Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Endelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, Johni Heletta. Makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu na mtandaoni, anaonikiwa ni sbscom mkwa juu Swahili, mfuniwaa mitambo akiwa ni Bwana Nathan. Zaidi ya watu 266 waliohamishwa kutoka mjini Wuhan wataishi kwa muda wa wiki mbili wakiwa wametengwa katika kambi ambayo haijatumiwa katika eneo la kaskazini ya mji wa Darwin. Watu wanane miongoni mwa watu hao 266 waliopewa uhamisho ni wana visiwa wa Pacific ambao ni wanafunzi na watapewa makazi katika kituo cha Howard Springs. Watu hao waliwasili mjini Darwin katika ndege ya Qantas iliyoagizwa mapema leo mchana Jumapili, wakati baadhi ya wakazi wa Darwin wamehojafurahishwa kwa watu hao kupewa makazi karibu ya mji wao. Mwanaume huyu hapa amesema kwamba hana wasiwasi wowote kwa sababu The sneezing, and our... anasema unavyoambukizwa ni kupitia chafya, kukohoa, kuguza viti na kadhalika. Yote hayo yakishughulikiwa itakuwa sawa. Kama ninavyoelewa inachukua kati ya siku moja na siku kumi na nne kuonyesha dalili. Kwa hiyo punde watakapotengwa na wameshughulikia suala hilo, kila kitu kitakuwa sawa na katika taarifa zingine meya wa halmashauri ya jiji moja jimboni Queensland amesema kwamba mvua ambayo imenyesha wikendi hii imekaribishwa sana baada ya miaka ya ukame jimboni humo. Mamia mamilimita ya mvua ilionyesha katika maeneo ya kusini mashariki ya Queensland na sehemu kadhaa zinazonasa maji jimboni humo zilipokea moja ya ku, maji ya kutosha Meya wa halmashauri ya jiji la Southern Downs, Tracy Doby amesema, wakati mvua hiyo imekaribishwa, serikali ya jimbo ilistahili kujizuia kuitangaza mapema kuondolewa kwa tangazo la ukame jimboni humo. Amesema hali hiyo ilishuhudiwa katika mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya tukio moja tu la mvua na Off... Anasema wazalishaji wetu wa vijijini ambao wamelazimishwa kung'oa miti wameuza bidhaa zao, hawatapata afueni mara moja kupitia mvua hii. Kwa hiyo tuna matumaini serikali ya jimbo la Queensland na nchini kote Australia zimejifunza kuwa tukio moja la mvua halimalizi ukame, na ukame wetu bado unaendelea, hata kama tumepokea kiwango kikubwa cha mvua, alisema mea Dobie. Na tukivuka basi, mpaka sasa kutoka kuenza natuingie jimboni ambako mvua na upepo mkali umesababisha madhara katika sehemu nyingi jimboni. Katika baadhi ya sehemu takriban milimita 20 ya mvua ilionyesha kila saa. Hali hiyo imelazimu huduma ya dharura jimbo kufanya uokoaji katika maeneo ambako mafuriko yalisababisha tisho kubwa. Jane Golding kutoka ofisi ya utabiri wa hali ya hewa amesema kwamba mazingira hayo hayatarejiwi kupungua ama kupungua makali hadi kesho Jumatatu, na so amesema itaisha wakati tofauti inapoelekea katika maeneo ya kusini. Tayari imepungua kutoka maeneo ya kaskazini na imekwisha katika maeneo ya kati ya New South Wales hii leo, na kesho maeneo ya kusini ya jimbo yatapata fweni. Hata hivyo hali hiyo itafuata na manyunyu ya mvua tukielekea basi katika jimbo la magharibi ya Australia, ambapo kimbunga chenye kipimo ama mizani ya tatu katika vipimo vya mizani ya vimbunga imesababisha mvua kali sana, dharuba kali katika eneo la Pilbara ama jimbo la Pilbara kule jimboni magharibi Australia. Cyclone Damien kama inavyojulikana, tropical cyclone Damien, ama kimbuga Damien, kama napenda, imesababisha mvua pamoja na upepo wenye kasi ya zaidi ya kilomita mia na tisini na tano kwa kila saa katika maeneo ya Pilbara, ambapo imesababisha tisho pamoja na kusababisha basi ilani ya nyekundu pale. Moja wa wale ambao ni maafisa katika ofisi inafanya utabiri wa hali ya hewa Neil Bennett amesema kwamba kimunga hicho kimevuka kutoka karadha pamoja na dampia, na kitaendelea hadi pepo utakapokuwa mwingi zaidi, pamoja na mvua kali itakapoendelea kunyesha. Hali itakuwa ni hivyo, na itaendelea kuendelea katika maeneo ya kusini, na bila shaka itasababisha upepo mkali pamoja na kusababisha uharibifu mkubwa sana katika maeneo hayo. Tuna kwamba zaidi ya mililita ya mvua mia tatu inatarajiwa katika maeneo hayo, hali ambayo italeta ukame pamoja italeta madhara makubwa katika maeneo ya Pilbara na katika maeneo mengine husika. Natuagazi hali livyo katika utabiri. Na katika taarifa za kimataifa, tukenze kule Marekani, ambapo rais Donald Trump amewafuta kazi maafisa wawili waandamizi waliotoa ushahidi dhidi yake katika kesi ya kutokuwa na imani naye iliyokuwa ina mkabili. Balozi wa Marekani wa kwa muungano wa Ulaya Gordon Sondland amesema kwamba, nimeambiwa kwamba rais anataka nirudi nyumbani mara moja. Awali, Luteni Kanali Alexander Vindman mtaalamu wa mkuu katika masuala ya Ukraine, alisindikizwa kutoka nje ya ikulu ya Marekani. Inasemekana kwamba bwana Trump amesema anataka kufanya mabadiliko baada ya bunge la seneti kumwondolea mashtaka yaliyokuwa yanamkabili Jumatano. Katika kura ya kihistoria iliyopigwa, bunge la seneti limeamua kutomwondoa rais Trump huyo wa 45 wa Marekani madarakani kwa madai yaliyokuwa yamemkubali dhidi yake kutokana na mahusiano yake na Ukraine. Kaka yake Luteni Kanali Vinman, ambaye pia ni pacha mwenzake Yevgeni Vinman, wakili mwanamizi katika Baraza la Usalama la Taifa, pia alirejeshwa katika idara ya jeshi Ijumaa. Tukitazama basi hali ilivyo katika masuala mengine ambayo yamejiri hii leo, tutazama basi kule barani Afrika, kipi ambacho kimejiri ambapo tuko na taarifa zingine nyingi sana zinazoendelea kuunga vichwa vya habari tutazama kipi ambacho kinasababisha hali kuwa vibaya. Tukielekea basi kule Thailand kwanza, ambapo mauaji kule Thailand amesababishwa na mwanajeshi aliyeua watu ishirini na sita katika mji wa Korat ambapo ameuawa pia. Mwanajeshi aliyeua watu ishirini na sita kwa bunduki katika mji wa Nakhon Ratchasima kule Thailand ameuawa kwa kupigwa risasi vile vile na maafisa wa usalama kulingana na polisi wa Thailand. Jumamosi, Jakrapath Tuma alimuua kamanda wa polisi wanakuiba silaha katika kambi ya jeshi. Mshukiwa huyo aliendelea kuvamia raia waliokuwa katika shughuli zao barabarani kwenye mji kibia wa kibiashara wa Nakon Rachasima ambao pia unafahamika kama Korat. Mwanaume huyo ambaye alituma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wakati anafanya mashambulizi alipigwa risasi baada ya kuzingirwa usiku kucha katika jengo aliokuwemo. Waziri mkuu wa Thailand Prayut Chan Ocha Jumapili amesema kwamba idadi ya waliowawa ni zaidi ya ishirini na iliyoripotiwa awali na wengine 57 walijeruhiwa. Asema kwamba hiki ni kisa cha kwanza kutokea Thailand na ni katika hii iwe mara ya mwisho kisa kama hiki kinatokea, alisema hayo baada ya kutembelea waliojeruhiwa katika hospitali ya Nakhon Ratchasima na tukiendelea taarifa za habari, tuelekee kule barani Afrika ambapo umati wa wakazi wa Kenya Jumamosi asubuhi walijipanga kwenye mitaa ya Nairobi wakisubiri kuingia majengo ya bunge la Kenya ku, kuaga mwili wa rais wao wa zamani nchini humo Daniel Arap Moi aliyefariki Jumanne ya Februari nne mwaka huu akiwa na umri wa miaka 95. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mkewe Margaret Kenyatta walikuwa watu wa kwanza siku ya Jumamosi kuaga mwili wa rais wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi, kwenye majengo ya bunge katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Wakati huo, umati wa wakazi wa Kenya Jumamosi asubuhi walijipanga lina kupiga foleni katika hali ya kuweza kujaribu kumwaga hapo, akielekea kwamba mambo inakuwa ni hivyo ya kuomboleza pamoja na kumwaga rais huyo wa zamani ambapo mazishi yake yanatarajiwa kuwa Jumatano kule katika maeneo alikozaliwa ama alikokuwa anaishi. Rais Kenyatta akiwa ikulu ya Nairobi, kabla ya kuelekea bungeni, alitoa hotuba ya moja kwa moja kwenye televisheni akitamka maneno mazuri yaliyomsifu rais huyo wa zamani kama baba wa taifa la kenya daniel arap moi alihudumu kama rais wa kenya kutoka mwaka elfu moja mia kenda sabini na nane hadi mwaka elfu mbili na mbili. alichukua urais kufuatia kifo cha rais wa kwanza wa kenya jomo kenyatta kilichotokea agosti ishirini na mbili mwaka elfu moja mia tisa na sabini na nane moi atazikwa Jumatano ya Februari kumi na mbili katika makazi yake huko Kabarak nchini Kenya. Na unaweza kasikiza makala maalum na mazungumzo maalum ambayo tufanya na waandishi wa habari wanaozungumzia yote yanayomhusu Bwana Moi pamoja na uhusiano wake na waandishi wa habari kama ilivyokuwa tukiwaletea hapo awali, lakini kwa sasa basi tuingie vyojani kuona ni kipi kilichojiri. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi a tukiangalia kile ambacho kinajiri kwa sasa, tukianzia katika mchezo wa AFL kwa upande wa wanawake, ambapo mechi za kwanza za msimu zimechezwa hii leo na vichapo vimetawala katika viwanja tofauti, ambapo timu ya Western Bulldogs wamecharaza umecharaza St. Kilda kwa alama zikiwa ni 39 kwa 14 mbele ya mashabiki elfu nane ambao wali uhudhuria katika uwanja wa Saints ambao ilikuwa ni nyumbani kwao katika eneo la Morabin, kutazama mechi hiyo ambapo ilikuwa bila shaka ni mechi ya kusisimua katika ligi hiyo ya wanawake mchezo wa AFL. Tutazama basi kingine ambacho kimejiri kwa upande wa michezo, tutazame kwa upande wa cricket ambapo kunaendelea kuwa na mchezaji Sachin Tenduka ameweza kuingia tena uwanjani kujaribu kufanya mchango kupitia mchezo kuweza kusaidia watu ambao wamepata madhara ya moto wa vichaka hapa nchini, ambapo alicheza pamoja na mchezaji Elise Perry ambaye ni mchezaji wa cricket kwa upande wa wanawake. Tanduka pamoja na wenzake waliweza kusaidia kuchangia hela taslim, ambazo zimepewa wale ambao walifanya michango pamoja na wale ambao walikuwa ni waathiriwa wa moto wa vichaka hapa nchini mapema mwaka huu na mwisho, karibu ya mwisho wa mwaka jana. Na katika soka ya wanawake vilevile, Caitlin Foord amefunga bao tatu ama magoli matatu katika mechi ambayo Matildas walicheza wakiwacharaza saba kwa sufuri timu ya wanawake ya Taiwan katika mechi ya kufuzu ya olimpiki mjini Sydney. Sam Kerr vilevile alianzia mechi hiyo akiwa kwenye benchi na kuja kuingia baadaye ambapo Foord aliweza kufunga goli lake la tisa katika dakika za 24 hapo thelathini na nane kuweza kuonyesha umahiri wake baada ya kusajiliwa na timu ya Arsenal ya wanawake. Na kwa upande basi mwingine wa raga, mchezaji Israel Falau ambaye anaotata katika masuala ya kijamii ama mitandao ya kijamii pale, ameachwa nje katika mchezo wake wa kwanza wa timu yake ya Catalan Dragons, ambapo alimecheza hii leo dhidi ya Wakefield. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka mitatu ali saini mkataba wa kuchezea timu hiyo ya Ufaransa, lakini hatashiriki katika mchezo huo wa leo kwa sababu ya masuala ambayo anazingira utata ulioibuka kwa sababu ya matamshi yake. Na katika soka hapa nchini Australia, mechi ambayo ilichezwa mapema hii leo kati ya Newcastle Jets na Central Coast Mariners ilishoka magoli matatu kwa nne kwa upande wa timu ya nyumbani ambayo ilikuwa ni Newcastle Jets, magoli hayo yakifungwa na Dimitri Petratos ambaye alifunga mawili, Nicola Topostani akafunga moja na Kim Unson akijifunga moja na nyumbani, kwa upande wa Sntcos Mariners vilevile, kwa upande wao Rontonyik alifunga goli lake, Jack Lisby na Chris Harold wakafungia Mariners vilevile vile. Na mechi ambazo zingechezwa hapo jana ziliahirishwa katika, ilikuwa ya derby ya Sydney kati ya Western Sydney Wonders na Sydney FC iliahirishwa kwa sababu ya hali tata ya hewa. Hali hal, katika utabiri wa hali ya hewa tuanzia mjini sini, ambapo kwa sasa s joto ni 21.5, Melbourne zikiwa ni 21, Brisbane 24.1, Perth 22.2, wakati Adelaide ni 25.4, Hobart zikiwa ni 16.4, Canberra 15.8 na Darwin 26.5. Kwa habari nyingine, baki nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.