Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuona migode migerano, tukuletia makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonekiwa ni sbscomau mkwaju swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom mkwaju SBS swahili. Kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa basi tuangazie swala so zima la ajira za wanawake. Utafiti unaonyesha kuwa wanawake nchini Australia kutoka mazingira ya uhamiaji wana uwezekano mkubwa wa kutopata ajira inayostahili, kutolipwa mishahara inayostahili, au huenda wana ujuzi wa juu zaidi kuliko ajira wanazofanya. Shirika la habari la SBS lilizungumza na wanawake wawili wajasiriamali ambao kupitia kuanzisha biashara zao binafsi wanajihakikishia uhuru wao wa kiuchumi. Hawanatu Bangura anadhani kuachishwa kazi yake ya huduma ya jamii mwaka jana ilikuwa baraka fiche. Amesema huo ulikuwa msukumo aliohitaji kuanzisha biashara yake binafsi. And I thought, oh, look, okay. Nilidhani oh, tazama, ni sawa. Siwezi kuwa starehe tu nikitegemea kuwa mwajiriwa wa mtu mwingine, ninastahili jiundia And ajira yangu really binafsi, nataka kujiajiri. Hiyo ilinipa moyo sana kuanza mchakato wa kufikia sehemu ambako nilitaka anza biashara yangu binafsi. Bibangura ambaye anajitambulisha kama mtengezaji filamu alikuja nchini Australia akiwa binti mdogo familia yake ilipokimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sierra Leone. Amesema kutengeza filamu ni njia moja ya kuweka wazi uzoefu wake wa maisha na kuomba hifadhi nchini Australia, kukabiliana na dhana za urembo kama mwanamke wa kiafrika na vitu vingine vyote ambavyo viko katikati. Nilitaka kind of really simulia hadithi Sikutaka simulia hadithi zozote tu, nilitaka simulia hadithi za wanawake, hususan ambao ninafanana nao, wanawake kutoka jamii za wachache, wanawake ambao wanakabiliana na changamoto. Ninamaanisha inaweza kuwa changamoto ya afya ya, afya ya akili, utambulisho na kujihisi wao ni sehemu ya jamii, au vitu vingine kama wamekabiliana na msongo wa mawazo au vita Ilikuwa mapenzi yake ya kusimulia hadithi ambayo ilimpa moyo wa kuanzisha biashara yake dogo kwa jina la Mahawa Creative. ni shirika la kusimulia hadithi ambalo linajumuisha mashirika ya mitaani, mashirika ya kibiashara pamoja na serikali kuunda sanaa inayowasaidia watu kusimulia hadithi zao binafsi. Bibangura ameongeza ya kwamba vitu kama kusajili namba ya biashara kwa ufupi ABN na kuunda mkakati wa mtandao wa kijamii vilikuwa ni vitu geni kwake. Kuanzisha biashara yake ilikuwa hatari kubwa, na amesema angelichukua uamzi huo bila kuwa na wanawake wengine ambao alikuwa akiwaiga. So uh, ni hasa wanawake weusi kama Mwafrika, napenda kuona uwakilishi huo wa wanawake wa Kiafrika. So wengi wao walinipa moyo sana, ila Kulingana na utafiti wa shirika la Settlement Services International uwakilishi wa wanawake tofauti katika sehemu za kazi ni nadra. Wanawake kutoka mazingira ya uhamiaji hapa Australia wana uwezekano wa asilimia 47, wa ushiriki katika soko la ajira kwa ujumla, miongoni mwa wanawake ambao ina kiwango cha asilimia 59.2. Wanawake hao pia ni asilimia 2 ya wakurugenzi katika makampuni makubwa nchini idadi ambayo ni sehemu ndogo ya asilimia thelathini ya wanawake ambao ni wakurugenzi. Mwanamke mmoja kati ya wanawake wanne pia wamelazimishwa kupunguza ushiriki wao kazini kwa sababu ya vizuizi vya kitamaduni. Violet Remelotis ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la Settlement Services International amesema kuwatayarisha wanawake hao kwa soko la ajira, iwapo ni kupitia mafunzo ya Kiingereza, kuwasaidia kufanya hati zao zitambuliwe au kupata huduma ya malezi ya watoto nafuu haipewi kipaumbele. Wengi wana sifa sana ya kikazi, na katika sekta nyingi ambazo zinatawaliwa na wanaume kama sayansi na uhandisi, hawajapata ajira za kutosha, au huwa wanachukua likizo ya uzazi na huwa wanarejea katika ajira ambazo ni chini ya sifa zao kuna unyanyasaji mwingi uh, wa ukandamizaji um, kazini, huwa hawapandishwi cheo, pia huwa wanaomba ajira na hata hawaalikwi, yeah, so kwa usahili. Kwa hiyo kuna masuala mengi kwa upande wa kuingia mlangoni. Zila Hassan Lu ni mmiliki mwingine wa biashara ndogo. Yeye ni mhamiaji kutoka Iran. Amesema naye pia anakabiliana na, na changamoto kadhaa. Ifuatayo ni mashini inayowasiliana nabi Hassan Lou. Bi Hasanlu anajibu akisema kwamba oh, sawa nitajisajili kwa hilo. Bi Hasanlu ambaye anaishi na ulemavu wa macho amesema hakuna aliyekuwa na taarifa kuhusu ulemavu wake nchini Iran, hata wazazi wake hawakujua. Wazazi wangu hawakujua uh, ulemavu wangu ulikuwa mbaya kiasi gani, na kama mtoto wenye ulemavu, sikutaka onekana tofauti na watoto wengine. Nilikuwa na ficha ulemavu wangu, nilikuwa na najifanya kana kwamba naweza ona. Baada ya kuhitimu kutoka shule ya upili na chuo, alihamia nchini Australia, kumaliza stashahada katika elimu kupitia chuo cha Sydney. Ni hapo ndipo Bi Hasan Lu alitambulia changamoto mpya kama uhuru wa kiuchumi. Ameongezea kuwa wanawake wengi wahamiaji wanaweza pata matatizo kupata uhuru huo wa kiuchumi iwapo mwanamke anatoka katika mazingira ya tamaduni tofauti na pia ana ulemavu na anakabiliana na vizuizi vingi katika maisha yao. Na bila shaka kwa kuajiriwa, ukosefu wa maarifa na ukosefu wa uelewa kuhusu tamaduni na vizuizi vya lugha. Bila shaka kupitia msaada wa mradi wa shirika la Settlement Services International kwa jina la Ignitability, ambao huwasaidia wahamiaji wanaoishi na ulemavu huwa wanajiajiri, Bi Hassan Lu alianzisha biashara yake binafsi kwa jina la Ability Beyond Borders. Hata kama biashara hiyo bado iko katika awamu ya muundo, lengo lake ni kutoa mafunzo ya kupitia mtandao pamoja na vifaa vya kutoa uelewa wa ulemavu akilenga hususan jamii ya Wairani ambao wanaishi Australia. Bi Hassan Lu amesema, natumai mradi wake utaleta mabadiliko makubwa na nadhani jamii inastahili kuwa wazi na tayari kufanya kazi na wanawake hawa the, wape fursa ya kushiriki katika soko la ajira, katika biashara na hatimaye learn, watajifunza na kukua pamoja grow, na kuleta ujuzi wao binafsi kupitia kutoa taarifa. Moja ya malengo yangu ni kwamba wanawake wenye ulemavu wanajua haki zao right, na wanajua wana fursa na maamuzi there are options for them. Makala haya yaliandaliwa na Amelia Dunn na Gode Migerano. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba ya makala tunapeperusha, tembela tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.