Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Wakazi wa Melbourne watamka kesho asubuhi Jumatatu na kupata baadhi ya vizuizi vya COVID-19 vimeregezwa kabla ya ratiba. Mshahara wa waziri wa Afrika Kusini wasimamishwa kwa matumizi mabaya ya ndege ya kijeshi. Wakati wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa itikadi kali wawaua watu 11 kaskazini mashariki mwa Nigeria. Na katika kampeni za urais nchini Tanzania, mgombea Tundu Lissu ahidi uhuru kamili wa vyombo vya habari nchini Tanzania. Katika taarifa za michezo, vichapo vyatolewa katika michezo ya AFL na NRL, wakati baadhi washangazwa na matokeo ya kuponea chupuchupu kwa wekundu wa Manchester. Mengi zaidi katika taarifa za michezo. Nam, karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuna migori ya migerano tukulete makala haya kutoka studio za SBS mubashara pamoja na kwenye tovuti yetu, anwani ambao ni sbs.com.au, mkwaju swahili Wakazi wa Melbourne watamka kesho asubuhi wa Jumatatu na kupata baadhi ya vizuizi vya Covid 19 vimeregezwa kabla ya ratiba. Hali hiyo imejiri baada ya jimbo hilo kurekodi maambukizi mapya 16 pamoja na vifo viwili katika siku 14 katika maeneo ya jiji la Melbourne ambayo kwa sasa ni 22.1. Hatua zitakazo kubadilishwa kuanzia usiku wa leo zinajumuisha kuinuliwa kwa marufuku ya kutoka nje ya usiku mjini Melbourne, kuondolewa kwa sheria ya mtu mmoja tu katika nyumba kuenda kuemea idadi wafanya moja ya wafanyakazi laki moja elfu ishirini na saba kurejea kazini wakiwa na mpango salama wa COVID na kurejeshwa tena kwa harusi za nje zenye zitakazohudhuriwa na watu watano. Ila afisa mkuu wa afya profesa Brett Sutton ameonya kuwa idadi ndogo ya watu haimaanishi kuwa wakazi wa, Mel wa Victoria wanaweza rejea katika maisha yao ya kawaida kabla ya janga hili. Uh, anasema ambako watu wanakaribiana sana wanazungumza na kucheka na kupiga kelele na barakoa hazijavaliwa, hali hiyo haiwezi fanyika kwa sasa. Tutafikia wakati ambapo tunaweza fanya hivyo, ila si kwa sasa, alisisitiza Dr. Sutton. Baadhi ya mageuzi mengine yanayojumuisha sheria ya lazima ya kuvaa barakoa au vitu vinavyofunika uso, huduma za malezi ya watoto kufunguliwa kwa watoto wote, Wanafunzi wa VCE na vikal kurejea shuleni kufanya mitihani kuanzia tarehe tano Oktoba. Wanafunzi wote wa shule za msingi kurejea kusomea darasani kuanzia tarehe kumi na mbili Oktoba, na idadi ya watu tano kuruhusiwa kuhudhuria mikusanyiko ya kidini ya nje. Mamlaka inatarajiwa pia kuwa majimbo ama jimbo hilo litakaribia hatua moja zaidi kupunguza vizuizi vingine tarehe 19 Oktoba ambayo ni wiki moja mapema kuliko ilivyokuwa imeratibiwa. Chini ya hatua hiyo, vizuizi vya sababu, kwa sababu za kuondoka nyumbani vitaondolewa pia, na serikali ya shirikisho imesema kwamba ni muhimu zaidi kuhakikisha teknolojia mpya nishati inatumika badala ya kuweka ahadi ya uzalishaji wa sufuri wa malengo ya hewa chafu kufikia mwaka 2050 Serikali ya serikali iliyotolewa wiki iliyopita inasema kuwa itaweza, itawekeza katika sehemu tano zinazojumuisha nishati ya hydrogen, kunasa kaboni pamoja na kaboni ndani ya udongo. Lengo la hatua hiyo ni kupunguza tani milioni 250 za hewa chafu kufikia mwaka 2040. Waziri wa nishati Angus Taylor ameeleza shirika la habari la Sky kwamba serikali inajaribu kupunguza uzalishaji wa nishati chafu wakati inaendelea kuhakikisha uchumi uko imara. Anasema, lengo letu ni teknolojia, si kutoza kodi, ni kupunguza uzalishaji wa tani milioni 250 hadi mwaka 2040, na bila shaka zaidi ya hapo na kufanya katika hali ambayo itaendeleza uchumi imara, ambao utahifadhi sekta muhimu kama vyuma au viwanda vyetu vya uzalishaji Kilimo na usafiri, tofauti na mtazamo uliochukuliwa na chama cha Leba kabla ya uchaguzi mkuu uliopita, ambapo walikuwa tayari kukata ajira na walikuwa tayari kukata mishahara, alisisitiza Waziri Taylor. Na katika taarifa zingine, waziri wa shirikisho wa utalii Simon Birmingham amesema anatumai safari kati ya Australia na New Zealand zitaanza tena kufikia mwisho wa mwaka huu. Australia na New Zealand zimekuwa zikifanyia kazi mipango ya kuweka nafasi ya usafiri, ila maambukizi ya coronavirus jimboni Victoria yamerejesha nyuma mipango hiyo. Senata Birmingham amesema anafanya kazi kuhakikisha majimbo na mikoa ya Australia iko tayari kwa usafiri salama wa COVID kati ya Australia na New Zealand kuanzia haraka iwezekanavyo. Anasema, natumai kwa kufungua New Zealand tutaweza ona majimbo mengi nchini Australia yakiwakaribisha wageni kutoka New Zealand tutakapofanya hivyo, ila bila shaka unastahili kuwa tayari kufungua mipaka kufanya hivyo. New South Wales ni sehemu nzuri, si tu kwa ndege za kuingia ama za kuungwa na New Zealand, ila bila shaka kwa sababu ni South Wales iko wazi kwa majimbo yote isipokuwa Victoria, itakuwa sehemu nzuri ya kuingilia. Waendelea kusikia kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS, ukiwa na migode migerana kwa sasa. Tuwaangazie hali ilivyo katika taarifa za kimataifa. Serikali ya Marekani ina mipango ya kuwadhibiti wanafunzi kutoka nchi za Afrika Mashariki na kwingineko duniani kuendelea na masomo kwenye vyuo vikuu nchini humo kwa kuweka masharti mapya ya viza ambayo yatadhibiti ukazi wao Aidha, iwapo mapendekezo ya hivi karibuni ya Wizara ya Usalama wa Ndani ya Marekani yatatekelezwa, wanafunzi kutoka nchi nyingi za Afrika zikiwemo Kenya, Tanzania na Uganda watazuiliwa kupata viza za kukaa nchini kwa zaidi ya miaka miwili. Hii ina maana kwamba wanafunzi hawa wa kigeni ambao watakuwa na nia ya kuhitimu kwa shahada zinazochukua zaidi ya miaka miwili katika vyuo vikuu vya Marekani hawataweza kufanya hivyo. Kulingana na utawala wa Rais Donald Trump, mapendekezo hayo yanalenga nchi ambazo zimerekodi zaidi ya asilimia kumi ya wanafunzi ambao wamezidisha muda wao kwa kuwa nchini humo kinyume na masharti ya viza zao. Wanafunzi watakaoathiriwa moja kwa moja iwapo hatua hiyo itachukuliwa ni wa kutoka nchini kama Kenya, Rwanda, Uganda, Tanzania, Burundi, Sudan ya Kusini, Somalia na Ethiopia, Benin, Burkina Faso, Burundi, Cameron, Jamhuri ya Afrika ya Kati ama Central African Republic kama unapenda, Chad, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Jamhuri ya Congo, Cote d'Ivoire, Jibuti, Equatorio Guini, Eritrea, Gabon, Gambia, Ghana, Guini, Guini Bisau, Liberia, Libia, Malawi, Mali, Mauritania, Niger, Nigeria, Korea Kusini kwa miradi, Korea Kaskazini, Papua ni Guini, Senegal, Sierra Leon, Sudan, Togo na Zambia na mgombea urais nchini Tanzania Tundulisu wa chama cha Chadema amesema endapo atachaguliwa kuwa rais, kutakuwa na uhuru kamili wa vyombo vya habari bila kusimamiwa au kuingiliwa na serikali. Mgombea rais nchini humo, nchini Tanzania, ameendelea kusema kwamba hali itakuwa shwari zaidi na vyombo vya habari nchini humo vitakuwa na uhuru mkubwa wa kufanya kazi zao endapo atachaguliwa kuwa rais. Akisisitiza akizungumza na vyombo vya habari mjini Mwanza ambako amekuwa akiendelea na kampeni Jumamosi, Lusu amesema kwamba atafuta sheria nyingi za vyombo vya habari ambazo zimekuwa zikiwekwa na awamu kadhaa za serikali za Tanzania. Alirudia matamshi yake kwamba endapo atashinda uchaguzi, serikali yake itafuta idara ya maelezo ya serikali, ikidai kuwa ama ikidai kuwa ni masilia ya mfumo wa kikoloni. Na tukielekea katika eneo la magharibi ya Afrika, wanamgambo wanaoshukiwa kuwa na makundi ya itikadi kali wamewaua takriban watu kumi na moja kaskazini mashariki mwa Nijeria, wakati wa shambulizi dhidi ya msafara wa maafisa wa usalama uliokuwa ukiwarejesha makwao watu waliopoteza makazi yao kutokana na uasi. Duru za polisi zimesema hayo hapo jana kupitia shirika lake la habari la EMAC kundi la wanamgambo linalojiita Dola la like Kiislamu IS limesema kuwa maafisa 30 wa polisi na wanajeshi waliouawa katika shambulizi hilo la Ijumaa katika barabara inayoelekea katika mji wa Baga wenye shughuli nyingi za uvuvi katika jimbo la Borno. Katika taarifa hapo jana, idara ya polisi ya jimbo la Borno ilisema kuwa maafisa wanane wa polisi na wanajeshi watatu wa serikali waliuawa na watu 13 kujeruhiwa katika shambulizi hilo. Na afrika kusini, rais wa taifa hilo Cyril Ramaphosa ametoa onyo kali kwa waziri wake wa ulinzi nasiviwe mapisa na kusimamisha mshahara wake kwa miezi mitatu kwa kupeleka ujumbe nchini Zimbabwe kwa ndege ya jeshi la anga. Haya ni kwa mujibu wa ofisi ya rais. Chama cha upinzani cha Democratic Alliance kilikuwa kimemshutumu mapisa kwa kutumia vibaya rasilimali za serikali kwa kuruhusu kundi kutoka katika chama tawala cha African National Congress ama ANC kusafiri naye hadi Harare mnamo mwezi Septemba. Ofisi ya rais imesema kuna jana kuwa Mapisa Kalula alikuwa katika ziara rasmi, lakini uamzi wake wa kuruhusu ujumbe ambao ulikuwa unasafiri kuelekea Zimbabwe kwa shughuli tofauti kuungana naye katika ndege hiyo ulikuwa ni kosa la kimaamuzi. Msemaji wa wizara ya ulinzi hakujibu mara moja maombi ya kutaka maoni. Kutoka kwa waziri Mapisa mwenyewe hakujibu mara moja ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wake LinkedIn. kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukiendelea na makala ambayo tumeandalia kwa sasa. Tuangazie hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa AFL na mechi zilizopigwa mapema hii leo. Mechi ambazo zimeanziwa kati ya Collingwood pamoja na timu ya Port Adelaide, ambapo mechi ilikuwa ni 61 kwa 45 kwa upande wa Port Adelaide. Mechi ingine ambayo ilichezwa mapema hii leo ilikuwa ni, ni kati ya Sydney na Geelong, Sydney Swanson na Geelong ambao Sydney walipokea kichapo chembamba cha alama zikiwa ni 62 zikiwa ni 69 kwa 63 kwa upande wa Geelong. Vilevile vile, timu ya Hawthorn ilipata ushindi dhidi ya Gold Coast Suns alama zikiwa ni 108 kwa 57, wakati Fremantle walivaliwa na Bulldogs na kucharazwa alama zikiwa ni 74 kwa 44. Katika mchezo wa NRL, mechi zilizochezwa mapema ileo ilikuwa ni kati ya dragons St. George, Illawarra dragons na Melbourne Storm ambapo Melbourne Storm walivaliwa na kupigwa kwa alama 12 zikiwa ni 30 ni kwa 22 kwa upande wa Dragons, wakati Warriors wakacharaza Manly Seagulls 40 kwa 28. Katika mechi michi ambazo pigwa hapo jana ilikuwa ni kati ya Sharks na Raiders. Raiders, wakipata ushindi wa alama zikiwa ni 34 kwa 28, West Tigers wakipokea kichapo cha alama 4 kutoka kwa wenyeji Parramatta Eels 24 kwa 28, wakati Bulldogs wakitoka nunge kwa upande wao, wow, na kula kichapo kutoka kwa Panthers alama zikiwa ni 42, wakati Rabbitohs wakiocharaza watani wao Sydney Roosters sitini kwa 8. Katika matokeo ya ligi kuu ya kandanda kule Uingereza, mechi ambazo imechezwa hapo mapema jana ilikuwa ni kati ya Westbrom na Chelsea uh, magoli akishangiwa tatu kwa tatu, wakati Crystal Palace wakipigwa mbili moja dhidi ya Everton. Manchester United wakiponea kichapo ama kutoka sare na timu ya Brighton ambao walianza vizuri mechi yao na kukamilisha mechi hiyo katika dakika ambazo zilikuwa ni za kushangaza, lakini wakaibuka ushindi wa magoli mawili kwa tatu. Vilevile Burnley wakapata kichapo cha kimbamba goli likiwa ni moja dhidi ya Southampton na Sheffield United kwa sasa zina kichapa dhidi ya Leeds, alama dakika ikiwa ni 56 magoli akiwa bado ni sufuri, sufuri. Mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo tutaletea katika taarifa za michezo, kabla tumaliza makala aliyotuangalia tena hali ilivyo katika utabiri wa hali he ya hewa tukianzia mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 13.6, wakati Melbourne ni 8.4, Brisbane zikiwa ni 14.4, Perth 15, Adelaide 13.7, Hobart 8.1, Canberra 5 na Dawini kwa sasa ni zijoto 26.7. Kufikia hapo, ndio mwisho wa taarifa ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mingine ambayo anakujia muda usio mrefu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple Google, Spotify au popote pale unapozipata.