Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerana tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, ana nembani sbscomau, Mkwaju Swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebookcom Mkwaju SBS Swahili. Na iwapo <coughs> unapendekeza lolote la makala wala una maoni yote ambayo ungependa kuchangia nasi, basi tuandikie kwa barua pepe ana nembani, Swahili program at sbscomau. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia kwa sasa, tuzungumzie suala zima la vita dhidi ya virusi vya korona. Ni vita ambavyo watu wanasema kwamba kuna baadhi ambao wanapinga ama wanashuku kwamba huu ni, hivi ni virusi ambavyo si halisi, ni vitu ambavyo vimebuniwa tu, lakini kuna wengine ambao wamepata bahati mbaya, tuseme, ya kuweza kupatwa ama kuguzwa moja kwa moja na virusi hivyo. Na katika mitambo ya simu tuna mmoja wa wahanga wa virusi vya korona ambaye tunazungumza naye, ataweza kutueleza kile alichopitia na jinsi alivyoweza kupata virusi hivyo. Hujambo? si jambo. Mwanzo kabisa, ilikuwaje ukapata virusi hivi na ulijuaje kwamba una virusi vya korona? Nilikuwa kazini, alafu mmoja wa watu ambao wanafanya nao kazi walienda wakapimwa, kwa sababu kuna mtu ambaye walikutana naye ambaye alienda, aliam, ambaye aliambiwa kwamba yuko na korona, kwa hivyo ikabidi aende akapimwe. Sasa wakati anaenda kupimwa, nilimsafirisha katika gari langu, alafu wakati matokeo yake yalitokea, akaambiwa kwamba yeye yeah, yeah, amepata korona mimi pia. Ikabidi mwili ukashtuka kidogo, nikajiambia aina mbaya, wacha nini nikapime. Ulikuwa naye kwa muda gani ndani ya gari, kabla mkienda ukimpeleka kufanyiwa vipimo? Kwa kukadiria, ilikuwa kama lisali moja hadi lisali moja na nusu. Safi sana, tuendelea. Kisha ukaamua kwenda kujipimisha? Nikaenda nikapimwa, alafu nikarudi nyumbani kusubiri matokeo. Na uliporudi nyumbani, ulifanyaje? Uliingia mara moja katika ile hali ya kuweza kujitenga mwenyewe chumbani na sehemu zako wenyewe, ama uliendelea kujumuika na familia na watu wa karibu? Um, kulingana na tahadhari ambazo zilikuwepo, alafu ukiangalia tena nilikuwa na uoga uoga, zangu pia ikabidi tu, moja kwa moja nilivyorudi nyumbani nikaambia mke wangu, wewe sasa itabidi ukae kando, mimi na mimi nikae kando, kila mtu ndani ya nyumba akae chumba chake. Um, tukaanza moja kwa moja kabisa kufanya utengano, yani ile ku social distance. Um, mm-hmm. Tukasafisha nyumba kila sehemu tukaisafisha, tulikuwa tunatumia disinfectant yani tulichukua tahadhari, yani moja kwa moja. Kisha ilichukua muda gani kuweza kujua kupokea matokeo ya ya vipimo? Na matokeo yalipofika, tueleze hisia zako zilikuwaje wakati ulipokea ujumbe kuhusu matokeo? Kusema kweli, ilichukua siku nne, lakini nilikuwa sawa. Kwenye siku nne za kusubiri ile tu, unajua kuna kuna unajishuku, unakaakaa kidogo, unaanza ku tega sikio kwa mwili kwamba ukisikia uh, uh, kitu unajishuku. Alafu sasa, si ile siku ambayo nimepigiwa simu nikaambiwa kwamba uh, ase una korona. Sasa unajua, ile siku ndio sasa mwili ukapata mshtuko kabisa. Sasa hiyo siku nikasikia mwili iko na joto joto kidogo, alafu baadaye, baadaye nikajipiga konde nkaendelea tu, alafu Nikakaakaa, sikuwa niko ni na ishara yoyote, zile ambazo wanasema kwamba unasikia baridi, unapata joto, una unazibika mapua, hizo zote sikuwa nazo. Samani kidogo, kukatisha neno, kabla ya joto hilo kuanza, la mwili lilianza kabla ya taarifa kukufikia ama baada ya taarifa kukufikia? Sasa kwa muda ule ambao nilipokea kwa mda ule ambao nilipokea simu hapo ndo sasa ile joto ikanipiga. Unajua ile kushtuka huko unatarajia kwa, si kwa, kwa, kwa sababu sikuwa nimejiandaa kiakili kusema kwamba sasa itakuwaje nikiambiwa. Ninayo katika hisia zako katika fikra zako ilikuwa kwamba mimi niko sawa, sina sina korona, kweli kabisa, kwa, kwa sababu unajua, kwa mda ule ambao nilikuwa pale nasubiri matokeo, unajua kwa nafsi yangu nilikuwa najiambia ah, mimi haiwezekani unajua hmm. Kwa sababu sikuwa na matatizo ya mwili, sikusikia vibaya ama sijui kichwa kuuma, sikuwa na hisia hizo zote. Kwa hivyo kwa wakati wote ambao nasubiri matokeo mimi nimekaa pale najiambia ah, mi niko sawa tu. Wakati ulipata taarifa kwamba virusi unavyo, umesema kwamba ndio joto likapanda, ni vitu gani ambavyo ulianza kujiuliza wakati huo? Ah, nilijiuliza maswali mengi kwa sababu nilikuwa najiuliza sasa ndo mwisho imefika, ama itakuwaje? Unajua sikuwa najua imwisho, mwisho itakuwaje. Kwa hivyo nilipigwa na mawazo mengi sana, kwa sababu najua pia nina familia changa. Kusema kweli, sasa nilikuwa nafikiria itakuwaje hapo. Hmm, ndio sasa hiyo joto hiyo ilinipiga. Hiyo ilikuwa tu kwa sababu ya kushtuka na mawazo nini lakini baadaye nikaweza kujipiga konde nikawa sawa. Naam, kama unajiunga nasi, tunazungumza na mmoja wa wahanga wa virusi vya korona ambavyo vinaendelea kutikisa taifa, mataifa mengi duniani na hususan hapa nchini Australia. Ni kwamba hali inaendelea kwa tete kuwa tete, hususan katika jimbo la Victoria, ambako serikali ya shirikisho kwa ushirikiano wa serikali ya jimbo inaendelea katika jitihada za kupiga vita virusi hivyo, na kama ulivyosikia po awali, ni kuhusu taarifa ambayo mzungumzaji wetu ambaye tunazungumza naye hapa aliweza kupokea kuhusu matokeo chanya ya virusi vya korona ambayo ni matokeo hakuwa anatarajia. Baada ya kupokea taarifa hizo na baada sasa ya kuweza kukubali kwamba taarifa hiyo ni kweli, ni hatua gani ambazo ulichukua nyumbani? Hapa nyumbani ambapo nipo, unajua sasa sisi ni watu wa imani, tulipiga tu magoti tukaomba Mwenyezi Mungu tukasema atuponeshe kwa sababu hakuna kingine tena, tushapatwa, tushashikwa, tusha tuko ndani ila kialisia kia kabisa tuliendelea tu kujikinga. Kila mtu alikuwa anakaa chumba tofauti. Um, tulikuwa tunatumia barakoa tukiwa nyumbani na hand sanitizers, pia tulikuwa tunazitumia tukiwa ndani ya nyumba, na mara nyingi sana hatukuwa tunakuja sebleni na hizi maeneo zingine ambapo watu wanajichanganya kwa wingi. Kwa hivyo tulichukua tu siku kumi na nne tukajiambia jinsi moja tu ya kutoka na salama ni kwamba tuwe ma, ma, makini. Na kwa upande wa vyombo vya afya ama tuseme idara ya afya hapo Victoria ni hatua gani ama balitoa, corona, ni misara gani ambayo ilitoa wakati ulitambuliwa kama una virusi vya korona? Ni ufuatiliaji upi ambao ulifanyika, kama kuna ufuatiliaji wowote ambao ulifanyika kwa kesi yako? Wakati nilipokea habari muda mchache tena Department ya health ikanipigia, wakaniambia, sasa tumesikia umepatwa na shida. Sasa walinipatia options kadhaa, wakaniambia, unaweza tukakupatia hoteli ukakae huko kama unahisi kwamba nyumbani sio safe, sio salama, alafu wakanipatia tena nafasi, wakaniambia kwamba kama ninahitaji chochote nikiwa nyumbani kwa hali ya chakula vinywaji, wakaniambia kwamba kuna nambari ya simu ambayo anapiga, alafu watazituma hizo hivyo vitu kwa gharama yako ama gharama ya idara <clears throat> kwa gharama ya idara uh-huh. Alafu kwa upande wa madawa sikupatiwa kitu chochote. Waliniambia tu, sasa itabidi ukae nyumbani, pumzika, kunywa maji, unajua vitu kama hivyo. Alafu pia walini walinipatia namba ambayo, kama unataka kusaidiwa kisaikolojia unapiga hiyo, alafu itatokea kwenye gharama ya idara. Tunasikia kwamba kuna baadhi ambao jeshi la polisi pamoja na maafisa wa afya wanabisha mlangoni kila asubuhi kuja kutazama unavyoendelea. Kwa kweli, lilikufikia ama haikuwa hivyo? Mara ya kwanza kabisa, siku chache baada ya kupokea baada ya kupokea matokeo yangu, nilipata text message, wakaniambia kwamba kuna link ambayo nafaa kubonyeza sasa nilipobonyeza ile wakani, ilikuwa linki ya kuonyesha kwamba nipo nyumbani. Kwa hivyo mimi siku sikuwapatia sababu ya kuja kubisha mlangoni kwangu, kusema kwamba wale ambao wanabishiwa mlangoni ni wale ambao hawajajibu ile, ile, ile ule mwongozo ama, ama ile ombi la idara ya afya ndio. Tangu siku ya kwanza baada ya kutambuliwa na virusi hadi siku ya kumi na nne, ni vipi tu gani ambavyo ulikuwa unafanya na ni msaada gani ambao idara ya afya ilikuwa inakupa? Kuna taarifa ilikuwa nakutumia vitu ambao anastali kufanya, jinsi ya kufanya? Waliniambia siku ya kwanza ile wananipigia kunipatia matokeo, ndio wakaniambia unafaa kufanya hivi na hivi na hivi na hivi na hivi, lakini sasa siku zilivyokuwa zinaendelea, ndo walikuwa wali wananitumia text message ya kuniambia kwamba unafaa kubonyeza link, alafu inanipeleka sehemu ambayo wananiuliza jinsi inavyoendelea. Sasa kuna maswali ambayo nilikuwa najibu pale. Wanakuuliza uko na vionyeshi vyovyote vile, tuseme kwa mfano, unakosa kupumua, una mapua yameziba, kichwa kinauma, unaendesha, najua. So kama uko na hizo vionyeshi hivyo, una unawaambia una, una, alafu wanakupigia simu tena, kwa sababu kuna siku moja tu ile nilipoteza hisia ya kunusa Najua ile unaamka unusi chochote ile. Sasa nikawajulisha kupitia ile text message, alafu wakanipigia wakanijulia hali, alafu wakaniambia niendelee tu kukaa, chochote kikibadilika watani, watani, niwajulishe, alafu watanisaidia kama kuna jinsi watakavyoweza kunisaidia. Kumaanisha ukisema kwamba ulipoteza ile hisia, ama uweza kuweza kunusa kitu, ni kusema kwamba hata mama pale nyumbani akikaanga chakula kitamu kiasi gani ile, il, ile harufu nzuri haisikiki. Mimi nilikuwa nasikia tu kelele jikoni, lakini harufu sipati. Unajua, kwa sababu kuna hivi vimarashi, vimarashi, vimarashi vya Kiswahili hizi pia nazo nyumbani, lakini naenda mpaka naweka kwenye pua, lakini sipati chochote. Nikisema walikuwa ni wakati mzuri kwake kupunguza viungo vya chakula <laughs> <laughs> nilikuwa namwangalia polepole, namchungulia <laughs> <laughs> unaangalia kijicho, sio na kupunja <laughs> uh -huh. <laughs> Kulikuwa na tofauti gani kati ya siku ya kwanza na tuseme katikati ya siku ya saba ama siku ya nane ama hata siku ya kumi ukikabiliana na virusi hivi? Uchovu tu wa mwili, unajua, kama mtu mdogo barubaru umezoea baru, uko na shughuli nyingi. Ikitokea tu ile wakati ambao unaambiwa sasa uwezi ukatoka, unajua sasa inabidi una kase mmoja, mwili inachoka, unajua sasa ni ule tu uchovu ambao nilikuwa nasikia, lakini hata nikiwa nyumbani nilikuwa nime nime naendelea kufanya mazoezi, sikuwa nakaa tu. Saa hiyo ilinisaidia sana. Kwa sasa, baada ya siku hizo kumi na nne, kawaida tunasikia kwamba watu wanapewa siku kumi na nne kuweza hmm, kuhakikisha kwamba virusi vinaondoka mwilini ama madhara ya virusi yamepungua. Hmm, ilikuwaje wakati ulitimiza hizo siku kumi na nne? uliletewa vipimo vingine vya kufanya ama ilikuwa ni kutumia ujumbe kwamba naendelea na shughuli zako kama kawaida baada ya siku kumi na nne? Kwa sababu mimi nilianza kufuatilia siku ya kumi na moja ile hapo, ndio sasa mke wangu na ndugu yangu pia wakaenda wakapimwa. Sasa mimi nikawa nashangaa, sasa mimi nafaa kufanya nini? Unajua, sasa nikawaambia, nikawapigia simu, wakaniambia a, hufai kupimwa tena subiri wale wengine matokeo yao yatoke, alafu tutakueleza jinsi ya kuenda. Sasa wale walivyorudi, kwamba hawana virusi hivi, wakaniambia sasa, wewe uko sawa, unaweza ukaendelea na shughuli zako lakini. Sasa kutokea kipindi ambacho wananiambia niko sawa, naweza endelea na shughuli zangu za kawaida, sasa hapo tunaongea siku ya kumi na tatu siku ya kumi na tatu kumi na nne kwa sababu matokeo yao pia yalichukua muda, siku tatu siku tatu nne hadi siku ananipigia simu sasa ile rasmi kuniambia kwamba tunakuachilia sasa, wewe endelea na shughuli zako, maisha yaendelee. Nimekuwa nimefika kama siku kumi na sita naelekea kumi na saba. Mtazamo wako kwa maisha ni ni upi, hususan lile swala ambalo umepitia na pengine wasiwasi wasi na hofu uliokuwa nayo, imebadili ije mtazamo wako kwa maisha na jinsi unavyochukulia pengine baadhi ya mahusiano ambayo amekuwa nayo kabla ya kuwa na virusi hivi? naweza sema nimebarikiwa kuwa na marafiki wazuri sana. Walikuwa wananipigia simu, wengine wananiletea vitu nyumbani, nikiamka asubuhi nakuta vitu viko hapo nje mlangoni. Lakini licha ya hicho, na naweza sema kwamba unajua, before nilikuwa naichukulia hizi tu, unajua, ah, ikua nasema mi mdogo, alafu tumezoea shida, mimi hawezi ikanikuta. Lakini sasa hivi, ah, imebadilika. Nanawa mikono, navaa barakoa, sijichanganyi na watu, unajua ile tu naka, nakuwa makini zaidi, nasema tahadhari zimeongezeka sana sana kwa sababu unajua uoga ule, unajua malapili, kwa sababu unajua ile ni experience ambayo hutaki kupitia mara pili tena. Ujumbe ni upi kwa baadhi ya ndugu na kina dada ambao wanatusikiza huenda wanazungumza Kiswahili nao na nao pia wanakabiliana na changamoto hili la korona, pengine wamepatwa nao na jamaa wao pia wamepatwa, lakini wasiwasi wanakuwa mwingi. Wewe kama mtu ambaye umepambana nalo na kuweza ku, kulishinda tuseme, ushauri ni upi kwa wao na kwa wale ambao pengine bado wanapuuzia miongozo ya, ya kiafya na ushauri ambao unatolewa na viongozi? Ujumbe ni upi kwa wao pia? Naweza nikawaambia wawe makini, wasichukulie tu kama mzaa, kwa sababu ukweli ni kwamba ugonjwa huu upo na unaathiri sana maisha, kwa sababu Jamaa ambaye nilipata kwake, nilimpeleka kupimwa. Unajua, yeye alishatangulia mbele zake. Kwa hivyo athari za ugonjwa sio mchezo. Unajua, watu wawe makini. Uh, watu wanafaa kuwa wanafata maagizo. Wakiambiwa unafaa kukaa nyumbani, kaa nyumbani. Watu wakiambiwa kwamba unafaa kuosha mikono, unafaa kusafisha, ukishaguza sehemu, ukitoka nyumbani ukirudi, nao mikono wanafaa kufanya hivyo, kwa sababu kusema kweli uh. So mchezo unajua. <laughs> mm. Uh, bila shaka ni uzoefu ambao hauwezi ukatakia mtu mm. Naam, kuna mengi ambayo tungezungumza, lakini shukran sana kutenga muda wako, na tunasikia kwamba bado kuna uchovu uchovu kidogo unaendelea kukabiliana nao. Tusichukue muda wako zaidi, tukuache upate muda wa kupumzika. Asante sana kuchangia uzoefu wako na vita hivi dhidi ya korona, na kila la heri katika safari ya kuendelea kujikinga na wimbi la pili. Shukran, Mwenyezi Mungu awajalie uh, na nyie pia asante, asante sana. Naam, kama univyosikia hapo, ni mazungumzo ambayo tumefanya na mmoja wa wanachama wa jamii unaozungumza Kiswahili, ambayo kwa bahati mbaya alipata na virusi vya korona, lakini kama nawasikia hapo, amepona na anaendelea kuwa imara katika vita vyake dhidi ya korona, pamoja na kuendelea kupambana na maisha. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii, tembelea tovuti yetu ambapo utapata miongozo tofauti na ushauri mwingi kuhusu jinsi ya kuweza kujikinga na jinsi ya kufanya iwapo utapatwa na janga hili. Anwani ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Penda, shiriki, toa maoni fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.