Unasikiliza Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migera, na tukuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkoa juu swahili. Kama kawaida, wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook na katika tovuti yetu, anwani ni facebook.com mkoa juu SBS swahili na anwani ya tovuti yetu ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, kama una swali lolote, ama hata una pendekezo ya makala ama ujumbe wote ule ambao ungependa kuchangia nasi, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi, makala matumaandalia tarehe 26 Januari ndiyo siku kuu ya taifa ya Australia. Ila sikukuu hiyo ya Australia inaadhimisha nini haswa, na pingamizi dhidi ya siku hiyo ni nini? Tarehe 26 Januari inaadhimisha siku katika mwaka 1788 wakati meli za kwanza zilipowasili katika bandari ya Sydney kuanza ukoloni wa Uingereza nchini Australia. Kwa sasa inaadhimishwa kwa likizo ya umma. Mamilioni ya watu huona siku hiyo kama wakati wa kusherekea yote wanayopenda kuhusu kuwa wa Australia. ila kwa watu wengi wa Kiaboriginal na wanavisio wa Torres Strait ni siku ya machungu. Nchini kote, makumi ya maelfu ya watu hutumia tarehe 26 Januari wakishiriki katika matukio ambayo yamepewa jina la siku ya uvamizi. Adam Thompson ni mwanaume kutoka jamii ya Wapakana. Yeye ni mfanyakazi wa elimu ya jamii katika kituo cha Waboriginal wa Tasmania, pamoja na kuwa mwandalizi wa tukio la siku ya uvamizi mjini Devonport. Amesema siku ya uvamizi ina maana tofauti kwa watu tofauti, baadhi wakiitumia kuwaenzi waliouawa na wazungu katika vita vya Frontier, kama anavyofafanua hapa. ni tarehe inayoadhimisha uvamizi wa nchi yetu toka kwa Uingereza na kusherehekea siku kuu ya taifa. Siku hiyo ya 26 Januari inatusikitisha na inaweka kizuizi kwa maridhiano. Mimi pamoja na watu wengi nchini humo tunaomba sikukuu ya Australia iadhimishwe siku nyingine ambayo inaweza jumuisha kila mtu. Kampeni ya kubadili siku ya kuadhimisha sikukuu ya Australia imeongezeka kwa umaarufu katika jamii pana katika miaka hivi karibuni, ambapo kura ya maoni ya taasisi ya Australia ilipata katika mwaka 1998 kuwa asilimia 49 ya waliojibu utafiti huo wanaamini sikukuu ya taifa inastahili adhimishwa katika siku ambayo haiwahujumu watu waasili. Bwana Thompson amesema kwamba kubadili tarehe ya siku kuu ya Australia itakuwa hatua katika mwelekeo sahihi, kupunguza athari za ukoloni na kuboresha maisha ya Aboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait. Ila ameongezea kuwa Waaustralia ambao sio waasili wanastahili jiunga nao iwapo harakati hiyo itafanikiwa. Ni muhimu kwa watu kuelewa kuwa hatupingi sherehe ya siku kuu ya Australia, yeah, waaborijina kuliko watu wengine wanauelewa na kukubali. Nchi yetu ni nzuri na bila shaka tungependa kusherekea kuishi hapa, ila si katika tarehe ambayo haiwakilishi wakati mbaya katika historia yetu. Katika mwaka wa elfu mbili kumi na saba halmashauri ya jiji ya Yarra katika eneo la mashariki ya mji wa Melbourne, ilikuwa serikali ya mtaa ya kwanza nchini Australia kubadili jinsi inavyoadhimisha tarehe 26 Januari. Halmashauri hiyo ilipiga kura bila kupingwa kuacha kutambua tarehe hiyo kama siku kuu ya Australia, pamoja na kusitisha sherehe za uraia siku hiyo. Misha Colman ndiye meya wa Yarra amesema kwamba mageuzi hayo yalifanywa baada ya miaka ya ushawishi na utetezi kutoka kwa wanachama wa jamii kuhusu jinsi halmashauri hiyo inasimamia siku hiyo. Na tarehe 26 ya Januari imekuwa sikukuu ya australia tangu mwaka 1994. So, kwa hiyo know, kwa watu wanaosema imekuwa hivi tangu zamani, ukweli sivyo. so, kwa hiyo recent, kitu kipya kuwa na um, tarehe 26 Januari kama likizo taifa na hatu uh, hisi tumeungwa na tarehe hiyo. Bicolman ameongezea kuwa mwaka huu halmashauri hiyo itaadhimisha siku hiyo kwa kutafakari maisha ya Herbert Jack Austin ambaye ni kiongozi wa kiaboriginal mjini Melbourne na jamii za wanaspoti anayependwa na, na kuheshimiwa lman tena ten, uh, nina taarifa kuhusu angalau halmashauri kumi za jiji nchini Australia ambazo zimefanya really really mageuzi kwa zinavyofanya au hazifanyi tarehe sita Januari. Nina fahari kuwa Yara right ilitoa uongozi huo sort of, natumai kuwa siku moja katika siku zijazo serikali ya shirikisho inaweza toa uongozi kama huo. Dr. Andrew Peters anatoka katika jamii ya Warangeri yeye pia ni mhadhiri mwandamizi wa masomo ya asili katika chuo cha Swinburne. Amesema jinsi siku kuu ya Australia inavyoadhimishwa imebadilika sana katika maisha yake. na much at all to siku ya mwanzo nilipokuwa mvulana mdogo, uh, hatukuiadhimisha sana kisha me ikawa likizo ya umma Ijumaa, ambayo kwangu ilikuwa na maana ya siku nzima michezo michezo kama cricket na tenis na sasa imekuwa zaidi ya tukio yeah, la kihistoria. Nadhani hiyo ndiyo imesababisha mijadala ambayo tunayo sasa. Dr Peters ameongezea kuwa wakati anatambua kuwa tarehe 26 Januari ni wakati wa huzuni kwa watu wengi wa asili, hajali sana siku ambayo siku kuu hiyo inaadhimishwa na jinsi inavyosherekewa kwa sababu kimsingi inahusu kutambua kilichojiri kabla tarehe 26 Januari mwaka 1788, kuwa palikuwa na madhara kwa kuwasili, ila pamekuwa pia mambo mengi chanya ambayo yamejiri, na ndivyo vitu ambavyo tunastahili lenga na kusherekea pamoja na kujumuisha katika sherehe na hotuba, na kujumuisha watu wote katika tamaduni zote, hususan wa wakiwalenga watu wa kiaborijino kama Waustralia wa kwanza na kujumuisha makundi amiaji makundi ya wakimbizi na hivyo vitu vyote ambavyo vinakuja pamoja kuunda Australia tunayojua na kupenda. Kwa upande wa Shan Andrews kutoka jamii ya Wamananjali, tarehe 26 Januari ni siku ya uponyaji. Yeye ndiye msimamizi wa tukio la Belgrave Survival Day mwaka huu. Tukio hilo litakuwa katika maeneo ya mashariki ya Melbourne. Tukio hilo pia litasherekea tamaduni inayohudumu ya watu wa kwanza wa Australia kama anavyoweka wazi hapa, is very strong still. And what we're finding is utamaduni wetu ambao uko imara na tunachopata ni kwamba uh, vitu vichache katika tamaduni yetu ambavyo vinarejea vikiwa history, again, imara sana katika historia ya kisasa like ni densi na lugha yetu na vitu kama hivyo. Tunaona densi wa Jarajari ambao ni wanawake wenyeji ambao wana kundi la densi. Ni siku chanya sana. Sherehe hiyo huandaliwa katika ardhi ya tamaduni ya jamii ya Waranjeri. Tukio hilo litajumuisha sherehe ya moshi, jopo la mjadala kutoka kwa wazee pamoja na wataalam wa jamii, mziki, chakula na semina. Bwana Andrews ameongezea kuwa kuzungumza kuhusu machungu yanayohusiana na ukoloni pamoja na kuchangia utamaduni inaweza changia kuponya makovu ya zamani na ni moja ya mazingira machache ambayo ni maalum sana, kwa sababu haijalishi unatoka katika jamii gani ya Waborijin wa siku hiyo, sote tuko hapo pamoja, sote tunachangia pamoja, na tunachangia na wazungu na wasio watu wa asili, na tunafungua mikono na kusema kwamba hii ni siku mbaya kwetu, ila ukija ndani na uchangie uchungu wetu, tunaweza ifanya iwe chanya na tunaweza endelea mbele na kuikubali. Hiyo ndiyo nguvu ya matukio ya siku ya kupona, alisema Bwana Andrews. Tunatumai kwamba taarifa hii imekupa uelewa kwa sababu gani watu wengi wa kiasili hupinga maadhimisho ya sikukuu ya Australia tarehe ishirini na sita Januari. Na kwa makala mengine kama haya pamoja na taarifa ya ziada kuhusu makala haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Amy Hall na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.