Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Habari, vipi siku yako hapo? Anaonekana ni mmoja wa madereva akiwa anasalimia mteja au msafiri. Rau amekuwa akiendesha gari kwa safari shiriki yani Uber kwa zaidi ya miaka mitatu. Hii ilikuwa kazi yake ya wakati wote mpaka alipopigwa na kundi la wanaume ambao waliagiza safari e kutoka kwake kupitia programu maalum. Yani, kwa bahati mbaya, mbaya start... dirisha langu la upande wa dereva lilikuwa chini na mmoja wa wateja walikuja, alinipiga ngumi jicho langu la kushoto. Mara tu nilipoanza kuendesha gari, walianza kupiga gari yangu pia. Kwa hiyo niliegesha pembeni ili kuona ikiwa kuna uharibifu wowote, na wakati nilikuwa nikiangalia, mmoja wa mvulana alikuja tena akanipiga ngumi ya uso tena. Rau aliachwa na majeraha ya uso ambayo yaligeuka kuwa maumivu ya muda mrefu katika jicho lake. I have to go overseas for my further medication and it took me around like nililazimika kwenda nje ya nchi kwa ajili ya madawa zaidi. Ilichukua miezi miwili huko, e kupata nafuu kikamilifu. kwa matibabu zaidi nilirudi wiki tatu zilizopita, hatimaye sasa nimerudi barabarani kuendesha gari. Anasema ingawaje shambulio hilo lilikuwa la mshtuko, hana chaguo jingine bali kurudi kwenye kazi yake hiyo hiyo. "So no, ninahitaji kutunza familia yangu, mke wangu na kila kitu, ninawapa chakula, hivyo hakuna chaguo jingine kwangu lakini kuanza kufanya kazi tena." Deliver Nat, kwa upande wake, yeye aliacha kufanya kazi za usiku baada ya kutukanwa kwa maneno tu. Nilisema I said, tafadhali usifanye, tafadhali toka nje ya gari langu Unaniogopesha. Wakasema unapaswa kutuchukua, unatuchukua sisi. Basi nimekaa hapo nikalia hata walipotoka kwenye gari, alielezea dereva huyo. Uchunguzi mpya wa madereva zaidi ya elfu moja ya kuendesha gari karibu na Australia unaonyesha rau na nat sio peke yao tu ushirika wa madereva wa ride share umebaini masharti ya madereva yanaweza kuwa mabaya. Na ripoti ya karibu eh, kurasa 969 imeonyesha kunyanyaswa au kushambuliwa zaidi ya theruthi, yani asilimia 37 wanaopata vitisho, asilimia kumi walisema kuwa wamepigwa na asilimia sita waliripoti unyanyasaji wa kijinsia Tony Sheldon kutoka Umoja wa Wafanyakazi wa Usafiri anasema njia za makampuni ya usafiri shiriki yanayofanya kazi haikubaliki. Hii whole... siyo juu ya kuwa mfanyakazi, e, e, au kuwa mkandarasi huru. Hii ni juu ya kuwa mtu mwenye kazi kwa kwa heshima na heshima katika kazi, na kuwa na uwezo wa kuwa na sauti, alisema. Alisema bwana Tony Sheldon ambaye ni e, kutoka umoja wa wafanyakazi. Hivi sasa madereva wa biashara za usafiri shiriki e, hutumia program, yani app, hawana upatikanaji wa likizo za kumwa au likizo za kila mwaka, na kaunti zao zinaweza kuzimwa e, bila onyo au maelezo yote. Pia hakuna sera za kurekebisha zilizopo kwa madereva ambao wanashambuliwa kwenye kazi. Raul alipokea kisanduku tu cha chokolate e, kutoka kwenye kampuni ya waendesha biashara za usafiri shiriki kama faida ya shambulio lake. Quite clearly these app-based companies have based their whole strategy on uh, discrimination. Uh, Tony anaelezea kwa hakika makampuni haya ya msingi wa programu, yani app, yameweka mkakati wao wote juu ya ubaguzi, kwa maamuzi ya kiolela juu ya taratibu za kuondoa binadamu kwa kile kilichotakiwa kuwa kazi ya kibinadamu kwa sisi sote katika jamii. E, kampuni ya usafiri shiriki Uber bado ni mchezaji mkuu kabisa wa Australia, lakini programu mpya zaidi kama Ola, Taxify na Didi zinaendelea kuwa sehemu kubwa ya soko. Katika taarifa ya Uber, wao walisema Uber is committed to the safety of drivers Uber imejiunga na usalama wa madereva na imethibitisha utaendelea kufanya kazi katika kukuza matumizi salama ya programu yao na kukabiliana na masuala magumu, ilisema moja ya taarifa iliyotolewa na Uber. E, katika utafiti wake wenyewe hawa Uber madereva 1700 mwaka huu ulibaini, asilimia 93 walifurahia urahisi wa kazi zao na asilimia 83 walijiandikisha ili wajiongezee kipato zaidi. Lakini kwa ongezeko la washindani wanaoingia kwenye soko, madereva wanasema pia wana wasiwasi kuhusu kushuka kwa kasi kwa mapato yao. Baada ya ada na ushuru wa kampuni, gharama za mafuta na matengenezo, utafiti mpya umegundua madereva wanatengeneza dola 16 kwa saa tu. Nati anasema, nini kilichokuwa kazi ya ziada kwa wakati huo, kwa sasa ni kazi ya kudumu wakati wote. Viwango vimeshuka takriban asilimia 30 hivi, na ninajikuta ninafanya kazi sasa kwa siku tano kwa wiki kupata fedha sawa niliyokuwa nikipata awali. Kwa ripoti hii mpya, madereva sasa wanatarajia mazungumzo kuanza yatakayohusu kanuni bora za shughuli au kazi hiyo ya kuendesha au ride sharing. Haya ni magari yanahusiana na Uber, Ola, Taxify na didi na mengineyo. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkowa Swahili.