Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandao neno nikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili, pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju sbs swahili. Na iwapo una pendekezo lolote la makala ama chochote kile ambacho ungependa kutuarifu kutuharifu, anwani ya barua pepe ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa basi, tuingie moja kwa moja katika swala zima la hali inaendelea kukumba Australia na dunia nzima. Tutazungumzia virusi vya korona ambavyo vinaendelea kusambaa kila siku vimedai maisha mengi pamoja na kuweka wengine katika hali mahututi hospitalini hapa nchini Australia na duniani kote. Tumepata fursa ya kuzungumza na mmoja wa kiongozi wa kiroho ama kiongozi wa kidini. Tunazungumzia Pasto John Omari kutoka kanisa la JFC ambalo liko katika kitongoji cha Kabramata, New South Wales, Australia. Suali ambalo tumemuuliza: je, wakati wa majanga kama haya, nafasi ya imani ama nafasi ya dini inakuwa ni wapi? ni wakati wa kumrejelea Mungu ama ni wakati wa kuanza kukashifu, kwa nini Mungu hajibu maombi kwa kasi ambayo watu wanataka? Kwa kweli wakati kama na huyu wa janga kama na hili, watu wengi wanakwenda kutikisika imani zao, imani zinatikisika, wamoja wanatamani kujipigania kwa ajili ya presha ya uoga, na wengine wanamkimbilia Mungu. Na wakati kama na huyu ni wakati hakika wa kumsogelea Mungu zaidi kwa sababu yeye anaona kila kitu chote. Ni Mungu ambaye anaona mwisho, anauona hapa mwanzo, alijua kama atakwenda kutokea na anajua gisa atakwenda kuyasolve peke yake. Kwa hiyo tukimtegemea Mungu na kumsigamia yeye, tu ndio msaada mkubwa Sio akili zetu zinaweza kutusaidia kwa wakati kama na huyu. Ni wakati mzuri kabisa wa watu kumsogelea Mungu kwa sababu huyo Mungu ndo tumaini letu, ndio nanga ya wokovu wetu, ndio nanga ya tumaini letu. Kwa hiyo ni wakati mzuri kwa, kwa uwe Mkristo, uwe mwamini, hata na uwe mwenye usiomjua Mungu, ni vizuri kumrudilia Mungu wako kwa wakati kama na huyo. Dini na siasa zisali kuchanganywa, lakini wakati huu ni kama siasa imekuja kumiliki nafasi ya dini kwa kuweza kuweka sheria ambazo zina kwa upande mmoja zinakuwa ni kama zinazuia kazi ya wahubiri, kazi ya kazi ya wachungaji kama nyie kufanya kazi, ambapo wanatoa amri kwamba watu wasikusanyike katika vikundi. Ukimaanisha hivyo, ni kwamba ule uwezo wa kuweza kwa kukusanyika kuabudu unakuwa ni kama unapunguzwa kwa upande wenu mnachukuaje swala hilo? Inakuwa ni pigo kwa kazi yenu ya kusambaza neno la Mungu ama inakuwaje? Mm, kwa kweli hatuwezi uh, tukalaumu serikali kwa upande kama na huu kwa sababu tunajua kama kila utawala wote watoka kwa Mungu, na ukiangalia kwa undani, utazame taratibu ambayo serikali imekwenda kuzitoa ni katika hali ya kupunguza jangwa hili lisiweze kuwagusa wengi na inasikika kweli, na tunaposha kwenda sambamba pamoja na serikali tusiweze kuwasi, kwa sababu eh, watu kutokwenda kanisani si kana kwamba ndio dini imekwisha, umungu umekwisha, imani imekwisha. Imani ya mtu ni ndani yake, na kanisa zaidi, kanisa ni mtu binafsi, ndio kanisa yale yanakuwa ni makutanio tu, wana wa Mungu akutani fasi moja ili aweze kumwabudu Mungu, lakini kanisa ni ndani mwetu, ndio kanisa. Unaweza ka ukamwomba Mungu, unaweza ukaabudu, unaweza kafanya jambo lolote lile, mkiwa pamoja, e, peke yako ama na familia, hiyo inatokea. Na watu tujue kama siku ambazo ziko hapo mbele, haya anaeza katokea na anaeza kadumu, kumbi ndio pale unasikia na Mungu natuambia kama tushike sana tunachokuwa nacho, kile kitakwenda kusaidia kwa wakati mgumu. Kama na huyu wakati utafika uwanja ya neno la Mungu, alafu watu wataanza kutumia yale ambayo amekwenda kupokea yaweze kuwasaidia kusurvive vipindi kama vile hivi. Hatujalaumu serikali bado, lakini tunakwenda sambamba pamoja na serikali kwa hali ambayo inakwenda kufanya. Biblia Takatifu inasema mengi sana kuhusu majanga na kuhusu hali ambazo zitafuata wakati majanga hayo yanafika kuna sehemu yote ambayo imeguzia swala la korona, ama ni kwa ujumla? Na vingine kama vile watu wanasema katika mitandao ya kijamii kwamba Biblia imeonywa kwa muda mrefu kuhusu korona iko njiani. Kwa kweli siwazii kama kuna nafasi ambako hata ukipekwa Biblia utaona korona imo ndani, lakini inakuwa kijumla kijumla. Magonjwa itakwenda kutokea, hali za kutisha zitakwenda kutokea, vita zitakwenda kutokea, tetemeko za ardhi zitakwenda kutokea, na tumekwisha yaona hayo toka zamani, lakini kiwango inakwenda kufikia hapa leo ni kiwango kinatisha. Kwa karne yetu hivi hatukuwahi kusikia magonjwa ya zagae dunia nzima itetemeke kama vile hivi, na hii ni alama kubwa ya kutuamsha sisi kama waamini, tujue ya kwamba hali kama na hii inapotokea, tujue wokovu wetu ni karibu sana kuliko siku ambayo tulikwenda kuokoka. Inasema wakati kama na huu unakwenda kutokea, aseme tuinue vichwa vyetu, kwa sababu wokovu wetu umekaribia sasa kufikia ukomo, kuliko siku ambayo tulianza kupata wokovu. Kwa hiyo tungetia moyo waamini wajue kwamba, furahini kwa sababu wokovu wetu umekaribia, na wasiogope kwa sababu Mungu ni pamoja nasi. Ni kumaanisha kwamba hii ni moja ya zile dalili ambazo asema kwamba mkianza kuona kwa matokeo haya yanafikia, hujua kwamba uju wangu unakaribia, nikusema tuanze kutubu <muchas> na kuuza vitu kwamba anakaribia kuja ama bado kuna dalili zingine ambazo tunas, tunasubiri. Hatuwezi kungoja kutubu kwa sababu tu haya yamekwenda kutokea. Toba kwako ni leo, unaposikia maneno ya Mungu yanakuonya, yanakushauri ni vizuri kuchukua uamuzi siku hiyo. Biblia nasema unapo, anapobisha mlangoni kwako, mlango wa roho yako mfungulie na ingie ndani mwako. Hatuwezi kungoja mpaka tuone majangwa kweli yatokee mengi, kwa sababu kifo hatukuagana na Mungu kama kitakuja lini. Kuna wamoja walikufa mbele ya korona, wanakufa na virus zingine, wanakufa na sida, wanakufa na kansa, na hiki ni kifo. Hii korona, nyuma ya korona panakuwa ni kifo tu, kumbe hatuwezi kungoja sime tutubu kwa sababu korona imetokea, lakini ni muda mzuri, kama na huyu wakati ulikuwa ungalikibado mzima, ungali bado hai na hali kama na hii inafika, inabisha mlangoni, inakuonesha amka, amka sasa, sababu mambo yatabaki kama gisi ya alivyo. Kwa hiyo toba ni leo, sikungoja kesho, wala mambo yawe mengi zaidi kuliko tunawalika. Kabisa watu wamwamini Kristo kama Bwana mwokozi wa maisha yao kwa ajili ya maisha yao ya kesho. Wengi wanasema kwamba Mungu anajibu ombi kwa wakati wake, lakini ukiwa wakati kama huu ambapo unauguza mzazi, unauguza mtoto wako na unaona hali yake inaendelea kuwa mbaya zaidi wengine wanapona, wako haponi. Wale ambao wanauliza ni kwa nini ratiba ya Mungu inakawia kupata suluhu kwa hili tatizo ambalo nakalibila nalo watu wao wanaweza kawapa moyo vipi? E, cha kuwapa moyo ni kwamba huyu Mungu wetu kwanza halaumiki, anayoyafanya ni bora sana kuliko yale ambayo tunakwenda kuwazia huyu mtoto wa huyu mtu ambao pengine anaweza kafariki wala mzee wote anafariki si wajibu kwangu mimi kulaumu, kwa sababu wewe mzazi, kwa mfano, wewe mzazi uko kama vile mlezi tu, umepewa na Mungu nilelee mtoto huyu. Asa, yule ambaye alimtuma mtoto huyo hapa duniani amemuita yeye, mwenye mtu amemwita njoo, haina maana wewe unaweza kusimuka taye ulaumu Mungu. Kwa hiyo Mungu wetu alaumiki, anayoyafanya ni bora zaidi kuliko yale ambayo unakwenda kuwazia, haujua anamwepusha nini hapo kesho. Na ndio kwamba unakutana mara nyingi watu wanachanganikiwa, tena tunaposha kujua kwamba Mungu anakuwa na mpango na kila mmoja wetu. Ni kama vile pin namba, watu hawachangii pin namba, kila mtu anakuwa na pin namba yake. Hauwezi kulinganisha maisha yako pamoja na mwengine, shida anampata ule na mwengine hapana kila mtu na wakati wake, na kila mtu na yale Mungu amekwenda kumwandalia. Ni hivi naweza nikajibia kwa, kwa sehemu kidogo kwa ajili ya swali hili. Kwa hiyo waumini ambao wanatusikiza kwa sasa ambao wanaendelea kuingiwa kwa hofu na sintofahamu ama ukosefu wa uelewa kwa swala hili zima, kwa upande wa, wa kiroho wanaona kwamba wakiingia dukani bidhaa zote karibu zote zimekwisha Siku baada nyingine, wanaona matangazo kutoka kwa viongozi wakitoa onyo kuhusu ile, onyo kuhusu lile, wanatoa marufuku kuhusu swala hili ama swala lile. Kwa upande wako wawe katika hali gani kifikra, kiimani, kuendelea mbele hadi suluhu itakapa, itakapatikana kwa swala hili? Mm. Biblia yetu ambalo ni neno la Mungu linakwenda kutuambia, na neno hili linakwenda kupatikana mara mia tatu sitini katika Bibilia inakutwambia, msiogope. Yaani kila inapofika asubuhi unaamka unaweka mguu wako wa kwanza chini kutoka kitanda chako, pokea nalo, linasema usiogope, mimi Mungu niko pamoja na wewe. Kwa hiyo, wasiwezi kuogopa na wajue kwamba woga ni silaha mojawapo ya Shetani ambayo inapotokea inatamani kum vunja moyo na matumaini Mkristo. Kwa hiyo tusiogope, tusimame imara, tujua ya kwamba Mungu ni pamoja nasi. Biblia inasema seme, Mungu ni pamoja nasi Jiweke ndani ya kwamba Bwana anakuona anakujua, unapoenda dukani, unapokwenda kazini, unapokuwa mkundi, ujue kama Mungu anakuona. Ukibaki na awareness kama hiyo, yani presence ya Mungu pamoja na wewe, uoga utakwenda kutoweka na amani itakwenda kutulia. Basi kwa hiyo ni wakati wa kumkaribisha Yesu. Anaitwa amani, yeye ni peace, ni amani. Ache amani ya Kristo ibaki ndani mwetu itawale maisha yako, na panapokuwa amani, uoga unatoweka. Uoga pamoja na, na, na amani havikai pamoja yani, acha amani ifike, woga atatoweka na imani itaota zaidi. Kwa hiyo tunawatia moyo wa Kristo, msiogope na msifananishwe na wale wasioamini. Ninyi mumeamini, jua ya kwamba wewe ni mtoto wa Mungu na kinachokuwa ndani mwetu ni zaidi ya kile kitu ambacho kinachokuwa katika ulimwengu cha kuweza kututisha. Ni hivi naweza nikazungumzia sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo haya. Asante sana kwa ujumbe wako na kuwapa watu moyo, na tunaendelea kuomba kwamba kama kongamano la viongozi wa imani mwendelee kuweka bidii kwa kuweza kutafuta suluhu ya kiroho kwa swala hili. Ni kweli kabisa, na ni hivyo tunaendelea kuomba Mungu na tunajua kama Mungu ataleta suluhisho. Kwa jambo hilo msiogope. Asante nam. Huyu ni mhubiri John Omari kutoka hekalu ama kanisa la JFC kutoka eneo la Kabramata, New South Wales, akizungumza nasi kuhusu umuhimu wa imani na sehemu ya dini katika suala hili zima la janga, ambapo linapotokea imani zikitikiswa, kuwa na sehemu ya kukimbilia. Na tunaendelea kuzungumza kuhusu sehemu ya imani na dini katika suala zima la majanga, ambapo yanatokea, watu wanatikiswa kwa upande wa kina mama mnajulikana sana kama mashujaa wa maombi, mashujaa wa kuweza kuweka watu moyo wakati wa matatizo kama haya. Pakiwa na suala kama hili ama uliposikia kwamba hiki kirusi cha korona kimeweza kusambaa nje ya mipaka ya China na kuanza kusababisha vifo na maambukizi zaidi kule Ulaya na hadi ikafika hapa Australia, kama muumini na kama mtu ambaye anajulikana kwa uwezo wake wa kuweza kuomba ni swala lipi ama mawazo gani ambayo alikufikia? Wakati mimi nilisikia hayo, tulisikia kama jinsi, uh, watu tulisikia sisi wote kusema ilianzia China, lakini tukaanza tukuomba Mungu kama jinsi watu wa Mungu, lazima tusapotiane kwa maombi. Na wakati unasikia kitu kinatokea, unajua uh, kiumbe chote, watu wote ni watu wa Mungu. Tuliwaombea tukasema Mungu protect China sana sana tukaombea wale watu ambao wanahusika na afya kusema Mungu aa, awasaidie kwa sababu ni wakati ambao sasa wenyewe ndo wanapashwa kufanya kazi sana, wakue wako hapo kwa ajili ya kusaidia. Hawataachia wenyewe, awatakimbia saa, wengine watu ni wao ndo watakimbilia. Tukaanza sasa tukusema, tutafanya nini? Unaomba, tunasema Mungu wasaidie, ndo kitu naweza nikasema. Nazona pia kando na kwa muumini na kuwa moja wa viongozi katika kanisa, mm -hmm. Unafanya kazi na watu pia. Mm -hmm. Na ni kazi, kazi yako ni moja kazi ambazo zimewekwa katika mstari wa mbele wa athari ama hatari ya watu kuweza kuwapata maambukizi ama kuwa wakati mgumu wa kuweza kukabiliana na swala hili, kwa upande wako ni hatua gani ambazo umechukua za kuweza kujikinga na kukinga wale ambao wanafanya kazi nao, na pili ni mafunzo gani ambayo mnapewa kazini kuhakikisha kwamba mm -hmm mnajikinga na madhara ya, ya swala hili kama jisi umesema, tunafata jisi tunasikia, wanatuambia kwa sababu hata kama tuko Wakristo lazima tutaheshimu yale ambayo government inatuambia, kama jisi wanatuambia. Kama kawaida, wametuambia kunawa mikono, hata kama unaomba hautakosa kunawa mikono ili kusema ye Niseme wanatuambia tuna kujikinga kuna mikono e, yani tusisalimiane tu, vitu vingi vingi kama jinsi wanatuambia, ndio hiyo tunaifuatilia, tuna hatuwezi kupuuzia, na tunawambia wamama, tunawambia kama vile sisi tunaongea, tunaambia wa msaidie watoto mfundishe watoto kusudi wajue najua masomo wanawambia, lakini hata nyumbani watoto wakija, mwambie zaidi ya yote, just kufanya nini kwa wakati kama na huyu kuwa pamoja na watoto, kuwafundisha Mungu, kumtegemea Mungu, lakini na kufata vile ambavyo wako natuambia. Eh, tujua hmm, e, kwamba mmoja wale ambao wanaongoza kina mama ama wanawake katika masuala mengi ya kifamilia, kijamii hmm, na kawaida duniani kote hmm, mama ama mwanamke anajulikana kama ndiye mwenye anashikilia familia pamoja, hmm, kwa hiyo ni uongozi upi ambao unatoa kwa wanawake ambao mm. wengi wao wanakuinulia macho pa, panapokuwa tatizo kama hili ama mm. matatizo mengine kuweza kupata ushauri kutoka kwako wakati wa swala hili la korona mm. ambapo watu hawajui ni nani ambayo anaye. Unaweza ukawa unazungumza na mtu sasa hivi, hujui kama huyu jamaa ana kirusi hicho ama, ama mimi ndio ninacho. Ni ushauri upi unawapa ni, mm. mm. mm. ni, ni maandalizi gani ambao unawapa kulingana na mm. yale ambayo umepewa. Jee, kama sisi wakinamama na tena na Wakristo Unajua, wakati wote tunategemea tuna neno la Mungu pamoja na kujijongeza pembeni ya Mungu kuomba, wanaweka ndani, kupika, kupikia watoto, kwa sababu wakati kama na huyu ni wakati mzito ambapo watu utataka familia ikuwe tu karibu karibu, uenda pasionekane vitu vya nje sana. Ye, vitu kama na hivyo, lakini kitu ambacho tunawaambia wakinamama ni kutia tumaini, hope in the family kama mtoto anakuja na kuambia hivi, ana mtoto anakuja na paniki hivi, ni mwanaume. Tunaona mara nyingi hata wanaume wanaweza kuwa na woga wala, unaona sikana kwamba watu tu tunasimaga, sikana kwamba wanaume ndio wako na nguvu sana, lakini natumaini sisi wamama kwa wakati kama na tujitie fasi ambayo kabisa inafaa tumjongelee Mungu wetu na tena tunajua kwamba Mungu anatupenda na anakwaga na tujali sana, na tukimwita anakwaga na tusikia. Ni yani wakati kweli wa kuomba, kutia familia zetu kwenye mikono ya Bwana. Kitu ambacho ninaweza kuambia wamama ni kusema watie tumaini katika familia yao, yaani U ulete hiyo furaha katika familia, kwa sababu we ukikua naoga, watoto wako watakuwa naoga, mume wako atakuwa na wasiwasi hata wataenda kazini. Lakini we tu uonyeshe kama right. Kila kitu kitakuwa sawa n hivini sa. Yani, wakati wa kukaza tegemeo yetu tuitie kwa Mungu sana, na sisi tukimtegemea Mungu sana tutabitia watoto wetu tajukutanao. Wakati watoto watatuuliza maswali tupate vitu vya kuwambia kwa wakati kama na huyu mtoto ukimtia sasa chini mwanze kusoma maneno ya Mungu na tumaini watoto, ni wakati mzuri wa kujijongezea, na ni wakati mzuri tena wa kutengeneza familia kuwa kwa pamoja. Yale mambo ya kuzozana zozana, nafikiri ni wakati vingeisha, kwa sababu kama mtakaa mko watu wa kuzozana, mna maneno maneno mkimwita Mungu, Mungu atasikia kwa sababu Mungu anasema tengeneza kwanza. Sasa kumbe, kama mama pengine tuseme sisi wakina mama niseme upande wetu sisi, tukue watu wa kutafuta. Sasa amani tuitafute kwa nguvu katika familia zetu kusudi kile ambacho tutakwenda kumwambia Mungu wetu na kumlilia juu ya familia, kumlilia juu ya nchi, kumlilia juu ya kanisa, juu ya watu. Mungu atakwenda kutusikia na atatusaidia. Nafikiri haiko tu kuangalia kwa magonjwa ni wakati kwa kusema, tuangalie katika katika familia zetu tunaishi aje? Tuko na watu wanatuzunguka, tunaishi viachie mwache ache mambo kama mama, nikasema, na, na, na, na hayo tujikutane tukue kitu kimoja ukijisikia kumwita mwenzako kumjulia hali, mwite. Ukijisikia uko na neno la kumtia mwenzako moyo, muite mtie moyo na hilo neno. Nafikiri ndo kitu ninaweza nikasema hicho, kunasema moja kitu kizuri ambacho kirusi cha korona kimefanya ni kuleta watu karibu zaidi na kuleta zaidi kwa Mungu ya, ay, kwa sababu kila siku kama panatokea matatizo inafanyaga kitu fulani, kila kitu kikitokea kinakwaga kinaleta marejezo fulani kwa watu, kwa mwenye iko na akili, wala usiwe mpuuzi. Hatuwezi kukataa, tunajua hata kama ya majanga yametokea namna hii, nyuma ya hapa kuna vitu vitakuwa vizuri. Sisi ni watu tumekimbia vita kwetu, tulipoteza vitu, tulipoteza watu wetu, tuliishi kimasikini, am, maisha ambao hatukukuwa tunawazia. Lakini nyuma kukimbia vita, leo watu ambao wakuwazi watatembeza gari wako na gari Wenyewe watu wakuwazia kwamba watakuaga na mahitaji, wako na mahitaji. Ni nini imetokea watu tukue hivyo? Sijui vita imetokea. Kumbe katika kila kitu kibaya kuna kitu kizuri ambacho kinakuaga kipo. Ni kusema kwamba hata kama hii korona inatutokezea namna hii, a-a, acha ilete amani. Imagine pako korona na pako tena kelele ndani ya nyumba. Mume wako aingie tani umevimba, wala yeye amevimba, pengine mmekusana kidogo, usubiri akatoka anaenda kazini, hutampigia simu umwambie uko aje baby, si vile mnaitana Hauta, kwa sababu unafikia kama ina make sense? Uh -uh. Hata kama ni hivyo, acha tutumie tu hii corona ilete amani katikati yetu, wa, wa fam, katika mafamilia. Hata ule mwenye alikuwa na nia ya kutoka, so najua siku hizi wababa wanakimbia manyumba. Hakuna cha kukimbia, tukae hapo, sasa sisi wote amani ziwe. Ye, mume mwambie mke wako viishe, mke amwambie mume wake viishe, watoto wenyewe walienda mbali ya wazee zao warudi manyumbani kwao na vya kuangaika ngaika tena eti natoka, sitaki kuishi na wazazi wangu, eh nini, ah mawo tumekosana, ah ah, wengine kukosana na wazazi wazazi, eh eh, je, acha tu acha tu tu use haina problem, pengine Mungu ameileta na lengo juu hivi. Hii mwezi wa tatu Mungu alijua, wa kama katika hizi tarehe, hapa Australia tutakuwa katika ya mambo, tusipuuzie. Ukae, usiulize mama yako mama yuko aje, mama siuze mtoto yuko aje, mume kwenyuri kimbiliaga Haujui msumiacha mke wako na watoto sasa, usiulize no. Ni wakati wa kuchanua akili zetu. Mimi nafikiri hiyo ndo ninaweza nikasema kwa kweli kabisa, tunawaomba sana tunawaomba sana watu ambao walijua, walikasirikiana, waliachana, walikimbia, umoja alikimbia mwenzake, umoja iko na watoto mwingine tu, jinsi tunavyojua katika vinatuzunguka katika hizi nchi za Ulaya. Kwa kweli sauti, mimi ambayo ninaweza nikatoa Turudiane, tusameane kwa sababu kesho kidisikia lumefika isiki utaachia kweli, umesikia lumefika nyumbani kwa ule mke mwenye ndiye achaga pale kwenye pako ule tutasikia aibu kumbe. Na, naona tu si vibaya ikiwa kama tunaweza hata tukarudiana kwa ajili ya hili. Sehemu zuri ya kumalizia. Asante sana kwa ujumbe wako na kila la heri katika vita vya kupambana na swala hili kwa kiroho na vingine. Asante sana, Mungu akubariki sana. Asante um. Haya, yeah. Basi huu ndio ushauri kwa upande wa kiroho na upande wa kiimani. Mengi zaidi kuhusu makala ya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.