Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waweza sikiza makala haya kupitia redio na moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na picha na kanda za video tulizochapisha pale kwa ajili ya matumizi yako. Anwani ni facebook.com mkowa juu sbs swahili. Tukiendelea na makala ambao tumeandalia, hususan tukizungumzia swala zima la maadhimisho ya Anzac, tuzungumzie swala ambalo kwa muda mrefu linakuwa halizungumziwi sana, pamoja na kundi ambalo huwa halimulikwi sana haijulikani sana kuwa kikosi cha kulinda amani kilitumia gitaa na utamaduni badala ya silaha katika kisiwa cha Pasifiki kumaliza vita vyenyewe kwa wenyewe. Hadithi ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoisha kwa amani baada ya miaka kumi nchini Bougainville. Hadithi hiyo inaelezwa kupitia filamu kwa jina la Soldiers Without Guns, ama kwa tafsiri, wanajeshi ambao hawana bunduki ni nadra kwa hadithi ya vikosi vya kulinda amani katika taifa la Bougainville ambalo lilikuwa likikumbwa kwa vita kusimuliwa kama sehemu ya ushirikiano wa ANZAC. Kisiwa hicho cha Pasifiki kilikuwa katika vita vyenyewe kwa wenyewe katika miaka 1990. Vita hivyo vilidai maisha ya watu takriban elfu ishirini, idadi hiyo ikiwa ni moja ya 36 ya idadi ya watu wa kisiwa hicho. Vurugu hiyo ilizuliwa na mgodi wa shaba uliomilikiwa na Australia na kuongozwa na Papua New Guinea katika kisiwa hicho, kisiwa hicho ambacho kiliwahi kuwa chini ya uongozi wa Ngozo Australia kabla ya kuwa sehemu ya Papua New Guinea maarufu kama PNG. Kisiwa cha Bougainville kiko takriban kilomita 1500 kaskazini mashariki ya Australia na kilomita 1000 mashariki ya Papua New Guinea. Baada ya hatua kadhaa za amani zilizofeli, brigadia Roger Motlock kutoka jeshi la ulinzi la New Zealand alibuni mpango maalum mwezi Oktoba mwaka 1997. Brigadia Motlock alieleza waandishi wa habari kuwa alikuwa akituma kikosi cha waimbaji wa Kimaori wakiwa na gitaa ndani ya mashua, na kikundi cha tamasha cha Wamaori pamoja na gitaa, ndio watakuwa silaha zetu. Fiona Cassidy ni mmoja wa wanajeshi waliojumuishwa katika ujumbe huo wa amani. Wakati huo alikuwa afisa katika jeshi la ulinzi la New Zealand. Amesema uamuzi wa kushiriki katika ujumbe wa amani bila silaha haukuwa wa kawaida kwa sababu It easy. I mean, we haikuwa rahisi in the, namaanisha tuliingia katika mazingira ambako tulikuwa tukiishi katika nchi hiyo iliyokumbwa kwa vita. Sikujua kama tulikuwa salama kabisa, na yalikuwa ni mazingira mabaya sana, na kama hujawahi kuwa katika eneo la vita au nchi ambayo imekumbwa kwa vita, ni vigumu sana kuelezea viwango vya wasiwasi ambavyo unaweza hisi: nikienda katika kijiji hiki, je itakuwa sawa? Wakati silaha zilikuwa zikija na kusalimishwa, kulikuwa vijana wengi ambao bado walikuwa na bunduki ambao walikuwa hawajatia saini mchakato wa amani. Makala ya Soldiers Without Guns yanasimulia jinsi mgodi wa Panguna uliomilikiwa na Rio Tinto ulivyokuwa chanzo muhimu cha mapato kwa serikali ya Papua New Guinea, ila mgodi huo mkubwa ulipingwa vikali na makundi ya wamiliki wa, wa ardhi wa jadi kwa kuchafua maji na mazingira. Kufikia mwaka 1988, mvutano kati ya wenyeji na wafanyakazi wa kigeni kutoka Papua Niugini na Australia ulikuwa umeongezeka sana. Miaka kumi ya vita ilifuata kati ya watu wa Bougainville dhidi ya serikali ya Papua Niugini ambao walizingira kiziwa hicho kwa vizuizi. Vurugu hiyo iligeuka na kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya vikundi tofauti vya wapiganaji kisiwani Bougainville. Will Watson ni raia wa New Zealand aliyetengeza filamu hiyo Amesema vita hivyo bado vinawakera watu wa Bougainville kwa sababu athari ya vita hivi kwa watu hao, naweza sema ni baya sana. kumbukumbu kumbu hiyo iko mawazoni mwao bado, kwa hiyo ina athari kubwa. Vita hivi vilikuwa vibaya sana, vilikuwa vibaya zaidi katika historia ya Pasifiki. Waliteketeza kila kitu na idadi ya waathiriwa ilikuwa juu, na wakufa kwa sababu ya risasi, walikuwa wakifa kwa sababu ya njaa pamoja na magonjwa ambayo yanaweza zuiliwa. Lengo langu ilikuwa kuunda hadithi ambayo iliungwa kihisia na watu, ili unaweza tazama hadithi hii na kuhisi jinsi vita hivi vilivyokuwa vibaya na ungeweza pata hisia kuhusu matumaini ambayo yametoka katika vita hivi vya wenyewe kwa wenyewe. James Batley ni naibu katibu wa zamani wa idara ya masuala ya kigeni na biashara ya Australia. Alikuwa raia wa ngazi ya juu kutoka Australia aliyeshiriki katika ujumbe huo wa amani kisiwani Bougainville. Kama anavyoelezea hapa. Bila shaka, serikali ya Australia ilikuwa na wasiwasi kuhusu hali kisiwani Bougainville. Sehemu ya tatizo hilo ni kwamba hakuna aliyekuwa na taarifa nzuri kuhusu kilichokuwa kikiendelea kisiwani Bougainville baada ya kisiwa hicho kutengwa na PNG. Bila shaka, kulikuwa na ripoti nyingi kuhusu matatizo ya kibinadamu katika kisiwa hicho. Kile ambacho Australia ilitaka fanya ni kupata suluhu ya kudumu ya kisiasa. Sehemu tata ya vita hivyo ilikuwa mnamo mwaka 1997 wakati serikali ya PNG ilipowaajiri wapiganaji kumaliza vita hivyo. Sunline International ilikuwa kampuni ya kibinafsi ya kijeshi mjini London, na James Butler amesema kwamba mgogoro tata wa Sunline ulileta mtazamo mpya kwa kutatua migogoro kisiwani Bougainville. Bwana Batley na maelezo zaidi. New Zealand, saw an opportunity... New Zealand iliona fursa mwaka elfu moja mia kenda tisini na saba wakati wa mgogoro wa Sunline to... kuunga mkono mchakato wa amani. Kimsingi, hilo lilikuwa suluhu la amani lililokuzwa kisiwani Bougainville. Uongozi wa New Zealand ulikuwa muhimu katika miezi sita ya kwanza ya kundi la kufuatilia amani, ila baada ya hapo operesheni hiyo iliongozwa na Australia kwa miaka kadhaa iliyofuata. Baada ya majaribio kadhaa ya amani yaliyofeli mnamo mwaka 1997 New Zealand iliwakusanya viongozi wa Bougainville kwa mazungumzo katika majira ya baridi katika mji wa Burnham ambao uko karibu ya mji wa Christchurch. Viongozi hao wa Bougainville walipewa ukaribishi wa kitamaduni wa Kimaori kwa jina la paufiri pamoja na hongi, ambayo ni salamu ambako mapua ya wanaosalimiana hugusana pamoja na kuchangia pumzi zao viongozi hao walishiriki pia katika maonyesho ya kitamaduni ya haka ya New Zealand. Mazungumzo hayo yalimalizika kwa viongozi wengi kutia saini mkataba wa amani. Ujumbe wa amani ulioongozwa na New Zealand kisiwani Bougainville uliungwa mkono na Australia, Vanuatu na Fiji kwa lengo la kuimarisha makubaliano hayo. Des Rasima ni veterani wa miaka 25 katika kikosi cha ulinzi cha jeshi la New Zealand alisaidia kuwasilisha tamaduni za wamaori ndani ya jeshi la New Zealand, kitu ambacho kwa sasa ni muhimu katika jeshi la taifa hilo. Bwana Ratima amesema udiplomasia wa kitamaduni ulikuwa muhimu kujenga tumaini miongoni mwa watu wa Bougainville katika ujumbe huo. Ameongezea kuwa sababu hawakuwa na silaha, pamoja na kutumia tamaduni na miziki ya Kimalinesia, hali hiyo ilisaidia kujenga tumaini ndani ya jamii na muungano kati ya watu wa asili uliruhusu uwepo wa tumaini ambayo iliwaruhusu watu kuwa na imani kuwa amani haiwezi patikana tu, bali kuwa ilikuwa muhimu kuimarisha amani licha ya tofauti ambazo bado zipo. Uaminifu wetu wa utamaduni ulikuwa hatarini, ila tulikuwa tayari kufanya chochote, kwa sababu tulikuwa na imani kamili kwa wanajeshi wetu na jeshi letu la wanamaji na wote waliokuwa hapo. Matumizi ya walinzi wa amani wasiokuwa na silaha badala ya jeshi la kitamaduni, huenda hatua hiyo ilisaidia kukabiliana na kutokuwa na imani kwa watu wa kigeni miongoni mwa wamiliki wa, wa ardhi wa asili kisiwani humo. Makubaliano ya amani miongoni mwa viongozi wa Bougainville na serikali ya Papua Niugini iliwekwa saini mnamo mwaka elfu mbili na moja. Viongozi wa kike katika jamii ya uongozi wa kike kisiwani Bougainville, ambako wanawake wanachukuliwa kama walinzi wa ardhi, walikuwa muhimu pia kuziba mapengo yaliyokuwepo. Bill Watson anaamini hisia ya kutambua tamaduni pamoja na kuwawezesha wanawake na ushirikiano kati ya mataifa ya Tasman ni sehemu muhimu ya filamu hii. Bwana Watson: tena nahisi moyo wa Anzac unaendelea kuishi na, na utauona utakapotizama filamu hii, you know, jinsi moyo wa Anzac una nguvu, na utaona sote tukifanya skin. kazi pamoja and na and unajua and zawadi ya upendo na watu wanaofanya wawezavyo kuwasaidia wengine wakati haikuwa lazima wafanye hivyo. Kisiwa cha Bougainville kitafanya kura ya maoni kuamua kama watajipa uhuru kutoka Papua Niugini tarehe 17 Oktoba mwaka huu. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Tom Steiner na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoaju Swahili.