Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migharana, tukiendelea na makala hayo ambayo tumeandalia na unaweza pata yote kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook com mkwaju SBS swahili pamoja na katika tovuti yetu anaone ambayo ni SBScom au mkwaju swahili. Kwa sasa basi, tutazame swala zima kuhusu afya ya macho. Sio kila mtu ana wakati wa macho yao kukaguliwa mara kwa mara kwa macho yanayohusika na shughuli zetu za kila siku, na asilimia 93 ya zaidi ya watu wenye umri wa miaka 55 wameathiriwa na shida ya kuona vizuri kwa muda mrefu. Wataalam wanasema ni muhimu usiache hadi kuchelewa sana. Mwandishi wetu Frank Mtao amefanya ukaguzi wa swala hili kwa undani na kutuandalia makala haya. Mama wa Mary Roge alikuwa mlezi, alijitolea kwa marehemu mumewe kumuuguza ilikuwa kazi ya wakati wote ambayo ilichelewesha mahitaji yake ya utunzaji wa afya. He, kufikia wakati ambao hatimaye aliweza kufanya uchunguzi wa macho alikuwa amechelewa, kwani ugonjwa wa glokoma ulikuwa tayari umeharibu macho yake hadi hatimaye akapofuka. Hutambui jinsi kuona kwa jicho lako ni kwa maana mpaka halipo. Nilijifunza hilo e, kutoka kwa mama yangu. Inasikitisha kuona mtu ambaye alikuwa akifanya kazi sana, alikuwa msomaji mzuri, anayeshughulikia sana na bustani na mshonaji, na kwa kweli kwa glaucoma amepoteza uwezo wa kufanya yote hayo. Glokoma ni ugonjwa mbaya wa macho ambao unaathiri mtu mmoja kati ya watu nane wenye umri zaidi ya miaka themanini na karibu asilimia tatu ya watu wa Australia. Kwa bahati mbaya, ni nusu tu ya watu walio na ugonjwa wa glokoma wanaogunduliwa. Kituo cha utafiti wa macho cha Australia cha Daktari Jennifer Fan Gaskin, mtaalamu wa glokoma na mtaalamu wa mazoezi ya magonjwa ya akili anasema glaucoma mara nyingi hugunduliwa tu baada ya upungufu mkubwa wa kuona. Glaucoma kawaida huwa hauna dalili hadi ugonjwa huo unapokuwa hali ya juu sana, wakati umeachwa tu na sehemu ndogo ya kuona, na hata wakati huo mara nyingi ubongo hujaza katika pengo. Kwa hivyo hata wagonjwa wangu walio na glukoma ya juu mara nyingi hawajui kuwa wamepoteza sehemu kubwa ya kuona. Daktari wa macho wa Brisbane Lucy See, e, kutoka kituo cha Grace and Vision amesema glukoma ni hali ambayo inahitaji kukaguliwa na kutambuliwa na mtaalamu wa huduma ya afya ya macho. Inagusa jamii ya kwanza ya watu walio na ugonjwa wa glukoma walio na karibu nafasi moja katika nafasi nne za kukuza ugonjwa huo katika maisha yao. Glokoma hausikii chochote, huna gradually... shida yoyote, na unaweza kupoteza uwezo wako wa kuona taratibu. Ndio sababu kwa glokoma unahitaji kufanya uchunguzi wa macho ili kuona ikiwa kuna shida yoyote, na nguvu kwa kuonekana kwenye mishipa na uwezo wa kuona pembeni. Sehemu hiyo inahitaji daktari wa macho kuendesha uchunguzi ili kuhakikisha kuwa hakuna shida. Mmoja kati ya watu saba wa Australia aliye na umri zaidi ya miaka 50 ameathiriwa na kuzeeka kwa umri ambao husababishwa upofu na upotezaji wa uwezo wa kuona hapa Australia. Roji amekuwa akiugua ugonjwa huu kwa zaidi ya miaka ishirini. Ni nao tu katika jicho moja, uwezo wa kuona wote ulikuwa ukungu, kama vile kuangalia ndani ya dimbwi la maji machafu. Kisha macho yakaacha lile jicho kwenye uwezo wa kuona wa katikati kabisa. Daktari Van Gaskin anasema mtindo mzuri wa maisha unaweza kuzuia E, maendeleo au kuzidisha kwa upungufu wa kizazi unaohusiana na umri. Marekebisho ya maisha ambayo ni ya kusaidia macho pia yatafaidika na afya ya jumla ya matibabu. Kwa hivyo, vitu kama kuacha sigara, eh, kuvaa miwani wakati uko nje na kisha kuwa na lishe bora yenye pamoja na mboga nyingi za kijani na pia matunda mengi sana ya rangi za kung'aa na mboga chakula kilicho juu katika milo mitatu kama vile mafuta ya samaki pia hupendekezwa sana. Sababu nyingine inaongoza ya kuharibika kwa uwezo wa kuona kwa wazee ni kiwingu kwenye lenzi ya jicho, ugonjwa unaojulikana kama cataract. Kulingana na Dr Fan Gaskin, kila mtu atakuwa na cataract ikiwa wataishi muda wa kutosha. Vitu vingine kama kuangalia jua mara kwa mara au kuwa na ugonjwa wa sukari pia huharakisha uwezekano wa vijana wa kuendeleza ugonjwa huo. Uwezo wa kuona hafifu kwa kawaida ni dalili ya kwanza, pia kuanza kuona kwa mduara kwenye taa au mwanga mwingi wa taa wakati wanaendesha gari usiku. Ili hiyo yaweza kuwa pamoja ya ishara za mapema za janga hilo la cataract. Takwimu kutoka kwa Medibank Better Health Index zinaonyesha kuwa Waaustralia zaidi ya laki saba wameathiriwa na cataract. Takwimu hizo pia zilipata ongezeko la asilimia tisa nukta tano ya madai ya taratibu za kuondolewa kwa ugonjwa hilo, e, kati ya mwaka 2010 hadi 2017. Lucy Sie anasema: Wagonjwa hawana wasiwasi sana ikiwa hugunduliwa na ugonjwa huo wa katalakt just... kwa gonjwa hili la macho remove, la katalakti kawaida ni rahisi sana, tunarejea tu na ambayo inaweza kuondolewa kwa upasuaji, sio shida kubwa. Dr Fani Kaskin anashauri watu wazee angalau macho yao yachunguzwe na mtaalamu wa macho mara moja kila baada ya miaka miwili, ikiwa sio kila mwaka loss be part of aging. Kupoteza a... uwezo wa kuona hakupaswa kuwa well, sehemu well ya well kuzeeka. Tunapoendelea kuwa wazee, well well seli haziwezi kufanya kazi vizuri kwenye kiwango kile bora cha seli, lakini ikiwa zinaangaliwa mara kwa mara, macho yetu yanapaswa kuendelea kufanya kazi vizuri hadi katika uzee wetu. Beli Loji hawezi kusisitiza vya kutosha juu ya umuhimu wa kufanya vipimo vya macho mara kwa mara, baada ya mama yake kupofuka na yeye mwenyewe anapoteza uwezo wa kuona katika jicho moja kutokana na kuzorota kunakohusiana na umri. Vitu hivi vinakujia na hujui kuwa inajitokeza nyuma ya jicho hadi inafikia hatua mbaya. Na mwandishi wetu Frank, taarifa hiyo kuhusu afya ya macho pamoja na umuhimu wa kufanya ukaguzi mara kwa mara. Tembelea Vision Australia au kwa maelezo zaidi juu ya upofu na uwezo mdogo wa kuona na unaweza pata taarifa ya ziada ukiangalia mtandao wa Macular Disease Foundation kwa maelezo zaidi juu ya dalili za kuzorota kutokana na umri. Unaweza pata kujua zaidi kuhusu ugonjwa wa glaucoma kabla au wakati wa wiki ya before Glaucoma duniani ambayo ni kati nane ya tarehe 8 hadi 14 ya mwezi wa tatu. Yote hayo kupitia mtandao wa Glaucoma Australia. Kwa maelezo ziada kuhusu makala haya pamoja na mengine ambayo tumeandalia hapo awali, basi tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.