Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, hukaona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaone ambayo ni sbscomau mkwa juu swahili. Makala haya pia aweza ukapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaone ambayo ni facebookcom mkwa juu SBS swahili. Kuna mengi ambayo tumeondelea, lakini kwa sasa tutazame swala so zima la vipimo vinavyofanywa pamoja na jinsi familia na biashara ndogo zinaendelea kukabiliana na janga zima la corona. Ukaguzi uliofanywa na shirika kubwa la huduma ya makazi ya wahamiaji umepata kuwa zaidi ya takriban biashara ndogo mia tatu zilizoanzishwa na wakimbizi mjini Melbourne na Sydney zimeendeleza operesheni zao wakati wa janga. Ripoti hiyo imejiri wakati serikali ya Viktoria imetangaza kuregezwa kwa ziada kwa vizuizi kwa matumizi ya barakoa pamoja na vikomo kwa mikusanyiko katika mazingira mbalimbali mbali. Vizuizi vya vi coronavirus vilipogonga mji wa Melbourne, Atala Ebo pamoja na familia yake walilazimishwa kuzoea kwa haraka mazingira mapya ya vizuizi kwa ajili ya kuepuka kufunga milango ya mgahawa wao wa Kisiria. Abod ni mwanawe wa kiume amesema, haijawa rahisi it was, it was Ilikuwa vigumu sana the, the ilikuwa kazi nyingi na kupanga kufikia kiwango ambacho tungeweza fanya uh, took, kila kitu kwa starehe ilituchukua muda mrefu um, kujua kile tulistahili fanya, kile tunastahili fanya na kupata mikakati mingine, kuzungumza na watu wengine. Kwa hiyo ilituchukua muda mrefu kujua kila, kila kitu. Familia ya bwana Abo iliwasili nchini Australia kama wakimbizi baada ya kukimbia vita nchini kwao Siria. Wakitumia uzoefu waliopata katika safari yao ya ukimbizi. waliweza waliweza endelea kuwaajiri wafanyakazi watatu licha ya kupoteza mapato na kusalia na huduma ya kuuza vyakula vya kuliwa nje ya mgahawa tu. Ukaguzi uliofanywa na shirika la huduma ya makazi ya wakimbizi kwa jina la AMS umepata kuwa zaidi ya biashara mia tatu zilizoanzishwa na wakimbizi mjini Melbourne na Sydney katika miaka mbili iliyopita zimeendelea kutumika wakati wa janga. Kwa familia ya Abo, hatua mpya ya kuregeza vizuizi mjini Melbourne imewaruhusu kuwakaribisha wateja mezani tena. Wakati huo huo, kiongozi wa jimbo la Victoria Daniel Andrews amezundua hatua mpya za misaada wakati jimbo hilo limerekodi siku ya 37 mfululizo bila kuwa na virusi vipya Kuanzia usiku wa manane wa Jumatatu tarehe 7 Disemba, barakoa kwa sasa zitavaliwa katika mazingira ambako haiwezekani kujitenga kijamii, kama katika usafiri wa umma, madukani na ndani ya teksi. Ila bwana Andrews amesema kila mtu anastahili endelea kutumia barakoa. Everyone must carry a mask unless you've got a medical exemption. Kila mtu lazima awe na barakoa isipokuwa kama una ruhusa ya kimatibabu kila mtu lazima awe na barakoa kwa hizo hafla wanapoingia ndani ya duka la chadston au wakienda bunnings katika kundi la watu ambako hawezekani kuwa mbali na wengine barakoa zimekuwa sera muhimu ya dhamana kwetu na zinaendelea kuwa hivyo tutachunguza hili januari na kama sheria hizi zinaweza badilika alisema bwana andrews kwa sasa idadi ya wageni 30 wanaweza jumuika katika nyumba moja mjini Melbourne kila siku. Idadi hiyo ni nyongeza ya watu 15 kwa idadi isiyo na kikomo katika nyumba zingine, na mikusanyiko ya hadi watu 100 katika maeneo ya nje itaruhusiwa katika sehemu za umma. Nako jimboni ni New South Wales, vizuizi vya ziada vinatarajiwa kuregezwa Jumatatu saba Desemba. Idadi ya watu 100 wataruhusiwa kujumuika katika maeneo ya nje wakati idadi ya watu 50 wataweza jumuika katika sehemu za densi ndani na katika viwanja vya michezo. Sinema na sehemu za sanaa zinawezatoa huduma kwa watu kwa asilimia mia moja wakati jimbo hilo linaendelea kutokuwa na visa vya maambukizi. Uchunguzi unaendelea kwa jinsi wasafiri wawili kutoka ng'ambo waliokwepa karantini ya lazima mjini Sydney kabla ya kusafiri kuelekea Melbourne wasafiri wawili kutoka Ujerumani, mwanamke mwenye miaka 53 na mvulana mwenye miaka 15, walitoa mjini Sydney na kusafiri moja kwa moja hadi Melbourne ndani ya ndege ya Virgin, hatua ambayo iliwalazimisha wasafiri wenza mia na 76 waliokuwa ndani ya ndege hiyo kuingia ndani ya karantini. Jeshi la polisi la New South Wales limekubali wajibu wa kosa hilo na naibu kamishna Jeff Loy amesema kwamba kosa lilikuwa kwa mawasiliano mabaya We're not Hatusemi walidanganya, kulikuwa kizuizi cha lugha, kulikuwa suala la mawasiliano. Na afisa wa polisi amekiri kosa kuwa hakuchunguza hati za msamaha na hati zilizostahili. Bwana Loy ameongezea kuwa matendo na mifumo katika uwanja wa ndege yamefanyiwa tathmini na kuboreshwa. Huyu hapa tena: operesheni yote ya karantini imefanyiwa tathmini, hususan operesheni ya uwanja wa ndege Tumekaza vigezo kwa sasa. Kila msamaha ambao ni mwingi kila siku umefanyiwa tathmini. Kwa hiyo afisa atafanya tathmini na kamanda wa polisi naye atafanya tathmini yake binafsi kwa hati hizo za misamaha, ili isitokee tena. Wakati vipimo vya wasafiri hao vimepata hawana COVID-19, waziri wa afya wa Victoria Martin Foley amesema vipimo vya ufuatiliaji vinaandaliwa. Bwana Foley na maelezo zaidi. So, if in fact, uh, tomorrow... Kwa hiyo kama kesho wasafiri wa kimataifa wanapatwa hawana COVID-19, muda wa karantini na mnyonyoro wa maambukizi utakuwa umevunjwa, na tutawaachia watu hao wakaribu, wa karibu wa wasafiri hao kutoka karantini. Kuboresha zaidi namna ya kutambua coronavirus katika viwanja vya ndege, mbwa wa kunusa wanafunzwa kuweza kutambua virusi hivyo kabla matokeo chanya ya vipimo hayajatokea. Umbwa hao wanafunzwa kutambua harufu fulani katika jasho, lengo likiwa kuwatumia umbwa hao pamoja na vipimo vya aina ya PCR kwa wasafiri wa kimataifa kuanzia mapema mwakani. Susan Hazel ni mtafiti kutoka chuo cha Adelaide, amesema umbwa hao wa kunusa wakiwa na mafanikio wanaweza kuwa fanisi kutambua virusi hivyo dalili zikiwa bado hazijatambuliwa. Na unaweza endelea kupokea taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au, Mkwaju, coronavirus. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Sonia Lal, Gareth Boham na Gode Migerano. Kwa taarifa kama hizi na makala tuliopeperusha kabla, unaweza kupata yote kwenye tovuti yetu anaone ambayo ni sbs.com.au Mkwaju Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki,