Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya Migerano, tukuletea makala haa moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaonekiwa ni SBS.com.au mkwa juu swahili Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kwamba hatua za waustralia wa wakati wa mapumziko ya Pasaka zinastahili sifiwa, lakini bado ni mapema wa kufikiria kuhusu kuinua vizuizi vya biashara na jamii. Waziri wa afya Grgant naye pia amewasifu waustralia ambao amesema kwamba walijitenga vizuri katika wikendi ndefu ya Pasaka, hali ambayo ilisababisha asilimia 13 ndogo ya usafiri wa kawaida katika kipindi hicho, Bwana Morrison ameeleza shirika la habari la SBS kwamba muda wa kuamua kuondoa vizuizi ni muhimu sana kwa sababu sababu, amesema ila, you... unapopunguza vizuizi kwa wakati mbaya, utajipata katika hali kama ile ya Singapore. Singapore ina ongezeko la uambukizaji na Singapore ilikuwa moja mifano wiki chache zilizopita. Kwa hiyo hatuwezi puuza na hatutaendelea kupuuza. Tunajua tunastahili rejesha uchumi unapostahili kwa kiwango cha juu, cha juu cha utendakazi kuliko ilivyo kwa sasa. Tuna jeki ya uchumi ambayo tumeweka kwa muda wa miezi sita kupanga jinsi ya kukabiliana na hili. Idadi ya vifo katika taifa kufikia sasa ni 61 na na visa vya maambukizi vilivyothibitishwa kufikia sasa ni 6375 na nusu ya visa hivyo vimepona tayari. Tukielekea katika taarifa zingine, basi mkazina wa taifa Josh Frydenberg amesema mpango wa serikali wa dola bilioni 130 wa job keeper wa ruzuku ya mishahara imepunguza madhara ya janga la coronavirus kwa ukosefu wa kazi. Hazina ya shirikisho inatarajia kiwango cha ukosefu wa kazi kufikia asilimia kumi katika robo ya Juni na kuwaacha takriban idadi ya watu wapatao milioni moja nukta nne bila kazi. Ila hazina inakadiria kuwa bila mfumo wa job keeper kiwango hicho kingeongezeka mara tatu hadi asilimia kumi na tano. Bwana Fredenberg amesema pia kwamba anaamini watu watafanya matumizi badala ya kuweka hela katika akiba. Hela ambazo zitatolewa na serikali zi kuchangia kurejesha mishahara iliyopotezwa first... Anasema tulitangaza malipo ya utoaji wa malipo ya dola 750 taslim katika mfuko wa kwanza wa jeki ya Australia, na tayari tumeona baadhi ya matumizi kwa sababu ya hela hizo hali ambayo inadokeza kuwa watu wanafanya matumizi kama ni kwa mekaniki au ni kulipa deni zilizokuwa zimeongezeka hivyo. Pia katika mfuko wa JobKeeper hela hizo zitakapoanza kutolewa katika wiki ya kwanza mwezi Mei, watu watazitumia kukidhi mahitaji ya maisha ya kila siku, Bwana Frydenberg alisema na katika taarifa zingine, maelfu ya wa Australia wanatafanyiwa uchunguzi wa virusi vya coronavirus baada ya serikali za majimbo kupanua mfumo wao wa vipimo kwa ajili ya kusitisha uambukizaji katika jamii pana. Mkazi yeyote wa Victoria na magharibi ya Australia anayeonyesha dalili za virusi kama joto, kupungua kwa uwezo wa kupumua, kukohoa na kuumwa koo, kwa ko kwa sasa wanaweza fanyiwa vipimo nalo jimbo la New South Wales limepanua mfumo wake wa vipimo kumjumuisha mtu yeyote anayeishi na anayeonyesha dalili ambayo anaishi katika maeneo ambako virusi hivyo vimesambaa kama maeneo ya Penrith, maeneo ya magharibi ya ndani ya Sydney, Liverpool, Randwick, Waverley, Ulara, Blacktown, Cumberland, Westmead, Ryde, Manning na Lake Macquarie. Paul Kelly ndiye naibu kiongozi wa matibabu wa New South Wales, amesema kwamba maamuzi yote yanachunguzwa kwa jinsi ya kuboresha utafutaji wa waliokutana na watu ambao wameambukizwa kwa ajili ya kudhibiti usambaaji wa virusi hivyo. Uh, technologies... anasema moja ya vitu vinavyochunguzwa ni matumizi ya apps au teknolojia nyingine ya, ku, ya kidijitali. Google na Apple wamezungumza katika siku za hivi karibuni kuhusu uchunguzi wao binafsi. Nchi zingine kadhaa zinatumia apps kama hizo pia. Kwa hiyo hiyo ni sehemu ya mjadala mpana ambao serikali inafanya kuhusu hatua zitakazofuata. waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode ya migerano. Kwa sasa tuelekee basi katika taarifa za kimataifa. Kule Marekani, rais Donald Trump amedai kuwa anatumia nguvu zote ili kuhakikisha kuwa taifa kwa ujumla linajiondoa katika marufuku ya kutoka nje kutokana na maambukizi ya virusi vya korona, jambo ambalo linatofautiana na kile ambacho magavana na ma wataalamu wa sheria wamesema. Rais wa Marekani anataka chanjo ianze kujaribiwa, lakini katiba ya Marekani inataka watu wawe salama na katika utaratibu wake Majimbo kumi ya mashariki ya kaskazini mwa pwani ya Marekani yana mpango wa kuachana na marufuku ya kutoka nje. Marekani imethibitishwa kuwa na maambukizi mengi zaidi ya korona kwa kuwa na wagonjwa laki69 na vifo 23 na 68 vilivyotokana na korona. Tukisalia nchini Marekani, seneta wa jimbo la Vermont la Marekani Bernie Sanders Jumatatu tatu alimwidhinisha aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden kuwa mgombea wa rais wa chama cha Democratic katika mawasiliano kupitia njia ya video iliyowaunganisha wawili hao. Wow, Sanders aliahidi kumsaidia Biden kushinda uchaguzi wa Novemba mwaka huu, akimtaja Trump kuwa mtu hatari zaidi katika historia ya hivi karibuni ya Marekani. Sanders na Biden walikubaliana kuunda tume maalum zitakazofanya kazi kwa pamoja kuhusu masuala ya sera, jinsi ya kushughulikia masuala muhimu ya mabadiliko ya hali ya hewa, afya na uhamiaji, miongoni mwa mengine. Sanders alahidi kuleta pamoja timu yake ya kampeni na kushirikiana naye Biden katika kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu, anasema kwamba tunakuhitaji katika White House. Nitafanya kila niwezalo kuhakikisha kwamba hilo linafikiwa, Jo Sanders alimwambia Biden katika video iliyowekwa kwenye wavuti wa Biden na kusambazwa kwa mitandao ya jamii. Tukielekea basi barani Afrika, ambapo mamlaka ya afya nchini Tanzania zimetangaza wagonjwa wapya 17 wa virusi vya korona nchini humo. Waziri wa afya Tanzania Bi Umi Mwalimu ametangaza maambukizi mapya 14 kwa upande wa bara, huku waziri wa afya wa Zanzibar Bwana Hamada Rashid akitangaza maambukizi mapya matatu visiwani humo. Wagonjwa wote hao 17 ni raia wa Tanzania. Kwa upande wa wagonjwa 14 wa Tanzania Bara, 13 wamegundulika Dar es Salaam na mmoja Arusha. Takriban wagonjwa 15 pia waliokuwa wakiugua virusi vya korona nchini Kenya wamepona katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Waziri wa afya wa nchi hiyo Mutahi Kawe ametangaza idadi hiyo. Ni kubwa zaidi kuwahi kutangazwa nchini humo, na hivyo basi kufikisha idadi ya watu waliopona kwa jumla kufikia 40. Hata hivyo watu wengine 11 wamegundulika kuwa na virusi hivyo nchini humo na kufanya zaidi ama idadi ya maambukizi kufika watu 228. Na wazalishaji wa, wa, na washirika wa, wa nchi zinazouza mafuta wamekubaliana kufikia makubaliano na kupunguza uzalishaji kote duniani kwa takriban asilimia kumi baada ya hitaji kupungua pakubwa kwa sababu ya amri ya kusalia majumbani kama njia moja ya kukabiliana na virusi vya vi korona. Makubaliano hayo yaliyofikiwa Jumapili kupitia mkutano uliofanyika kwa njia video, ni ya kwanza kupunguza uzalishaji mkubwa wa mafuta ambayo hayajawahi kufikia siku za nyuma. Shirika la nchi zinazozalisha mafuta maarufu OPEC na washirika wake wakiwemo Urusi lilitangaza mipango ya kufikia makubaliano hayo Aprili 9 ingawa Mexico haikuridhia ombi hilo. OPEC bado haijatangaza rasmi makubaliano hayo, lakini nchi husika zimethibitisha kuwa ziko tayari kwa mabadiliko. Kila kilichothibitishwa ama kile kilichothibitishwa hadi kufikia sasa ni kwamba wazalishaji hao na washirika wote wake watapunguza uzalishaji wa mapipa milioni 9.7 kwa siku. a kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano. Kwa sasa tukielekea katika taarifa za michezo, ambapo tukianzia mchezo wa tenis, ambapo wachezaji na wakubwa pamoja na majina makubwa katika mchezo huu wa tenis wamekubali kushiriki katika michuano ya wazi ya Madrid kupitia mtandao katika hali ambayo itakuwa ni ya kipekee baadaye mwezi huu wote, wakichezea mechi hizo nyumbani kwao. John Isner, Eugenie Busha, Rafael Nadal na Andy Mare wote watashiriki katika michuano hiyo mtandaoni, hali ambayo itaweza kutangazwa ama michuano ambayo itaweza kutangazwa katika mitandao ya kijamii pamoja na runinga. Wote hao watawania hela ambazo zitawekwa katika upande wa mchezo wa wanaume na wanawake ambazo zinakadiriwa kuwa ni Euro, elfu, hamsini, ambazo zitachangiwa kuweza kukabiliana na madhara ya virusi hivyo. Na katika mchezo wa NRL maji yamemwagiwa, majibani yamemwagiwa wazo la kuweza kufanya michuano hiyo ya State of Origin ambayo huchezwa ni mechi tatu ambazo huchezwa kila msimu kati ya New South Wales mm na Queensland kuamua ni nani ndiye jembe katika mchezo huo, wachezaji wa jimbo gani ndio jembe katika mchezo huo baada ya kiongozi wa Queensland Anastasia Palaszczuk kusema kwamba hata kama anaendelea kuwa na matumaini mchezo kuweza kufanywa, lakini bado hana uhakika wa, kwa sababu ya janga la korona ambalo linaendelea kukita mizizi nchini pamoja na kupigwa vita vile vile me, katika mchezo huo unatarajiwa kuanza tena Mei 28 mwaka huu, lakini bado hapajawa na uamzi wowote kuhusu kile kitakachokuwa kwa hatma ya mchezo huo wa State of Origin. Angazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa, nyuzi joto ni 20 nukta moja, Melbourne zikiwa ni 20, Brisbane 22 nukta 6, Perth 22 nukta 2, Adelaide 25, Hobart 18 nukta 6, Canberra kwa sasa ni 15 nukta 8, Darwin ni 32 na nukta 3 kufikia. Basi ni mwisho wa taarifa habari ambazo tumewaandalia. Bakia nasi kwa makala mengine maalum ambayo tumewaletea kutoka studio zetu za SBS. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.