Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tuko katika ukumbi wa chuo cha New England ambako kumekuwa na mazungumzo pamoja na mafundisho maalum kuhusu masuala ya kujiendeleza kimaisha pamoja na kikazi. Mmoja wale ambao amehudhuria pamoja na kuchangia uzoefu wake katika sekta hii atajitambulisha pamoja na kutueleza kile ambacho amejifunza na kile ambacho amechangia. Asante sana. Jina langu ni Ibrahim Hussein, ni mmoja wa viongozi wa APA uh, African Professionals of Australia na leo tulikuwa na workshop ya uongozi, leadership ambayo uh, ilikuwa imeongozwa na Jedi Karanja uh, siku ya Jumamosi uh, masaa kama manne au matano nafikiri masaa uh, sita <laughs> uh, na ilikuwa ni, ni workshop nzuri, ilihudhuriwa kama watu ishirini thelathini wanaume wanawake, kutoka um, you know, different aspects of life workshop hii ilikuwa really ni kwa ajili ya kuwahamasisha watu kuweza kuendelea kimaisha pamoja na kazi na biashara na all aspects of life effectively. Umuhimu wa mazungumzo kama haya ama mafunzo kama haya ni nini, ni nini hususan kwa Mwafrika ambaye anafanya kazi hapa nchini Australia? Aa, sana, uh, ni muhimu sana hususan kwa Waafrika kwa sababu sisi ni jamii mpya uh, hapa na tunahitaji sana watu ambao wame, wamefanikiwa katika maeneo ya uongozi kuwafundisha ama kutu, kua, kushare experience zao na watu wengine. Kama leo tulikuwa na Jedi, tulikuwa pia na viongozi mbalimbali hapa mbali, pamoja. Hata mimi niliweza kushare story, story zangu hapa pia kuweza kuwahamasisha waafrika wenzetu kwamba kila kitu kinawezekana. Kwa sisi kama Waafrika na kama tukiwa ni community mbali mpya katika nchi, tuna changamoto nyingi sana tukabili. Kwa hiyo ni muhimu sana kwa sisi kuweza kuona mifano mizuri mbele yetu ili mifano iweze kutusaidia. Kwa upande wako, ni pengine ni mbinu gani ambazo umetumia kukabiliana na zile changamoto ambazo zilikuwa mbele yako, ambazo unaweza ukachangia na wengine waweze kuenda wakatumia pia, yeah? Kwa bahati mbaya, sisi wakati tulipokuja Goe, kama unavyojua, tulikuwa hatuna mifano mingi mbele yetu. Kwa hiyo zilibidi tupambane tu vilevile kuweza kufanikiwa, na kutokana na kupambana hivyo tumefanikiwa kiasi tulichoweza. Uh, kwa hiyo ni, ni, ni, ni muhimu kwa sisi kushare the experience, lakini mambo mingi ambayo zilinisaidia mimi ni kwamba sisi kama Waafrika tuna bahati sana ya kuwa na aspect ambazo tuko, tuko very resilient kutokana na ma, na mazingira tuliokulia nyumbani, na hiyo ni attribute nzuri sana, kama ukiweza kuichukua na ukaitumia vizuri katika maisha yako, ama iwe maisha ya nyumbani ama maisha ya kazini, itakusaidia sana kufika mbele na mimi binafsi hizi attributes zilinisaidia sana kuweza kufanikiwa kazini, kuweza kuendelea kikazi, um, kuwa na attitude nzuri, kujiamini na kuamini kwamba mchango wangu unathaminiwa kazini hmm. yeah. Yeah, kuendelea mbele. ni kipi ambacho umechukua kutoka mafunzo ya leo na yale ambayo umeweza kusikia wengine wakichangia vizuri? Yeah, I think kitu kikubwa leo ni tulisikia watu wengi wakizungumza kuhusu Uh, changamoto alizokumbana nazo ambazo ni tofauti, kwa sababu kila mtu aspekti uh, za maisha zake ni tofauti uh, lakini kitu kikubwa ambacho nitakichukua leo ni kuhusu kuwa na plani na kuhakikisha hiyo plani si plani tu, bali plani ambayo unaifanyia kazi, ni plani ambayo unahakikisha kwamba unaitekeleza. Uh, ati, kufanya plani ni kitu kimoja na kuitekeleza ni kitu kingine. Kitu muhimu ni kwamba ukiwa na plani kimaisha yako kwamba unataka ufike sehemu fulani then ni muhimu kwamba kila kitu unachokifanya katika maisha yako mm -hmm. ichangie katika kuhakikisha unaitekeleza hiyo plani. Sema tia bidii na ufuatilize kisha kwamba unatimiza ile mipango mamaweka Sawa kabisa. Ujumbe mzuri sana Bwana Hussein asante sana, Husayna, sana, sana kuzungumza nasi nasina kila laheri katika safari yao, na mapambano na mafunzo mpya ambayo utaweza kuchangia na wengine. Nashukuru sana kaka Gori, as always, nashukuru sana. Endelea kufanya, endelea kutuwakilisha vizuri bwana. Ah, asante ndugu Ibrahim na maoni kuhusu yale ambayo amejifunza hii leo katika makala ambayo tumefanya. Wengine ambao wameshirika katika mazungumzo haya na mafunzo haya watatoa maoneo pia. Kuna mengi ambayo amezunguzia, kuna maswala ya tamaduni, kuna masuala ya kisiasa, uchumi, elimu, mabadiliko kazini. Kwa upande wako Biwanyika, ni kipi ambacho umejifunza leo? Nadhani kile nimejifunza sana ni yale mabadiliko yatakayotokana miaka um, ya kumi kutoka sasa mm. Yeah. Kama gani? Kwa wale ambao wako hapa, ni mabadiliko gani ambao wanapaswa kuweka tahadhari zaidi ama kujitayarisha kukabiliana nayo? ni um, kama vile mambo ya kompyuta yatachukua kazi zetu miaka kumi kutoka saa hizi, mm. na kuangalia vile tunaweza ku kujiweka katika ule upande wa kuwa mbele ya mabadiliko kama hayo. Uhum. Ya, kama vile uh, kujifunza mambo kadhalika na kuangalia tuseme miaka miwili mitano na kumi, kutoka saizi ni kazi gani ambazo, uh, mambo ya kompyuta ama ni ni artificial intelligence haziwezi kufanya na kisha tuji, tujitayarishe kwa mambo kama hayo. Pia umezungumzia masuala ya kuwa mkakamavu pamoja na kuweza kuvumilia mabadiliko ambayo yanafanyika kazini. Kwa uzoefu wako ambao umepitia, ni mikakati gani ambayo umetumia kisha kwamba zile changamoto ambazo zinakuwa mbele yako ama pengine vizuizi ambavyo watu wanakuwekea mbele yako ili uweze kufeli kazini ama hata katika kile ambacho umepanga kufanya, unavyepuka katika katigari mo unazochangia na wengine um, kitu ambacho mehupata uh, uh, ni muhimu sana ni kuwa mtu ambaye amejitayarisha katika kazi yangu. Kwa hivyo huwa napenda kufanya research Uh, katika kila kitu nafanya hata kama sipo kazini. Kwa hivyo hata nikiwa nyumbani kama kitu kimenibabaisha, uh, kazini nachukua ule wakati wangu um, outside ya kazini kujifunza. Ndio maana niki, nikiwa kazini na, nikiona kama hicho ni kitu kitababaisha watu ama kitafanya tafash kazini um, Yani, lazima niwe katika ile position yani mimi ndio najua zaidi kuliko kila mtu ku, uh, kuhusiana jambo kama hilo mm. Najua kwamba tuseme kama mkono katika sekta tofauti uh, kikazi na kimaisha. Tuzungumzie ile sekta yako ya mitindo kwa sasa, ni changamoto gani ambazo unaweza kutabiri katika siku za mbele ambazo unajiandaa nazo kupambana nazo? <sighs> wakati wa sasa naweza sema ni naona ni kama ni wakati wa wasichana wa Kiafrika kuwa na sauti zao kusikika katika kila kitu kinachofanyika, kazini, katika mtindo wa fashion na kila mahali tu. Unaona sasa ni kama vile wanawake wameanza kusema, pia sisi tunataka kusikika, tunataka kujulikana kama watu ambao wanajua kazi yao, wanajua vitu vyao, sio tu kuwa watu wamekaa kule nyuma sijui hmm. Yes. Kama nimeexplain hivyo vizuri lakini... uh, kwa hiyo si ile mada ya zamani kuwa pale tu uonekani lakini usisikike. Yes, ndivyo. Uh, yeah. Pengine neno la mwisho ni kipi ambacho unachukua kutoka mafunzo ya leo ambacho unahisi kwamba unaweza ukatumia katika pengine siku zako za, za usoni. Uh, yeah. Nadhania kile kitu nimechukua sana ni, vile niliposema ni, uh, awali kuhusu kuangalia miaka kumi kutoka sasa, ni nini kitakuwa kimebadilika katika indastri yangu ya, na kuanza kujifunza na kufanya vitu kidogo kidogo kuhusu vitu kama hivyo. Bi Wanyika hapo na maoni kuhusu yale ambao amejifunza siku ya leo. Nam waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Uko nami katika ukumbi wa chuo cha New England ambapo kuna mafunzo ambayo ametolewa na baadhi ya viongozi katika sekta tofauti. Wale ambao wamehudhuria, tuko nao watajitambulisha kisha tuweze kutueleza ni kipi ambacho amejifunza. Pengine tukianza na dada, kwako, wanakuitaje kwa majina? Naitwa Mari Ndumia uh, kutoka Kenya, kenya. Yeah. Na, na samani kidogo, na kaka eh, kwa majina naitwa Alfax Njao kutoka Kenya pia. Ulipokuja hapa, ni kipi ambacho unatarajia kusikia na kuweza kurudi nacho? matarajio yangu leo ilikuwa kujua vile wengine walivyokuja mbele yetu, wameweza kuhitimu kwa maeneo yao um, ya kazi na kuweza kupanda kwa kiwango kwa kazi, pia kuona waafrika wengine kuungana na wao, ndio tusaidiane kwa hii njia ya nchi ambayo sio nyumbani. Ah, kwa upande yangu nilikuwa na matarajio ya kupata ujuzi zaidi eh, katika utendakazi na kupanda ngazi ya You know, kikampuni eh, katika utendaji wa kazi tumesikia ushauri tofauti na uzoefu tofauti wa wale ambao wametangulia katika miaka. Ni changamoto gani ambazo umeona walizokabiliana nazo miaka iliyotangulia ambazo ndizo mnapambana nazo kwa sasa? Nafikiria ni kwa maana watu wengi wanafikiria kwa sababu wewe ni Mwafrika lazima ufanye zaidi, ndio ujaribu kuonyesha pia weza kufanya kazi. Hiyo ndio changamoto kubwa wakati huu kama Mwafrika unafaa ufanya kazi zaidi na uko ukobora, ndio oneshane unahitaji hiyo kazi ama unafaa kukua kwa hiyo kampuni, ambacho pia ni kizuri kwa njia ingine, kwa sababu wanajua Waafrika we wengi wanajua tuna sifa ya kufanya kazi kwa uzuri, utaratibu na kuwa na matokeo mema. Kwa katika hali hiyo, unasema kunakuwa na athari kwamba unaweza ukajituma zaidi ya vile unastahili kufanya? Eh, hiyo ni kweli kabisa, manake kama Mwafrika eh, unajihisi ya kwamba lazima ufanye zaidi, na athari ya hiyo ni kwamba ni kama unajihisi hutoshi, ingawaje ni kweli watosha, kazi yako ni nzuri kama ya wale wengine wenye ngozi tofauti, ila ni sisi tujiamini ndio tuweze eh, eh, katika hiyo kujiamini, huwa tunafanya tu kazi nzuri hata za, saa zingine zaidi. Yeah. Fikra ambazo ulikuwa nazo ni tofauti kidogo na vile ambavyo imepata kazini na katika maisha ya kawaida hapa nchini Australia. Uh, kwa kuongea na wengi nimeelewa nime kwamba unaweza badilisha vile ambavyo kazi iko kwa kuongea zaidi, ndo usikike pia, na wakijua unaweza ongea watakusikiza zaidi, lakini ukinyamaza mm, utaenda tu kufata wanachosema bila kusimamisha, uh, msimamo wako bila wao kujua uzuri wako kwa hiyo kampuni. Kwa hivyo nime, nime nimeweza kuelewa kwamba ukiweza kuongea wanakuona wao maana na pia unaweza pia kupanda kwa kiwango katika kazi yako. Utajua kwamba wanaume barani Afrika ndio wenye sauti kubwa zaidi. Yeah. ulipofika hapa Australia umepata ni vile vile ama tof uh, mfumo ni tofauti kidogo? Mfumo hapa ni tofauti kidogo, maanake kila mtu uh, kulingana na juhudi zako ama talanta zako, kiwango sio tofauti vile kama Afrika, kwa hiyo pia imenitia changamoto ama imetutia changamoto sisi wanaume wa Kiafrika hmm. E, tutie juhudi za kukubali ya kwamba tuinue Tutu, wadada e, wenzetu na katika society sisi wote hmm. tuweze kupanda hmm. kila kwa kila mtu ana umuhimu kwa katika jamii kabisa hmm. E, kabisa. Ah, pengine kipi ambacho unachukua kutoka mafunzo ya leo ambacho utaweza kutumia katika maisha yako ya kawaida pamoja na kuchangia na wenzako ambao wakuweza kufika leo? Nafikiri ni kwamba kila mtu ndoto yake inaweza timia hmm. pia hapo mimi nimeona ya kwamba ukitia juhudi unaweza timiza hiyo hizo ndoto zako, na pia kueneza uh, Kiafrika ya kwamba katika world stage. so tunaweza kuendelea mbele Ujumbe mzuri kabisa, asanteni kuzungumza nasi na kila la heri katika safari yenu ya kazi na maisha hapa Australia. Asante sana, nashukuru. Asante. Hawa ni baadhi ya wale waliohudhuria mkutano wa leo na umesikia mchango wao kuhusu kile ambacho wamehisi. Mmoja wa waandalizi wa mkutano wa leo ni Binoni Njihia, ambaye tunaona kwamba anaendelea kupangapanga makaratasi, lakini tujue kidogo kwa upande wake. Mkutano wa leo umekuwaje? Mkutano walo umekuwa mzuri, kumekuwa na watu wengi sana. Watu wengi wenye wamekuja na wakafaidika kwa kila kitu kenye tumesoma kime tumesomeshwa, na watu waki, wakiongea wazi na waka, wakisaidiana yeah. Na tumesikia kuna mengi ambayo mechangiwa pamoja na tumeona karibu bao zote pale zimejaa maandishi. Ni gani kwa yale ambayo imeandikwa pale, unahisi kwamba ni muhimu zaidi ambacho unastahili kutilia mkazo kuendelea mbele katika maisha yako kama mwanaafrika ambaye unaisha hapa Australia. Um, I think cha muhimu ni kuona mali tumetoka kihistoria na mali tuko sasa. Kumekuwa na vitu mingi sana zenye zimebadilika, kwa mfano wanawake kutofanya kazi kitambo, sasa wanafanya kazi. Kitambo kulikuwa na zile um, ubaguzi wa sema um, kimila ama you know, watu wa Afrika wa Afrika uh, watu wenye sio weupe au kuweza kufanya kazi ama kwa ngazi za juu, lakini sasa kuna opportunities mingi na kila mtu anaweza ni, ni ile tu lazima ujiamini we mwenyewe na ujitokeleze na uendelee jiamini na jitolee pia. Kwa upande wako dada, kipi ambacho umejifunza katika mafunzo ya leo? Leo nimejifundisha vile tu uh, Grace ameongea, amesema ya kuwa lazima ujiamini, kwa sababu kwa maisha usipojiamini huwezi kufanya chochote mm -hmm. Unaweza endelea ukisema ni kwa sababu ya yule ama kwa sababu ya hii na hii, unashinda ukisema ni shida ya kila mtu mm -hmm. Lakini kama wewe mwenyewe utajiamini mm -hmm. na uamini ya kuwa wewe mwenyewe umepatiwa kipawa ya kufanya vitu, utavifanya mm -hmm lakini ni wewe ujitahidi, usome, ujielimishe uji, uji ufanye vitu ambavyo vitakufikisha pale ambavyo unataka kufika. Tuna, kuna vizuizi vingi ambavyo vinazuia watu wengi kuendelea mbele, baadhi watu wanajiwekea na vingine vinawekwa na pengine, katika jamii tayari imeweka vizuizi hivyo. kwa ni mikakati gani ambao umeweza kujifunza kupitia hapa kwa yale ambayo ameandikwa pale na yale ambayo wengine wamechangia kwamba na unaweza ukatumia katika maisha yako katika kazi zako kuweza kujiendeleza na, na kuendeleza wengine pia. Kuna jambo moja wametaja, na hiyo ni jambo ya kukua, mtu ambaye anaweka wakati. Kwa hiyo kwa, kwa, hiyo, kwa mfano ukiamka asubuhi, huamki hmm, alafu haujafikiria leo ni nini nitakachokifanya. Lazima ujipange kila siku, lazima kila siku uwe na, na na goal, yani, leo nataka kufanya nini? Na hicho kitu ambacho umekiandika lazima ukifanye. Kwa hivyo kila siku ukifanya kitu jambo ndogo ndogo, ndogo, kidogo kidogo, mwishowe uta, uta, utafika pale ambapo unataka kufika. mm. Mm. Ujumbe kwa ule ambao kuweza kuja siku ya leo ni upi na ni kipi ambacho pengine nono moja ambalo unachukua kwa leo ambalo utaendana na ufuatilie pengine kwa mwaka huu? Oh, yeah, nitaacha kufanya kitu sijui na Kiswahili inaitwaje hiyo, procrastination, kusukuma vitu mbele, kuvuta. Sasa kuanzia leo <laughs> sitakuwa nasukumia vitu. Kama napaswa kufanya kitu leo, lazima tu niifanye, hmm. Maanake nikishinda nikisema ni kesho kesho kesho, nitajikuta nimekuwa mzee sijafanya chochote. Kila siku naamka ni kesho kesho. Kwa nini nisiifanye leo? Kwa nini nisifanye? Kwa nini nisifanye leo na nimaliza? Na hata kama siwezi kufanya kila kitu, ninaweza kufanya kidogo. Kwa hivyo lazima nibadilishe vile ambavyo nafikiria, nijue sisukumi vitu tena. Lazima kama nimesema, nitafanya kitu leo, wacha nifanye hata kama ni kidogo, wacha nifanye kidogo kidogo, kidogo jaza kibaba. Yeah. Sehemu <laughs> <laughs> so, nzuri ya kumaliza. Asante sana kuchangia maoni yako nasi, na kila la heri katika maisha yako. Asante sana. Nam hawo basi ni wale waliohudhuria mkutano huu katika ukumbi chuo China, makala, wa chuo cha New England. Mengi zaidi kuhusu makala wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkowa swahili