Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Mgogoro wa misaada ya kibinadamu kwenye eneo la tetemeko la ardhi la Indonesia la Sulawesi unaendelea kuwa mbaya zaidi. Watu zaidi ya 1400 wanaripotiwa kuwa wamekufa kutokana na tetemeko kubwa la ukubwa wa 7.5 na tsunami iliyofuata ambayo ilipiga kisiwa cha Indonesia siku ya Ijumaa. Angalau watu zaidi ya 2500 wamejeruhiwa na 113 bado hawajulikani walipo nje ya jiji la Palu. Suriyanti anatoa salamu za mwisho kwa mumewe akiwa anaaga mwili pamoja na waathirika wengine wa maafa katika kaburi la watu wengi. Sina kitu, mume wangu amekwenda, nyumba yangu imeharibiwa, mimi tu na binti yangu tumeachwa, alisikika kwa uchungu, binti huyo akilia katika makaburi ya wengi. Huko huko Palo, Surianti anakumbuka wakati tetemeko la ardhi lilipotikisa ardhi, ujaji wa maji ulivyoongezeka na kuingia kwenye nyumba Kantor, ah, matope yalionekana ghafla. Kila mtu alikimbia, hakukuwa na wakati wa kuokoa chochote, ni nguo tu tulizovaa, alisikika akilia ah, kwa uchungu ah, Sulianti. Baadhi ya mashamba ya mpunga na mashamba ya mahindi yalisukumwa zaidi ya kilomita ah, kutoka hapo yalipokuwepo awali askari na wafanyakazi wa ukoaji wanajua upenyo wa kuwapata waathirika umekaribia. Siku sita baadaye, huzuni imetawala wengi ambao wapendwa wao hawapatikani. Baba Nguruan Sukriato ni mmoja wa watu wengi wakisubiri taarifa za jamaa zao waliopotea, wakiwa wamesimama nje ya hoteli iliyoharibiwa huko Palu. Uh, brarap, istri masi... really... A, natumai kwamba mke wangu bado This yu hai na natumai Mungu atafanya kazi ya muujiza na bado nina matumaini ya kwamba watampata yeye. Ni mja mzito wa miezi sita. Wengine kama Martinus Emery wanafadhaika kwamba muda unapotea kwa mtu yeyote anayekuwa hai huu uh, mchakato wa uokoaji haupaswi kuwa zaidi ya siku sita, kwa sababu ikiwa imefanywa zaidi ya siku sita, watu walio ndani hapo ambao bado wanapigania uhai hawataweza kuishi, alisikika eh, maritune zamere za akilalama nje ya hoteli hiyo huku akisubiri majibu ya wapenda wao kama wamepatikana kati ya waathirika. Uh, sabini elfu wamehamishwa ndani ya nyumba baada ya nyumba zao kuharibiwa vibaya na mafuriko. Wengi sasa wanaishi katika mojawapo ya vijiji vya mahema ambavyo viko 141, ambavyo viko katikati ya Sulawesi. Maelfu ya wengine wamekuwa wakihaha kuondoka Palu wametapakaa uwanja wa ndege na wakisubiri siku hadi siku, wakitumai kupanda ndege na kuondoka. Lakini jengo la uwanja wa ndege limeharibiwa sana na pia linatumiwa kama hospitali ya muda mfupi. Rais wa Indonesia Joko Widodo amefanya ziara maeneo yaliyoathirika sana akiwaambia waandishi wa habari kuhusu changamoto za njia za kupokea misaada kwa sababu ya uhaba wa mafuta na barabara kuharibiwa vibaya. Anasema kipaumbele kwa serikali yake sasa ni kuanzisha upya uchumi wa ndani. Afisa wa juu wa masuala ya majanga wa Indonesia anasema asilimia 63 ya wakazi hawakuweza kusikia kengele za tsunami kwa sababu tu asilimia 53 ya awali walikuwa wakifanya kazi, na anasema wanahitaji elfu moja kati yao. Mchango wa Australia eh, kwa jitihada za misaada ya kibinadamu iko njiani, na taarifa tulizozipata ni kwamba tayari ndege ya kwanza yenye misaada hiyo imeshawasili nchini humo. Jeshi la anga limetuma ndege ya Hercules iliyokuwa imebeba mahema, zana za kujenga makazi, madawa na vifaa vya usafi ili kuwasaidia wale waliohamishwa. Ni sehemu ya misaada ya dola milioni 5.5 kutoka Australia. Makala hii iliandikwa na Virginia Langbeck na Lydia Feng na kutafsiriwa nami Frank Mtao. Endelea kuwa nasi kwa vipindi vingine na kupata taarifa kemkem kuhusiana na masuala ya kijamii. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Washirikisha wengine habari zetu kwenye Facebook. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.