaidia wanapoanza maisha yao kama wazazi kupitia vifaa. Vifaa hivyo vinajumuisha kipimo joto, mafuta, mswaki, vitambaa pamoja na vitu vingine, vitatumwa kwa posta bila malipo. Wakati huo huo kutoka Julai mosi, Waaustralia wataanza ona matunda ya mpango wa makato ya kodi ya mapato toka kwa serikali ya mseto. Wananchi watapokea makato yao punde watakapowasilisha hati zao za kodi za mwaka 2017 na na 18. Wanaopokea takriban dola elfu thelathini na saba kila mwaka watapunguziwa malipo yao ya kodi kwa dola 200, wakati makato ya dola 530 yatatolewa kwa wanaopokea kati ya dola elfu arobaini na nane na elfu tisini Waziri Mkuu wa zamani Malcolm Tamble alijawa kwa furaha sheria hiyo ilipopitishwa bungeni mwezi wa sita mwaka jana. Alisema wakati huo kuwa tunawaamini, tunaamini matakwa yenu na tunataka mtimize ndoto zenu. Tunataka msalia na hela, nilizolipwa si hela za serikali it's bali ni zenu. Mpango huu wa kodi ya mapato binafsi ni wenu. Hatua za kukabiliana na mfumuko wa bei ambayo inasukuma mshahara na malipo katika kiwango cha juu cha kodi itaanza kutumika Julai mosi. Wakati huo huo, kuanzia katikati ya mwaka, wageni wa, wa kimataifa ambao watakuwa katika mwaka wao wa pili wa mradi wa viza ya kufanya kazi wakiwa katika likizo watafuzu kupewa viza nyingine iwapo watafanya kazi ya kufuga wanyama pamoja na kazi ya kilimo kwa muda wa miezi sita. Idara ya masuala ya nyumbani inafafanua kazi za kandani za kilimo na ufugaji wa wanyama kama kuvuna, kupalilia na kupanga mazao pamoja na kuandaa bidhaa za wanyama. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema mageuzi hayo yatavutia wafanyakazi katika kanda za Australia kwa muda mrefu zaidi. Lengo yote haya ni kusaidia business, biashara ndogo wastan na biashara za familia country, katika maeneo ya kanda nchini kote. Wafanyakazi wa msimu wanapokuja huwa hawarejei kwao, na hela hela zote wanazopokea huwa wanazitumia hapa. Pesa zote huenda katika miji ya kanda na kuunda ajira nyingi pamoja na uchumi wenye nguvu. Wakati huo hatua ya serikali ya Morrison iliyozua utata ya kuwalazimisha wahamiaji wapya kusubiri kwa muda mrefu kupokea malipo tofauti ya ustawi inatarajiwa kupitishwa bungeni baadaye mwaka huu 2019. Wahamiaji wanaopewa viza ya kudumu ya ujuzi au viza ya familia itawabidi wasubiri miaka minne kupokea malipo kama Newstart au kadi za kuwapunguzia gharama na muda wa kusubiri kupokea malipo ya walezi malipo ya likizo ya wazazi pamoja na malipo yanayopewa mababa na wachumba itaongezwa kwa miaka mbili, wakati mafao ya ulezi na mafao ya kodi ya familia aina A itakuwa ni mwaka mmoja. Chris Bowen ndiye msemaji wa hazina katika chama cha Leba amesema chama chake kilitaka pitisha sera hiyo kwa sababu hakikutaka kuwapa maseneta wanaopinga uhamiaji fursa ya kuzua ubishi kuhusu mageuzi yao. Katika mswada wa kwanza. Bwana Bowen na maelezo zaidi: tulikuwa na uamzi, tulisema wazi wasiwasi wetu ulihusu hatua za kusubiri ambayo ilikuwa kufanya uhamiaji wapya kusubiri miaka minne kupokea aina tofauti ya malipo. Tulidokeza kuwa tutapinga hatua hiyo. Tulikuwa na wasiwasi pia kuwa iwapo tutapinga hatua hiyo itafungua mlango kwa vyama kama One Nation na Fraser Anning kushauriana na serikali kuhusu sera hiyo. Tulichukua mtazamo kuwa ilikuwa bora kushauriana na serikali sisi wenyewe ili tujaribu kupata mpangilio ambao tunaweza kubali. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembele tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Evan Young na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji swahili.