Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tunaendelea na mazungumzo ambayo tunafanya na baadhi ya wanachama wa jamii ya Wanyarwanda ambao wamefanya maadhimisho ya miaka 25 ya mauaji ya kimbari. Pengine tunaweza kuuliza kwa upande wako, siku ya leo inakuwa na hisia gani kwako? Huwa una, unasikiaje? Uh, leo nasikia vibaya sana uh, kwa sababu ni, uh, ninakumbuka rafiki uh, zangu ndugu zangu sister wangu and na family members uh, waliko kufa walikuwa bali waliwaua in genocide uh, against Tutsi uh, Rwanda 1994 Sasa nasikia afili vibaya sana to those such people uh, uh, lakini niko strong uh, and, uh, nilipende nikipende uh, Wanyarwanda uh, wasaidie watu uh, walikuokoka ile genocide uh, uh, to, uh, keep, uh, to keep them alive and wasaidi was yeah, in this time of commemoration uh, manisha kwamba ungependa mawazo yao watu waendelee kuwakumbuka na wasiwasahau, katika siku kama hizi, kwa yale ambayo yamefanyika katika miaka ishirini na tano baada ya mawaji haya. Kwa upande wako kuendelea mbele, ni nini ambacho ungependa kushauri watu wafikirie siku kama ya leo, kuweza kuakisha kwamba yale matendo ambayo yalifanyika miaka iliyopita isirudie tena? Nikipende uh, watu wasikie uh, mambo hiyo ya ya genocide sasa itakuwa tena in the future, wifundishe watu what happened in genocide, so that tufundishe watoto wetu kupendana. Nikipenda ta, kuambia watu wote ku avoid mambo ya avoid, maneno ya chuki. Live in peace and harmony nam, asante sana kaka na Pole sana kwa yale ambayo yalikufikia na, na jamii yako. Asante sana. Namkaribu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tuko katika ukumbi wa St Vincent Hospital ambao ni hospitali kibinafsi katika mji wa Sydney, ambako kumekuwa na maadhimisho ya miaka 25 ya mauaji ya kimbari yaliyofanyika kule Rwanda, sio kama makala lazopata kwenye tovuti yetu sbs.com.au kwa Kiswahili. Lakini kwa sasa tuzungumze na mwenyekiti wa jamii ya wa Wanyarwanda ambaye ametupa muda kuzungumza naye kuhusu yale ambayo wamefanya hapa. Mwanzo kabisa, pole kwa yale ambayo yaliwafikia kama Wanyarwanda Rwanda na maadhimisho haya, siku hii ya leo, wewe binafsi kama mwenyekiti inakuwa na hisia gani? Asante Godi, kwa, kwa kupa upole Wanyarwanda wote. Leo tunakutana kama Wanyarwanda na marafiki kiasi kukumbuka uh, miaka ishirini na tano na mauaji ya kimbari yanafanywa Rwanda. uh, leo tulikuwa tuna yeah, kusanyika uh, Wanyarwanda Sydney, New South Wales. Yes, tukuja tukuja pamoja na tukumbuke au watu walipoteza uh, maisha yao na walikuwa wajivijana na makaka, walikuwa wazazi wetu. Sasa leo ni siku muhimu sana kwa Wanyarwanda na, uh, na marafiki ya Wanyarwanda. Imekuwa ni miaka 25 kama vile tumesema hapo awali. Kwako inakuwa unaone kwamba siku kama ya leo kuikumbuka kui, inawaleta karibu zaidi na wale ambao mlipoteza ama inakuwa ni kuleta watu pamoja kuweza kuhakikisha kwamba mnakumbuka maovu yenyewe yalifanyika si, miaka ya nyuma kuhakikisha kwamba yasirudiwa tena. Yeah, ni kwa kweli tunakumbuka, lakini sio kukumbuka tu. Tunataka tunataka watu uh, wa kuwe umoja. Tunataka umoja wa watu uh, ni, ni lazima tukubali kama tofauti zitakuwepo, lakini kama tunataka kuendelea kuna vitu naweza utia pembeni. Tunataka umoja, umoja wa Wanyarwanda. Tunataka umoja na wale watu waliua wazazi wetu, waliua mafiki wali wetu, kwa sababu nao wako na watoto na tunapasha wishi nao. Kukumbuka ni ndio tunakumbuka, lakini tunajaribu kufanya ile ku, wakati ile, uh, ujao utakuwa ukue, ukue mzuri kwa wale ambao wanasema kwamba imekuwa ni miaka mingi ambayo imefanyika na pia kujenga sasa, kuendelea kukumbuka, kipi ambacho unaweza fanya kuisha sasa. Mafunzo kwa wengine, kunakuwa na mafunzo ambayo mnatoa kwa jamii zingine kwamba haya ndio yale makosa tulifanya kama Wanyarwanda, na matokeo yake yalikuwa ni haya mauaji. Kwa hiyo na nyinyi mkifikia haya makosa, mnaweza mkapata matatizo kama haya ambayo tumefuata. Kunakuwa na ma, mafunzo tena ambayo mnatoa kwa jamii zingine Ndiyo, tukifanya vile, tukifanya hii uh, uh, kwa kukumbuka, ni lazima tuna, uh, tunasukuma ujumbe kwa hao watu wamekuja wa kuungana na si uh, hii tuambie waipuke makosa haya haikufanyika tena, ni ndio na, na ujumbe tunapa, tunatoa ni ujumbe ya kuonyesha Australia ni kama au rafiki um, ya community, kama tunataka tunataka society iko pamoja. Tunataka um, watu waunganishe mkono, wasaidiane. Uh, sisi wote tuko na, na shida zingi mbalimbali mbali, tuko na tofauti uh, lakini tunapaswa tuna ku, ku, kuishi pamoja. Ushirikiano na jamii ya Wayahudi unasaidiaje katika masuala kama haya? Maana ni jamii ingine ambayo imepitia mambo kama yale ambao Wanyarwanda wamepitia. Mkikumbuka vizuri, Wayahudi wamepatia wa, haya maneno yote haya mauaji tuliyopitia miaka iliyopita, na kukuangana nao ni kama mkono mwingine tunapata wa kusaidia kutu, wa kutu, uh, ili tuendelee maisha uh, batuwambia ba, vitu wenyewe walipita hii na, na, ilivyosaidia makosa lifanyizika uh, jana asiwe kuwepo uh, uh, siku si jao au kesho. Okay, urafiki tunao na, na uh, Yahudi unasaidia sana kufundisha watoto wetu uh, wakona, kum, na, na programu nyingi mbalimbali za kufundisha jinsi mauaji alifanyizika na, na walipata njia za kuepuka hivyo. Ujumbe kwa jamii zingine ni gani kuhusu historia ya Rwanda na yale ambayo mnatazamia kwenda mbele. Binadamu ni binadamu tu, tu, tuko pamoja tuko wamoja, tuwezi tuko na damu moja, ukiumia mi naumia, so sitaumia sawa sawasawa, tunafurahi sawa sawasawa, tunapaswa kuishi pamoja. Ushauri ni ni kuungana mkono, ninaona kuungana mkono, tuko na tuko inchi tuwenyewe tunakuja Australia tu, ni, ni, ni nchi kubwa, so inatakikana tuendelee pamoja, tuungane mkono pamoja, inatakikana uh, tuupe watoto elimu uh, fundishe badala uh, ya kutengana. Na mshauri mzuri sana bwana Vivens, asante sana na pole tena, na tunatakia kila la heri wakati mnaendelea kuleta watu pamoja katika jamii mpya ya Australia. Asante sana gode. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.